ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำยังไงถึงไห้แม่เข้าวัดบ้างครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หยุดนิ่ง

หยุดนิ่ง
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 09:53 AM

แม่ผมไม่ค่อยชอบเข้าวัดเลยพอชวนไปทำบุญก็ไม่ยอมไปบางทีชวนก็ไปแต่กว่าจะชวนได้ก็นานครับ
แล้วพอผมจะติดDMCแม่ก็ไม่ไห้ติด
ทำอย่างไรดีครับใครมีวิธีดีดี ช่วยบอกผมหน่อยครับ

#2 สักวันคงเป็นวันของเรา

สักวันคงเป็นวันของเรา
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 10:11 AM

อธิษฐานจิตประกอบด้วยก็ดีนะคะ เคยมีเคสหนึ่งอธิษฐานจิตแล้วก็สำเร็จค่ะ (แต่อธิษฐานอยู่ประมาณ 10 ปีนะคะ) และก็ต้องใจเย็นๆค่ะ

#3 หยุดนิ่ง

หยุดนิ่ง
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 10:20 AM

ขอบคุณท คูณสักวันคงเป็นวันของเรามากเลยนะครับผมจะลองทำดูครับ

#4 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 10:49 AM

หมายถึงวัดเราเหรอเปล่าหรือว่าไม่เข้าวัดอื่นด้วยคะ

วิธีคือเปิดซีดีเอาคะ ทำเหมือนตัวเราฟังเองอ่ะคะ แล้วต้องใจเย็นมากๆๆๆๆๆ

#5 jocho

jocho
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 11:08 AM

ทำบุญโดยใส่ชื่อท่านครับ
แล้วก็อธิษฐานให้ท่านเข้าวัดครับ

#6 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 11:15 AM

ถ้ามี ubc true vision,

ก็เปิดช่อง 104 ดูกับท่าน

เป็นรายการของเรา

5-9 pm.

#7 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 11:20 AM

ทำตัวเราเป็นตัวอย่าง ค่อยๆบอกไป ใจเย็นๆ สักวันบุญคงจะเปิดช่องนะครับ

#8 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 11:42 AM

ท่านไม่ให้ติด เราก็แอบติดอย่าให้ท่านรู้
เดี๋ยวพอท่านเปิดดู ท่านก็จะรู้และเข้าใจเองครับ

ถ้าท่านถาม ก็บอกไปว่าเป็นสถานีเปิดใหม่ อย่าพึ่งบอกไปว่าเป็นของทางวัด
ให้ท่านได้ดูสักพัก เดี๋ยวใจท่านก็จะเริ่มเปลี่ยนครับ

ส่วนการชวนเข้าวัด อย่าเร่งรัดอย่าเร่งรีบครับ
ต้องใช้ความอดทน ทำตนให้เป็นตัวอย่าง
หรือออกอุบายวัดใจ บอกท่านไปว่าอยากทดแทนพระคุณ
ยกแม่นําทั้ง5มาพูด เอาให้ท่านนําตาซึม เดี๋ยวท่านจะใจอ่อนเองครับ *-*

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#9 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 04:25 PM

คนที่ยังไม่เข้าวัด เพราะยังไม่ตระหนักในเรื่องบาป-บุญครับ
ต้องคอยเป็นกัลยาณมิตร ให้หมั่นคุยเรื่องบาป-บุญ
ชวนทำบุญ ใส่บาตร พอใจละเอียดแล้วบุญจะได้ช่องก็ชวนมาวัดได้

ต้องอาศัยความอดทน ที่บ้านกว่าจะเข้าวัดได้นี่ อิอิ (ไม่อยากเผา เดี๋ยวคนแถวนี้รู้)
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#10 หยุดนิ่ง

หยุดนิ่ง
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 07:35 PM

ขอบคูณทุกๆคนมากเลยนะครับผมะลองทำทุกวิทีเลยที่บอกกันมาครับ

มะกี้เขียนผิดครับแหะๆจะลองทำทุกวิทีครับแก้แล้วอิอิ

#11 Litt

Litt
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2008 - 03:07 PM

แม่ก็ไม่ได้เข้าวัดเหมือนกัน แต่ไม่ได้แอนตี้ เราก็ไม่ค่อยได้อธิบายอะไรให้มากความ เพราะความรู้ธรรมะก็ยังไม่ลึกซึ้ง
แต่จะทำตัวเป้นลูกที่ดี แนะนำให้ท่านทำบุญบ่อยๆ ที่วัดใกล้บ้านและรักษาศีล5เท่าที่ท่านจะทำได้
ให้ท่านเห็นว่าเราเข้าวัดแล้วเราเป็นคนดี มีความคิดดี ทำแต่เรื่องดีๆ แล้ววันหนึ่งท่าก็คงจะเข้าใจเองค่ะ