ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * - 1 คะแนน

สอบถามเรื่องไดโนเสาร์ค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 jeab18

jeab18
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 April 2008 - 09:17 PM

ทราบมาว่าจริง ๆ คือกิ้งก่า แต่อธิบายเรื่องระยะเวลาไม่ถูกค่ะ ว่าโลกเกิดกี่ปี แล้วมนุษย์หายไปหมด ทำไมจึงยังมีไดโนเสาร์ ผู้ใดทราบรบกวนอธิบายด้วยนะคะ

#2 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2008 - 12:57 PM

เคยตอบไปแล้วในกระทู้เก่าๆ ไม่ทราบยังอยู่หรือเปล่า

แต่ไม่ใช่กิ้งก่านะครับ

#3 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 30 April 2008 - 08:24 AM

ลองค้นดูกระทู้เก่าๆก่อนนะครับ ถ้ายังไม่เข้าใจไว้ผมจะเรียบเรียงมาให้แล้นกัน *-*
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#4 เย็นสบาย

เย็นสบาย
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2008 - 09:20 AM

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=3445
ลองดูลิงค์ได้นะน่าสนใจดี

#5 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 May 2008 - 10:59 AM