ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วัดเราทันสมัย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2008 - 03:23 PM

เห็นภาพแล้วอย่าเพิ่งหิวนะครับ

ให้สังเกตว่า ทำไม จึงโพสท์ภาพนี้นะครับ

ดูภาชนะที่ใส่ข้าวสิครับ

เป็นกระดาษอัดแข็ง

สามารถใส่อาหารร้อนได้

จึงนับได้ว่า วัดเราทันสมัย

วัดเราร่วมรณรงค์ลดภาวะโลกร้อนจากการใช้วัสดุเช่นกัน

ต้องขอขอบคุณ และ อนุโมทนาบุญกับเจ้าของความคิดนี้นะครับ

สาธุ

ไฟล์แนบ

#2 Litt

Litt
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2008 - 03:34 PM

ทันสมัยจริงๆค่ะ วัดเรามีสาธุชนมากันเยอะ จึงอยากเชิญชวนทุกท่านลดการใช้ถุงพลาสติก
และวัสดุอื่นๆที่จะกลายเป็นขยะที่ย่อยสลายไม่ได้ อยากให้ทุกคนรักธรรมะ และรักสิ่งแวดล้อมไปควบคู่กัน

#3 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2008 - 04:57 PM

...หลักการลดโลกร้อนคือผลิตให้น้อยลง ปริมาณการผลิตที่มาก และใช้วัสดุที่ฟุ่มเฟื่อยต่างหาก ทำให้โลกร้อน ไม่ใช้พลาสติก ถ้าเลิกใช้พลาสติกเมื่อไหร่ โลกจะร้อนหนักกว่าเดิม เพราะยุ่งยากเสียเวลา ทางที่ทันสมัยที่สุดคือช่วยกันลดปริมาณขยะ ถึงจะถูก และทันสมัย..ไม่ได้ว่านะ แต่ทำไม่ต้องเสียพลังงานในการสร้างเยอะกว่าเดิมเพื่อหลีกเลียงสิ่งจำเป็นด้วย ในเมื่อลดได้ก็ทำให้เย็นลงแล้ว (ความเห็นส่วนตัวนะ...)
ผับเทค สนามแข่งรถ คอนเสริต ประชาธิปไตยของประชาชนบนท้องถนนสิ ทำโลกร้อนมากกว่าถุงเยอะ เหอๆ

#4 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2008 - 09:33 PM

ยังไม่หลากหลายครับ ผมยังไม่ได้ใช่เลย ถ้ารัฐบาลช่วยส่งเสริมคงจะดี...

#5 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 May 2008 - 09:01 AM

น่ารักจังค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ (วัดเราน่ารักอยู่แล้ว ทุกคนน่ารัก โดยเฉพาะพระเดชพระคุณหลวงพ่อแสนน่ารัก ทำให้ยิ้มได้ทุกวัน )
กราบแทบเท้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อค่ะ

#6 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 May 2008 - 11:35 AM

ช่วยๆกันครับ คนละเล็กละน้อย ค่อยๆคิดค่อยๆทำ เดี๋ยวโลกก็เย็นเองแหละครับ

(อย่าบอกนะว่าไม่รู้ ว่าจะทำยังไงโลกถึงจะเย็นลง สงบลง ตีตายเลย)

มีเรื่องเล็กๆที่จะช่วยคลายร้อนในสภาฯได้นะครับ คือ ลดการใช้ถุงที่เราเรียกว่าถุงกร๊อบแกร๊บ(ถุงพลาติกใส่ของบางๆมีหูหิ้วนะครับ)ในบริเวณสภาฯนะครับ

อ๊ะ...คิดละซิว่าจะลดร้อนได้ยังไง

กำลังนั่งอยู่ ใจกำลังนิ่งสบายทีเดียว เดี๋ยวกรอบแกรบ กรอบแกรบ กรอบแกรบ และกรอบแกรบ ฮือ...ฮือ...ฮือ....คนทำไม่ผิดหรอกครับที่คิดจะหยิบของเวลานั้น แต่ทำไมต้องเป็น "ถุงกร๊อบแกร๊บ" ทำไมไม่เป็นถุงผ้าหรืออื่นๆที่ไม่มีเสียง ได้ยินทีไรผมก็จะขำ หึ...หึ...หึ....มันมาอีกแล๊ว มันมาอีกแล๊ว ต้องเริ่มต้นตั้งสติใหม่ทุกทีเลย

เรามารวมมือกันใช้วัสดุปลอดเสียงในสภาธรรมกายสากลกันดีไหมครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#7 เย็นสบาย

เย็นสบาย
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 May 2008 - 12:29 PM

เปิดมาดูปุป หิวเลย อิอิ

#8 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 07 May 2008 - 01:16 PM

บอกได้คำเดียวครับว่า "หิว" - -"
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#9 หยุดนิ่ง

หยุดนิ่ง
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 May 2008 - 02:05 PM

อยากกินแต่ว่า มันเผ็ดมากไหมง่ะ tongue.gif

#10 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 May 2008 - 04:22 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ที่คิดดี คิดช่วยโลก

เคยสงสัยว่าทำไมไม่ใช้ถ้วยที่เป็นแบบถ้วยจริงๆ (การใช้วัสดุใช้แล้วทิ้ง มันสิ้นเปลืองทรัพยากรมากๆๆ ถ้วยกระดาษ...ก็มาจากต้นไม้นะคะ) เหตุผลคงเพราะต้องรับภาระในการดูแล และเก็บล้าง คนเป็นหมื่นก็คงล้างไม่ไหว ยิ่งวันงานใหญ่ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ...แต่ทุกครั้งที่เห็นก็อดรู้สึกในใจไม่ได้น่ะคะ ก็คิดต่อว่าต่อไปเราจะช่วยแก้ปัญหาได้ยังไง ก็คงต้องพยายามเตรียมข้าวไปทานเอง...แต่กับข้าวก็ต้องใส่ถุงอยู่ดี ถ้าเอาใส่กระปุกมา ถ้าไม่มีรถส่วนตัว ก็ต้องกระเตงแบกสัมภาระอีก คิดไปคิดมาเหมือนวนอยู่ในอ่าง เพราะคิดไปคิดมาถุงพลาสติกก็ยังจำเป็นอยู่ดี(คิดในแง่ของผู้ใช้นะคะ) อย่างไปจ่ายตลาด ก็ถือตะกร้าไป คิดว่าคงไม่ต้องใช้ถุงพลาสติกแล้ว แต่เอาเข้าจริงๆ ก็ไ่ม่สามารถทำได้ เราไม่สามารถเอาของทุกอย่างที่เราซื้อมาเทกองรวมกันในตะกร้าได้ โดยที่ไม่มีถุงแยกประเภท
นึกถึงโฆษณาหนึ่งจำผลิตภัณฑ์ไม่ได้ เรื่องรณรงค์ช่วยโลกร้อน เค้าซื้อของเสร็จ บอกไม่เอาขวดหรือถุงนี่แหละ แล้วก็เทน้ำใส่้ถุงผ้า แล้วก็เอาหลอดเสียบเข้าไปสำหรับดูด... biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif

เลยทำให้คิดต่อว่า เมื่อเป็นเช่นนี้ เรามองจุดสำคัญของเรื่องผิดไปหรือเปล่า เราแก้ปัญหาผิดทางไม๊

คิดได้เรื่องนึงนะคะ ถ้านักวิทยาศาสตร์สามารถประดิษฐ์ภาชนะที่สามารถพับเก็บได้ น้ำหนักเบา ก็คงดีไม่น้อย ก็เอาภาชนะนั้นมาใช้แทนถุงพลาสติก พกพาไปไหนหลายๆ อันก็ได้ไม่เกะกะ เวลาจะใช้ก็ล้วงออกมาใส่ของที่ต้องการ ใช้เสร็จก็ล้าง แล้วพับเก็บ และยิ่งถ้าลดหรือเพิ่มขนาดได้เหมือนลูกโป่ง แต่ยังคงรูปร่างและความทนทานเหมือนเดิมก็อาจจะดี แล้วถ้าคิดอย่างคุณสิงโตเกเร ....การทำภาชนะแบบนี้สิ้นเปลืองทรัพยากรไปเท่าไหร่ ในระยะยาวจะคุ้มไหม สุดท้ายคงกลายเป็นเรื่องเพ้อเจ้อ....เป็นการ์ตูนแนวยุคอนาคต biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif

ส่วนเรื่องเสียงถูงก๊อบแก๊บ ก็เจอบ่อยค่ะ ขนาดไปปฏิบัติธรรม 7 วัน ซึ่งพี่เลี้ยงได้แจ้งไว้ตอนปฐมนิเทศน์แล้ว รวมถึงเรื่องโทรศัพท์ ก็ยังไม่วายมีเสียงเหล่านั้นมากกวนใจ แรกๆ ก็หงุดหงิดพอสมควร หลังๆ..ก็เริ่มขำๆ อย่างคุณทัพพีในหม้อ ...เออหนอ เราคงเคยทำไว้ คราวนี้เลยโดนบ้าง แล้วก็นึกสงสารเค้าต่อ ...จะรู้ไหมนั่นว่าได้ทำกรรมไว้ เคยตั้งใจฟังบ้างไหม เวลาเค้าเตือนน่ะ

เป็นแค่หนึ่งความคิด หนึ่งความเห็นเท่านั้น อ่านแล้วอย่าคิดมาก เดี๋ยวจะปวดหัวตาม ใจไม่ใส นั่งสมาธิไม่ได้ red_smile.gif red_smile.gif red_smile.gif