ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

สุดยอดคำอธิษฐานบารมีตั้งผังสำเร็จ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 May 2008 - 12:15 PM

ด้วยบุญที่ข้าพเจ้าได้ตั้งใจกระทำไว้ดีแล้วนี้ ขอให้ข้าพเจ้ามีดวงปัญญาสว่างไสวยิ่งกว่าดวงอาทิตย์ยามเที่ยงวัน นับอสงไขยดวงไม่ถ้วน ให้รู้แจ้ง เห็นแจ้ง ตามความเป็นจริง แทงตลอดทุกสรรพศาสตร์วิชาความรู้แห่งความเสื่อม และความเจริญ เป็นผู้เฉียบแหลมในอรรถและธรรม ขอให้ญาณของข้าพเจ้าเป็นไปไม่ข้องขัดในธรรมะที่ควรรู้ประดุจลมพัดไปในอากาศฉะนั้น ไปทุกภพทุกชาติ
ขอให้มีสมบัติจักรพรรดิตักไม่พร่อง และขอให้มีสมบัติอจินไตย ใช้ไม่รู้จักหมดจักสิ้น ให้ได้สมบัติมาใช้สร้างบุญ สร้างบารมีได้อย่างเต็มอิ่มเต็มใจ ขอให้รวยเป็นอัศจรรย์ทันตาเห็นในชาตินี้และทุกๆชาติ ขอให้เข้าถึงฐานะความเป็นเศรษฐี อภิอัครมหาเศรษฐี ผู้ใจบุญค้ำจุนพระพุทธศาสนา มีมหาสมบัติมากมายหลั่งไหลเข้ามาหาข้าพเจ้าทุกทิศทุกทาง ทั้งหลับ ทั้งตื่น ยืน เดิน นั่ง นอน ให้นำสมบัติเหล่านั้นมาใช้สร้างบุญ สร้างบารมี อย่างไม่รู้จักหมดสิ้น
ขอให้ทักขิไนยบุคคลมารับทานของข้าพเจ้า ให้ได้มีโอกาสสร้างบุญ สร้างบารมีให้ยิ่งๆขึ้นไป ทุกภพ ทุกชาติ ขอคำว่า ไม่มี ไม่ได้ ไม่สำเร็จ ไม่รู้ จงอย่าได้เกิดขึ้นกับข้าพเจ้า ไปทุกภพ ทุกชาติ
ขอให้บาปกรรมอันใดที่ข้าพเจ้าได้ผิดพลาดทำไป ขอให้ตามไม่ทัน ขอให้ไม่มีโอกาสส่งผล ขอให้เป็นอโหสิกรรม ขอให้บุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำไว้ดีแล้ว จงรุมส่งผลก่อน ส่งผลทันที ส่งผลศักดิ์สิทธิ์และ
ขอให้ความปรารถนาใดๆของข้าพเจ้าที่เป็นไปในทางที่ชอบประกอบไปด้วยกุศล จงสัมฤทธิ์ผลดั่งกมลที่มุ่งมาดปรารถนาได้โดยง่ายทุกเมื่อ ไปทุกภพ ทุกชาติ
ขอให้ได้เกิดเป็นมนุษย์ ได้เพศบริสุทธิ์ มีร่างกายได้ลักษณะมหาบุรุษ ครบถ้วน32ประการ ให้ร่างกายสมบูรณ์ แข็งแรง งดงาม สง่า เป็นที่น่าเลื่อมใส ไม่มีทุกข์โศก โรคภัย ไข้เจ็บ เบียดเบียน ให้มีร่างกายเหมาะสมกับการปฎิบัติธรรม มีอายุขัยยืนยาวเกินกว่าอายุขัยในยุคนั้นๆที่ข้าพเจ้าไปเกิด ขอให้ได้ที่สุดแห่งทรัพย์สมบัติ รูปสมบัติ คุณสมบัติ บริวารสมบัติ ลาภ ยศ สรรเสริญ สุข มรรคผล นิพพาน และได้สร้างบารมีไปได้นานๆ ไปทุกภพ ทุกชาติ สามารถระลึกชาติได้หนึ่งล้านชาติเป็นอย่างน้อย ไปทุกภพ ทุกชาติ
ขอให้ข้าพเจ้า ไม่พึงประกอบด้วยทิฎฐิชั่ว พึงประกอบด้วยทิฎฐิที่ดีงาม ไม่พึงคบมิตรชั่ว พึงคบแต่บัณฑิตทุกเมื่อ ให้รอบกายของข้าพเจ้ามีแต่บัณฑิตนักปราชญ์เป็นกัลยาณมิตร คนภัยคนพาลที่จะนำความเดือดร้อนมาให้ข้าพเจ้า ขออย่าได้เข้าใกล้ข้าพเจ้าได้เลย ไปทุกภพ ทุกชาติ
ขอคำว่า ลำบากกาย ลำบากใจ อุปสรรค อันตรายใดๆในการสร้างบุญ สร้างบารมี ขอให้ข้าพเจ้าอย่าได้รู้จัก ไปทุกภพ ทุกชาติ และขออย่าได้พลัดพรากจากหมู่คณะเลย ทุกภพ ทุกชาติ
ขอให้มีใจที่ใสสะอาดบริสุทธิ์ หลุดพ้นจากอำนาจของพญามาร เมื่อใดที่ข้าพเจ้าจะหลับตา ลาจากโลกนี้ไป ขอให้มีดวงจิตผ่องใส มีสติสัมปชัญญะสมบูรณ์ ไม่หลงตาย บาปอกุศลที่ผิดพลาด ทำมาในอดีต ขอให้นึกไม่ออก ขอให้จำไม่ได้ ให้ตายอย่างสงบ อย่าได้ตายอย่างทรมาน เมื่อจิตเคลื่อนออกจากกาย ขอให้มีราชรถพร้อมเหล่าบริวารมารอรับ แล้วไปเวียนประทักษิณรอบมหาธรรมกายเจดีย์ 3 รอบ นึกถึงบุญ แล้วไป ณ สวรรค์ชั้นดุสิต ในวงบุญพิเศษ เขตบรมโพธิสัตว์ไปทุกภพ ทุกชาติ
ขอให้ข้าพเจ้าได้ติดตาม ตามติด หลวงปู่สด จันทสโร หลวงพ่อธัมมชโย หลวงพ่อทัตตชีโว คุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง และหมู่คณะเพื่อสร้างบารมี ไปได้ตลอดรอดฝั่ง ทุกภพ ทุกชาติ ขอให้ได้เกิดในเขตปฎิรูปเทส ได้พบพระพุทธศาสนา ได้มีโอกาสฟังธรรมเครื่องพ้นทุกข์ ได้มีโอกาสบรรลุธรรมได้เข้าถึงพระธรรมกายโดยง่าย แตกฉานในวิชชาธรรมกายได้โดยง่ายไปทุกภพ ทุกชาติ ไม่ว่าจะเดินทางไปแห่งหนตำบลใด ก็ขอให้เกิดมหาโชค มหาลาภ ไปทุกๆที่ ให้มีคนคอยต้อนรับเชื้อเชิญอย่างดี เดินทางไปที่ใดก็ขอให้มีพาหนะชั้นเลิศให้เดินทางสร้างบารมีได้อย่างสะดวกสบาย ไปทุกภพทุกชาติ
ไม่ว่าข้าพเจ้าจะปรารถนาสิ่งใดที่เป็นบุญกุศล ไม่มีบาปเจือปนเลยแม้แต่เล็กน้อย ขอจงเป็นผลสำเร็จแก่ข้าพเจ้าได้โดยง่าย แค่เพียงนึกคิด
ขอความปรารถนาทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้ตั้งใจไว้ดีแล้วนี้จงมีแก่ข้าพเจ้าไปทุกภพทุกชาติ ตราบวันไปถึงที่สุดแห่งธรรม จงทุกประการ เทอญ
นิพพานะ ปัจจะโยโหตุ

#2 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 09 May 2008 - 01:41 PM

โห
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#3 ปาริสา

ปาริสา
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 May 2008 - 02:19 PM

สาธุ

#4 ปีติบุญ

ปีติบุญ
  • 153 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 May 2008 - 04:25 PM

ดีมากค่ะ สาธุค่ะ

#5 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 May 2008 - 10:22 PM

Oho! เก็บรวบรวมข้อมูลทั้งหมดได้เจ๋งจริง ๆ สาธุครับ ขอร่วมเดินทางไปด้วยคนนะคร๊าบ

#6 ขวัญแก้ว

ขวัญแก้ว
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2008 - 03:25 AM

กำลังอยากได้อยู่พอดีเลย ขอบคุณมากๆค่ะ

สาธุค่ะ smile.gif

#7 usr17119

usr17119
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2008 - 09:36 AM

เยี่ยม สาธุคะ

#8 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2008 - 10:04 AM

สาธุ smile.gif

#9 ใจใสสบาย

ใจใสสบาย
  • 98 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2008 - 10:16 AM

ดีมากๆเลยค่ะ.........อยากได้มานานแล้วคำอธิษฐานแบบนี้ ช่ายยยยยยยเลยค่ะ. ขออนุญาตจดไว้อธิษฐาน

บ้างนะคะ. ขอบคุณค่ะ.

#10 สุภาพบุรุษ072

• 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2008 - 12:58 PM

อนุโมทนาบุญทุกๆท่านครับ สาธุhappy.gif

#11 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2008 - 09:56 PM

สาธุจ้า

แต่เราสังเกตุว่า คำอธิษฐานข้างบนนี้ ไม่มีส่วนที่เกี่ยวกับ..
(ลองเอาไปปรับใช้ตามสมควรละกันจ้า สำหรับท่านที่ต้องการ)

การตั้งผังสำเร็จเพื่อบวชในพระพุทธศาสนาตั้งแต่เล็กแต่น้อยไปตลอดชีวิต
ได้ประพฤติพรหมจรรย์และสมณธรรมตั้งแต่เล็กแต่น้อยไปตลอดชีวิต
ได้นั่งสมาธิภาวนาตามแนววิชชาธรรมกายและสำเร็จวิชชาธรรมกายตั้งแต่เล็กแต่น้อย
และสามารถรักษาไว้ได้ตลอดชีวิต

ส่วนที่เกี่ยวกับการระลึกชาติ.. และการสั่งสมบารมี เราขอดังนี้..

ขอให้ข้าพเจ้าสามารถระลึกชาติของตนเองได้ย้อนหลังกลับไปไม่มีจำกัด
และขอให้สามารถระลึกชาติของผู้อื่นได้ย้อนหลังกลับไปไม่มีจำกัด
(ขอทั้งเจโตปริยญาณ และปุพเพนิวาสานุสติญาณ แบบสำเร็จรูป)
ขอให้ข้าพเจ้าสามารถใช้ประสบการณ์ในอดีตชาติทั้งของตนเองและของผู้อื่น
เพื่อเป็นประโยชน์ในการสั่งสมบุญบารมีต่อยอดต่อไปได้โดยไม่ต้องกลับไปเริ่มต้นใหม่

ใครชอบท่อนไหนก็.. ลองดูเด้อ..
ประมาณนี้อ่ะจ๊ะ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#12 usr23229

usr23229
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2008 - 11:26 PM

ผังแน่นหนา สาธุค่ะ

#13 Locked merit

Locked merit
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2008 - 04:47 PM

ก็ดีครับ แต่เพิ่ม ได้บวช ประพฤติพรหมจรรย์ตลอดชีวิตทุกภพทุกชาติ ได้ศึกษาวิชชาธรรมกายได้แคล่วคล่องเชี่ยวชาญชำนาญญานไม่ติดขัด ทำได้อย่างครูบาอาจารย์ ระลึกชาติได้ตั้งแต่เยาว์วัย ระลึกชาติอย่างน้อยล้านชาตินี่ไม่เคยเห็นนะครับ มีแต่ระลึกชาติไปถึงปฐมกำเนิด มีสหัสรังสีอะไรอย่างนี้จะดีกว่าเดิมนะครับ ให้ตายก่อนตายได้ อะไรอย่างนี้ ไปเอาคำอธิษฐานของครูบาอาจารย์มาจะสมบูรณ์กว่านี้นะครับ

#14 สุภาพบุรุษ072

• 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2008 - 06:16 PM

คำอธิษฐานนี้ก็เอามาจากของวัดเรานี้แหละครับ คัดลอกมาจากหนังสือเตรียมตัวเป็นพระแท้ แต่เป็นหนังสือเล่มบางๆค่อนข้างนานแล้วครับ

#15 usr22682

usr22682
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2008 - 09:00 PM

สาธุคะ

#16 usr23305

usr23305
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2008 - 09:50 PM

ขอบคุณค่ะ

#17 nidnoi

nidnoi
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 July 2008 - 07:58 PM

สาธุค่ะ