ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

องค์พระกับดวงปฐมมรรคคือสิ่งเดียวกันหรือ???

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อริยสัจ4

อริยสัจ4
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2008 - 07:31 PM

กระผมได้ทราบจากการอ่านจากท่านผู้รู้ทั้งหลายว่าดวงปฐมมรรคนั้นมีลักษณะเป็นทรงกลมขนาดเท่าฟองไข่ไก่
ดังนั้นผู้ที่เห็นเป็นองค์พระที่ศูนย์กลางกายน้นจึงไม่ใช่ดวงปฐมมรรคหรือเปล่าครับ ใคร่เรียนถามท่านผุ้รู้โปรดให้ความกระจ่างด้วยครับ

มืดตื้อมืดมิด สาธุครับ

#2 Ray

Ray
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2008 - 12:37 AM

องค์พระมีสองอย่างนะ หนึ่ง นึกนิมิตรเป็นองค์พระ พอนึกได้ก็ยังต้องทำใจหยุดนิ่งให้นิ่งจริงจริง จนเข้ากลางหรือตกศูนย์ เขาว่าเหมือนตกเหวนานประมาณนาทีเชียว แตกต่างโดยสิ้นเชิงกับสัปหงก แล้วถึงจะเข้าถึงดวงปฐมรรค คือดวงแรก ก็มี หกดวง ดวงศีล ดวงสมาธิ ดวงปัญญา ดวงวิมุติ ดวงวิมุติณาญทัศนะ เอ ทำไมมี ห้าวา ไม่รู้อีกดวงเรียกอะไร แล้วก็ไปกายละเอียด จากกายละเอียด ก็มีอีกหกดวง ก็ไปกายทิพย์ ต่อจากกายทิพย์ก็มีอีกหกดวงก็ไปกายพรหม ก็มีอีกหกดวงก็ไปกายอรูปพรหม ต่อจากกายอรูปพรหมก็มีอีกหกดวงก็คือ ธรรมกาย ภายใน ที่ทุกคนถวิลหากัน เพราะฉะนั้น ดวงปฐมมรรค ก็ต้องไม่ใช่ธรรมกาย จ้า แค่ได้เห็นดวงก็มีบุญมากแล้ว สาธุกับธรรมทาน ขอให้เข้าถึงธรรมกายโดยเร็วโดยง่ายเถอะ

#3 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2008 - 07:57 AM

ดวงปฐมมรรคคือดวงธรรมของกายมนุษย์ละเอียด เมื่อนิ่งถูกส่วนจะเจอดวงนี้เป็นดวงแรก (ดวงนี้ไม่ใช่ภาพนิมิต แต่เป็นของจริง) จึงเรียกดวงปฐมมรรค หรือดวงธรรมานุปัสสนาสติปัฏฐาน (ประมาณนี้ถ้าผิดขออภัยอย่างแรงครับ) เมื่อถึงดวงธรรม นิ่งไปเรื่อย ๆ ก็จะเจอดวงศีล สมาธิ ปัญญา วิมุติ วิมุติญาณทัสสนะ พอเจอดวงนี้นิ่งเข้าไป จะเข้าถึงดวงธรรมของกายทิพย์ครับ ไปเรื่อย ๆ 6 ดวง จนถึงกายพระอรหัตครับ

แต่ถ้าองค์พระ กับดวงธรรม (ดวงใส) ที่ใช่เป็นบริกรรมภาวนา นึกตอนนั่งสมาธิ อันนี้ถือเป็นอันเดียวกัน เพราะเป็นสิ่งล่อใจให้นิ่งเท่านั้นครับ

#4 พจน์เอง

พจน์เอง
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2008 - 10:07 AM

อย่างนี้ครับ องค์พระ หรือดวงกลมใสตอนเเรกเขาให้เรานึกไว้เพื่อให้เราตรงจุดครับ(ศุนย์กลางกาย)
เเล้วมันจะค่อยๆเปลี่ยนไปเองครับจากองค์พระหรือดวงกลมใสจะเป็นดวงปฐมมรรค เเล้วค่อยเป้นองค์ตามที่พี่ๆข้างบนตอบครับ
อนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับ

#5 อริยสัจ4

อริยสัจ4
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2008 - 02:27 PM

อนุโมทนาครับท่านผู้รู้ที่ช่วยให้ความกระจ่างครับ ดังนั้นผมสรุปได้ว่าดวงปฐมมรรคคือดวงธรรมที่อยู่ในกายละเอียดของเรา
มีลักษณะเป็นดวงกลม ซึ่งไม่ใช่องค์พระอย่างนี้จะถูกมั๊ยครับ ดังนั้นองค์พระจึงเป้นเพียงนิมิตรซึ่งช่วยให้ใจเราหยุดนิ่งถึง
ดวงธรรมต่อไปถูกมั๊ยครับ

มืดตื้อมืดมิด สาธุครับ

#6 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2008 - 10:48 PM

เพิ่มเติมให้นะครับ
บางท่านยังเข้าใจไม่ชัดเจนทั้งหมดครับ
เลยยกพระธรรมเทศนาของหลวงปู่(สด จันทสโร) กัณฑ์ที่ 1
มีให้ทั้ง pdf file และ jpeg ครับ

อ่านจบแล้วหากสงสัยก็ถามมาได้ครับ

ไฟล์แนบ

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 May 2008 - 11:59 AM

โดยสรุป

องค์พระ หรือ ดวงแก้ว ในเบื้องต้นคือ นิมิต ที่ใช้ตรึก ให้เข้าถึงพระธรรมกาย และเมื่อใจนิ่งสงบระดับหนึ่ง
ก็จะปรากฏเป็นนิมิต องค์พระ หรือ ดวงแก้ว เองโดยไม่ต้องนึก แต่ยังไม่ใช่ ดวงปฐมมรรค และพระธรรมกาย

หลังจากนั้น เมื่อใจหยุดนิ่งไปตามลำดับ ก็จะเข้าถึง ดวงปฐมมรรค ซึ่งเป็นต้นทางไปพระนิพพาน
หยุดนิ่งเืรื่อยๆไป จะเข้าถึงกายต่างๆ จนถึง พระธรรมกาย ซึ่งมีรูปร่างคล้ายพระปฏิมากร(องค์พระ) ที่ใสบริสุทธิ์

สรุป องค์พระมีสองแบบ คือ นิมิต หรือ ของจริง
ดวงก็มีสองแบบ คือ นิมิต หรือ ของจริง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 13 May 2008 - 10:57 PM

ขออนุโมทนากับความเห็นที่ 6 ครับ อ่านต้นตำรับของจริงเลยดีที่สุดครับ

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)