ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบกำหนดการวันวิสาขบูชาครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 khunnhoobus

khunnhoobus
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2008 - 08:59 AM

อยากทราบกำหนดการคร่าวๆ ของวันวิสาขบูชาครับ ว่าสำหรับสาธุชนทั่วไปที่ไม่ใช่ V-Star มีงานบุญอะไรให้ร่วมเหมือนทุกปีไหมครับ

#2 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2008 - 09:46 AM

กำหนดการวันวิสาขบูชา
โครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก
พิธีอุปสมบทสามเณรอุทิศชีวิต ๑๐ รูป
วันจันทร์ที่ ๑๙ พฤษภาคม ๒๕๕๑
ณ มหารัตนวิหารคด / อุโบสถ วัดพระธรรมกาย

พิธีภาคสาย ชมนิทรรศการพุทธประวัติ ณ มหารัตนวิหารคด

๐๗.๐๐-๑๒.๐๐ น. V-Star ลงทะเบียน ณ มหารัตนวิหารคด
๐๗.๐๐ น. V-Star รับประทานอาหารเช้า, ชมนิทรรศการพุทธประวัติ ณ มหารัตนวิหารคด
๑๑.๐๐ น. V-Star รับประทานอาหารกลางวัน

พิธีภาคบ่าย กิจกรรมพิเศษโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก

๑๒.๐๐ น. กิจกรรมพิเศษโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก
๑๓.๐๐ น. ปฐมนิเทศกิจกรรมวันวิสาขบูชา
๑๔.๐๐ น. ประกวดวัฒนธรรมชาวพุทธ
๑๔.๔๕ น. ทดสอบความรู้พื้นฐานวัฒนธรรมชาวพุทธ
๑๕.๓๐ น. สอบเสร็จ V-Star ทำภารกิจส่วนตัว

พิธีอุปสมบทสามเณร อุทิศชีวิต ๑๐ รูป ณ อุโบสถ วัดพระธรรมกาย

๑๓.๑๕ น. บิดา – มารดาและเจ้าภาพ พร้อมภายในอาคารจาตุมหาราชิกา
๑๓.๓๐ น. พิธีถวายผ้าไตร และบาตร แด่สามเณร ณ อาคารจาตุมหาราชิกา
๑๔.๐๐ น. พระอุปัชฌาย์ เดินทางมาถึงศูนย์กลางพิธี
- พิธีขอสรณคมน์ และศีล / พิธีขอนิสสัย และขออุปสมบท / พิธีรับอนุศาสน์
๑๕.๔๕ น. เสร็จพิธีอุปสมบทอุทิศชีวิต (หมายเหตุ เลื่อนการถวายปัจจัยพระใหม่ไปวันอาทิตย์ต้นเดือนถัดไป)

ไม่มีการนั่งสมาธิเช้า ไม่มีเวียนเทียนดึก ปีนี้เน้นที่ v-star พิธีกรรมทุกอย่างเริ่มที่ วิหารคต ไม่รุจะมี อัพเดทกว่านี้มั้ยนะ
ลองฟังๆข่าวดูละกาน

#3 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2008 - 10:04 AM

http://www.dhammakay...esak_Day_th.php
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#4 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2008 - 04:47 PM

Sa Thu Krub

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2008 - 08:45 PM

ถ้าคิดว่า ไม่มีพิธีกรรมทางพุทธศาสนาแล้ว จะไม่มาวัดกันหละก็ คิดผิดนะครับ

สรุปคือ อยากให้ทุกคนมาเป็น V-GUIDE กันนะครับ อย่าคิดว่า แค่มาเป็นพี่เลี้ยงเด็กนะครับงานนี้

กิจกรรมในวันงาน คือ การเผยแพร่พระพุทธศาสนาโดยตรงเลยหละครับ ให้น้องๆที่ยังไม่เข้าใจในพระพุทธศาสนาได้เข้าใจอย่างถ่องแท้

ลองคิดดูซิครับ ถ้าเราให้ต้อนรับที่ดี แล้วเกิดมีน้องสักคนเข้าใจในจุดมุ่งหมายของการจัดงาน แล้วกลายเป็นผู้ค้ำจุนพระพุทธศาสนาที่ยิ่งใหญ่รุ่นต่อไป ทำคุณ ทนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้รุ่งเรือง เผยแผ่พระพุทธศาสนาไปทุกหย่อมหญ้า จะวิเศษขนาดไหน

เพราะฉะนั้นมากันนะครับ มาช่วยกัน อย่าให้น้อยหน้า V-STAR เขานะครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ