ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วัน " วิสาขบูชา " ระวังระบบโทรศัพท์มือถืออาจ " ล่ม " อีก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 แมวอ้วน

แมวอ้วน
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2008 - 09:15 AM

เหมือน 22 เมษายน
โดยเฉพาะช่วงเย็นหลังเลิกกิจกรรม วีสตาร์

อย่าลืมว่าวันวิสาขบูชาจะมีเยาวชนและคุณครู ผู้เกี่ยวข้อง
เพิ่มขึ้นจากวันที่ 22 เมษายน 1 เท่าตัว หรืออาจจะมากกว่านั้น ( +วีไกด์ )

ระบบ จีเอสเอ็ม และ ดีเทค อาจเดี้ยงสนิท ระบบอื่นอาจจะมีช่องทางเหลือใช้ได้บ้าง

และช่วงเวลาตังกล่าวเป็นช่วงสำคัญ ที่ต้องติดต่อ สอบถาม ตามหา ติดตาม (ผู้พลัดหลง) ด้วย
หรือแม้แต่ คณะ วีสตาร์ที่จะติดต่อกับรถ เพื่อเดินทางกลับ

ผมคิดว่าปัญหาดังกล่าว ก็มีความสำคัญไม่น้อย
ไม่ทราบว่าผู้ที่เกี่ยวข้อง หรือเตรียมงาน ได้มีการคำนึงถึง วางแผน และเตรียมการรองรับ ไว้บ้างหรือไม่

วีไกด์ (แมวอ้วน)

#2 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2008 - 10:12 AM

ควรแก้ไขอย่างไร พี่ใหญ่บุญชัย ช่วยด้วย!!!

#3 ต้มข่าไก่

ต้มข่าไก่
  • 193 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2008 - 11:56 AM

ผมว่า ว. น่าจะนำมาใช้ได้ดี โดยต้องจัดสรร ช่องความถี่ให้ดีครับ บริเวณวัด ถ้ามีสถานีแม่ข่ายดีๆ อาจช่วยตรงนี้ได้ ไม่ว่าจะเป็น คลื่นนักวิทยุสมัครเล่น 144.00-146.00 MHz. หรือ ย่านความถี่ของ CB ผมว่าน่าจะมีประจำที่จุดพลัดหลง คนหาย จนท.ประจำจุดออกรถ โซนต่างๆครับ (แล้วแต่ความเหมาะสม)

เมื่อหลายปีก่อน เห็นเพื่อนๆที่เป็น VR หรือนักวิทยุสมัครเล่น ได้เข้ามาช่วยงานจราจร โดยใช้ช่องความถี่ของเขาครับก็รู้สึกว่าสะดวกดี

ส่วนตัวของผม เป็นนักวิทยุสมัครเล่นครับ เพื่อนๆนักวิทยุสมัครเล่นท่านใดจะกรุณาเปิดเป็นศูนย์แม่ข่ายเฉพาะกิจ สำหรับงานนี้ ก็ลองดูครับ ยินดีเข้าไป jam ครับ 73

E21XZ

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2008 - 08:39 PM

อยากให้ทุกท่านเข้าใจก่อนนะครับว่า โทรศัพท์ทุกประเภทนั้น ไม่ได้โทรติดต่อกับเครื่องอื่นได้โดยตรง คลื่นจากเครื่องโทรศัพท์ของเรา ไม่ได้วิ่งไปเข้าเครื่องโทรศัพท์ของเพื่อนเราในทันที

จะต้องผ่านตัวเชื่อมเครือข่ายสัญญาณก่อนครับ ถ้านึกภาพไม่ออก ลองนึกถึงเมื่อวันที่ 22 เมษา ที่ผ่านมาซิครับ

หลังจบพิธี ทุกคนก็กรูกันออกมาที่บริเวณทางออก แต่มาติดที่ช่องทางเดินที่เจ้าหน้าที่วัดนำมาจัดเรียงไว้ ให้ผ่านได้ทีละคนเพื่อรับของที่ระลึก ซึ่งหลายๆคนก็มีปฏิกิริยาว่าติดนานมากกว่าจะขยับ นั้นเพราะช่องทางเดินที่คนจะผ่านออกได้มีจำนวนไม่มากพอที่จะระบายคนจำนวนมากๆในทีเดียว

ซึ่งก็เหมือนกับพฤติกรรมการใช้โทรศัพท์ในวันงานนั่นแหละครับ สมมุติว่ามีตัวเชื่อมสัญญาณอยู่ 100 คู่สาย แต่มีคนกดโทรศัพท์เพื่อโทรออกพร้อมๆกัน 1000 คน ซึ่งก็แน่นอนอยู่แล้ว ว่าจะมีคนที่โทรติดแค่ 100 คนเท่านั้น เป็นต้น

แล้วยังมีกรณีที่ว่า อ่า...เหมือนกับคนสองคนเดินมาชนกันที่ทางออก แต่ไม่มีใครยอมหลีก ก็ยืนอัดคาช่องทางออกกันอยู่อย่างนั้น ทั้งคู่ก็ไปไม่ได้ คนอื่นก็ไปไม่ได้ จนกว่าจะมีใครยอมถอยออกนั่นแหละถึงจะไปต่อได้ เป็นอีกตัวอย่างหนึ่ง

ยังมีอีกหลายกรณีครับที่ทำให้การโทรออกยากกว่าปกติ

ทีนี้ หลายคนต้องย้อนถามผมแน่นอนว่า ก็รู้อยูแล้วทำไมไม่แก้ไข วิธีแก้ไขนั้นมีครับ

กรณีที่หนึ่ง แก้ไขด้วยการเพิ่มช่องสัญญาณ ซึ่งเท่าที่ทราบมาระบบ DTAC ก็ได้จัดรถโมบายเพิ่มช่องสัญญาณมาช่วยแล้ว แต่ก็แก้ไขได้เพียงระดับหนึ่งเท่านั้น เพราะช่องสัญญาณของเครือข่ายอื่นเท่าเดิม (ถ้าระบบอื่นเพิ่มอยู่แล้วก็ขออภัยด้วยครับ)

การที่จะเพิ่มช่องสัญญาณแบบถาวรนั้นต้องใช้เงินมาก อย่างน้อยๆก็เลขแปดหลัก ซึ่งถามว่าคุ้มไหมกับการเพิ่มช่องสัญญาณถาวรด้วยเม็ดเงินขนาดนั้น เพื่อใช้ในวันงานบุญใหญ่คนเรือนแสน แค่ปีละไม่เกิน 10 งาน

ในอนาคตข้างหน้า เมื่อวัดเราได้กลายเป็นศูนย์กลางการเผยแผ่พระพุทธศาสนาของโลกแห่งหนึ่งแล้ว ก็อาจจะคุ้มค่าที่จะลงทุนก็ได้ครับ

กรณีที่สอง คนที่มาวัดทุกคนต้องมีวินัยในตัวเองครับ คุณจะไปไหนมาไหน ขยับขยายย้ายที่ยังไง เจอกันตรงไหน เวลาเท่าไหร่ นัดกันไว้ให้เรียบร้อย มากับใครกลับกับใคร ตกลงกันซะก่อนครับ เพื่อที่ว่าจะได้ไม่ต้องมาโทร.ตามหากันให้วุ่นวาย

จะไปห้องน้ำหรือลุกออกไปจากกลุ่มก็ให้บอกกล่าวกันให้ดี อย่าเตลิดเปิดเปิง บอกไปห้องน้ำ ออกมาเจอเพื่อนก็นั่งคุยกับเขา คนที่รออยู่ก็ไม่รู้โทร.ตามกันให้วุ่นวาย พอโทร.ไม่ติดก็ใจตกแล้ว บุญก็พร่อง

เตรียมกันมาให้ดีๆครับ ผมเห็นหลายงานแล้วที่พอเลิกพิธี ก็โทร.ตามหากันให้วุ่น

แค่ทุกคนมีวินัยเท่านั้นเองครับ ง่ายกว่าให้เขาเพิ่มช่องสัญญาณเสียอีก

ยังไงวันงานก็เตรียมกันให้พร้อมนะครับ ผู้มาเยือนอาจจะไม่พร้อมก็ไม่เป็นไร เป็นเหตุสุดวิสัย แต่เจ้าของบ้านอย่างเราต้องพร้อมครับ

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 May 2008 - 09:09 PM

อนุโมทนาบุญ ความคิดเห็นและคำแนะนำที่ดีของนักเรียนอนุบาล ทัพพีในหม้อ ด้วยนะครับ

ขอเสริมเรื่องการตั้งรับ ของทีมประชาสัมพันธ์ช่วงส่งกลับ ที่มีบทบาทสำคัญมาก ๆ
สมควรมีจำนวนจุดและอุปกรณ์
รวมถึงการประสานงานกับพิธีกรรมและแผนกจราจร เรื่องลำดับคำสั่ง การตัดสินใจแก้ไขสถานการณ์ ให้ชัดเจน

ส่วนเรื่องระบบจราจรและเส้นทางส่งกลับ แม้ทีมจราจรเตรียมงาน ปฏิบัติงาน ดีมากแค่ไหน
แต่เมื่อ scale งานใหญ่มากขนาดนี้ จำนวนรถยนต์มากว่า พื้นที่เส้นทางเดินรถที่มีอยู่

ขอให้ท่านที่ใช้เส้นทางจราจร เคารพในระบบการจราจร ส่งกลับ
และเห็นใจการปฏิบัติหน้าที่ของ อาสาสมัครราจร ด้วยนะครับ

#6 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2008 - 07:41 AM

อนุโมทนาบุญกับ V Guide ทุกท่านจ้า.. สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#7 อุดมการณ์ดวงเล็กๆ

อุดมการณ์ดวงเล็กๆ
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2008 - 08:52 AM

สวัสดีค่ะยอดนักสร้างบารมีทุกท่าน
ในวันงานวิสาขบูชาที่จะถึงะมีจุติดต่อสอบถามกระจายอยู่ทั่วจุด รอบมหารัตนวิหารคด ซึ่งจะมีจุดซึ่งสมารถติดต่อโทรศัพท์ได้(ไม่แน่ใจเห็นว่าจะเพิ่มคู่สายในวันงานให้แต่ะเป็นจุดๆ) และเรื่องการพลัดหลงจะมีทีมที่เตรียมพร้อมเตรียมเด็กพลัดหลง โดยอาสาสมัครจะมีหน้าที่ดูแลเด็กที่อาจจะหลง และมีระบบการตามผู้พลัดหลงไว้แล้ว อย่างมีระบบ ซึ่งอาสาสมัครก็จะมีวิทยุสื่อสารCB ไว้ประจำทุกพื้นที่ ที่สามารถประสานงานกันได้เป็นอย่างดี

เด็ก V-Star

ดาวแห่งความดี--->ขอเพียงมีกำลังใจให้มาจากพ่อตะวันธรรม

#8 อุดมการณ์ดวงเล็กๆ

อุดมการณ์ดวงเล็กๆ
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2008 - 08:57 AM

*เพิ่มเติม เด็กV-STarที่มาจะทำกิจกรรมแบ่งตามภาค เช่นภาคกลาง ภาคเหนือ ซึ่งเด็กจะต้องอยู่บริเวณหรือโซนของมหารัตนวิหารคดแลพลานธรรมจนจบงาน ซึ่งจะมีอาหาร น้ำ บริการอยู่ทั่วรอบมหารัตนวิหารคด อีกทั้ง เมื่อเสร็จพิธี ทีมอาสาสมัครและV-Guideจะพานักเรียนทั้งหมดไปส่งที่ลานอดรถถึงที่

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ ที่ลูกพระธัมจะสร้างเด็กเก่งและดีให้กับประเทศ และเป็นต้นบุญต้นแบบให้กับเด็กทั่วโลก สาธุ

ดาวแห่งความดี--->ขอเพียงมีกำลังใจให้มาจากพ่อตะวันธรรม