ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สมาธิสามารถช่วยทำให้อาการโรคไตดีขึ้นได้หรือเปล่าคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr17578

usr17578
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 May 2008 - 10:38 AM

อยากรบกวนผู้มีบุญทุกท่านช่วยให้ความรู้เรื่องสมาธิกับการรักษาโรคด้วยค่ะ รวมทั้งการสั่งสมบุญต่างๆที่พอจะตัดรอนวิบากกรรมโรคไตด้วยค่ะ เพราะตอนนี้คุณพ่อกำลังเป็นโรคไตค่ะ

#2 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 May 2008 - 04:05 PM

มาทำความเข้าใจเรื่อง "โรคไต" ก่อนนะคะ
ตามที่คุณครูไม่ใหญ่ ท่านได้สอนนักเรียนอนุบาลฯ เอาไว้ ก็คือ

ใครจะเป็นโรคไตได้ ก็ต้องมี
1. กรรมในอดีตเป็นหลัก
2. กรรมปัจจุบันเสริม (ส่วนนี้จะมี หรือไม่มีก็ได้)

ส่วนของที่เกิดจากวิบากกรรม เกิดได้หลายสาเหตุ แต่เป็นกรรมที่เกี่ยวกับ เงินๆ ทองๆ เป็นหลักเลย แล้วก็ผสมกับกรรมปาณาติบาตด้วย จึงทำให้เกิดโรคไตค่ะ

ในอดีต อาจจะไปขูดเลือดขูดเนื้อเขามา ด้วยการ
- คิดดอกเบี้ยโหดมากๆ เป็นต้นนะคะ

อย่างพวกที่ต้องฟอกไตเนี่ย เสียเงินค่าฟอกกันทีแพงมากๆ ต้องล้างทุกเดือนอีก จะเห็นได้ว่า ไปเอาเงินเขามาเท่าไร ก็ต้องใช้เขาให้หมดน่ะค่ะ อ้อ แล้วไปทำให้เขาไม่มีเงินเพียงพอ สำหรับซื้อข้าวกิน เขาก็หมดเรี่ยวหมดแรง เครียด
ไม่มีเงินไปจ่ายค่าดอก เหมือนอาการของคนที่เป็นโรคไตเลยไหมคะ เครียด ไม่มีเงินจะมาจ่ายค่ารักษา

เฮ้อ กฎแห่งกรรมนี่ร้ายจริงๆ (แบบนี้ต้องปราบ... ให้ราบคาบ เนาะ mad.gif )

จะสามารถรักษาให้หายขาดได้หรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับว่า กรรมหนักหรือเปล่า

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น "บุญ" สามารถช่วยได้ค่ะ ผ่อนหนักให้เป็นเบา หรือ เบาให้หายได้สนิท
ก็ด้วยบุญ ทาน ศีล ภาวนา เป็นหลักเลยค่ะ ทำให้หนักๆ ทำให้ถี่ๆ ทำทุกวันกันไปเลย เช่น

- ทาน ตอนนี้มีหล่อทองคำหลวงปู่ ก็ทำซักกอง สองกอง หรือสร้างองค์พระประจำตัวไปเลย (ใกล้หมดแล้วนะเออ) อะไรแบบนี้เป็นต้น (ฮี่ๆ) เพราะบุญหนักๆ บุญใหญ่ๆ จะเข้ามาช่วยไว้ก่อนแล้วไปดึงดูดเอาบุญเก่าๆ มาหนุนนำ และทำให้บาปได้ช่องน้อยหรือไม่ได้ช่องส่งผล (อย่าลืมว่า บาปกับบุญ เขาช่วงชิง ชิงช่วงกันอยู่ตลอดเวลา) อ้อ ถวายยารักษาโรค ทำบุญพระภิกษุอาพาต อะไรแบบนี้ก็จะช่วยได้เร็วแรงมากขึ้นค่ะ

- รักษาศีล 5 ให้ยิ่งยวด ศีล 8 หากถือได้ในวันพระเป็นอย่างน้อย ก็ลองดูนะคะ

- ภาวนา ข้อนี้ ทำให้เยอะๆ เลยค่ะ ทำให้เข้าถึงพระธรรมกายภายในตัวเลยนะคะ

- อันนี้สำคัญมาก คือ อุทิศส่วนกุศล ให้กับคนที่เราเคยไปเบียดเบียนเขาเอาไว้น่ะค่ะ แล้วก็อธิษฐานจิตกำกับ ให้หายจากโรคนี้

หากกรรมหนัก ก็จะช่วยให้ผ่อนหนักเป็นเบาได้
หากกรรมเจือจางแล้ว ก็จะช่วยให้เจอหมอดียาดี หรือหายสนิทเป็นปลิดทิ้งโดยที่ไม่ต้องหาหมอได้ ค่ะ

มีหลายเคส ที่เป็นถึงมะเร็งเม็ดเลือด ยังหายได้เป็นปลิดทิ้ง จนหมอ งง ไปเลย ก็มีอยู่นะคะ เพราะฉะนั้น โรคไต ก็อาจมีโอกาสหายได้เช่นกันค่ะ ถ้าทำถูกหลักวิชชา ตามที่คุณครูไม่ใหญ่ เคยสอนเอาไว้ค่ะ

จะแก้ ก็ต้องแก้กันตามนี้ล่ะค่ะ เอาใจช่วยให้คุณพ่อหายไวไว นะคะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  umax12.JPG   180.14K   165 ดาวน์โหลด

"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#3 usr17578

usr17578
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 May 2008 - 11:56 PM

กรรมที่ยักยอกเงินราชการดูน่ากลัวจังเลย เพราะรุนแรงกว่าโรคไตชนิดอื่นๆอย่างนี้แล้วหากคนที่ยักยอกเงินราชการมาแล้วเอาไปคืนภายหลังจะมีวิบากกรรมอย่างไรหรือเปล่า และกรรมโรคไตชนิดอื่นๆหากผู้ป่วยไม่มีศรัทธาในพระรัตนตรัย ไม่ไหว้พระ แต่ลูกซึ่งมีหน้าที่ดูแลคุณพ่อค ทำบุญและอุทิศส่วนกุศลให้แทนคุณพ่อเพราะส่วนหนึ่งคุณพ่อทำงานไม่ไหวแล้วไม่สามารถหาเงินเองได้อย่างนี้กรรมจะลดหรือเปล่าคะหากผูเป็นลูกทำบุญแทนและใส่ชื่อคุณพ่อ ขอรบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ

#4 nuttลูกพระธรรม

nuttลูกพระธรรม
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2008 - 12:30 AM

ในการทำ ทาน ศีล ภาวนา นั้น
ทาน ผู้อื่นทำให้ได้บุญเหมือนกันครับ แต่ได้ไม่เท่ากันครับ คือเจ้าของเงินจะได้บุญมากกว่า เพราะเป็นคนออกเงินให้
ศีลและภาวนา เจ้าตัวต้องรักษาและปฏิบัติเองครับ
ควรทำในขณะที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ครับ ผลของทานจะได้มากกว่าล่วงลับไปแล้วครับ

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2008 - 02:03 PM

ก็มีหลายวิธีนี่คะ
ท่านทำงานไม่ไหว ลูกทำงานไหว หาเงินมาได้ ก็เอาเงินมาให้ท่านสิแล้ว ก็บอกท่าน ว่า "ทาน" นี้ จะสามารถทำให้ท่านหายได้ หากท่านมีจิตคิดอนุโมทนา ก็จะได้เต็มๆ

เอาเงินใส่มือท่าน นิมนต์พระไปรับที่บ้าน (ในกรณีที่เดินไม่ไหว) ให้ท่านถวายด้วยมือของท่านเอง

แต่หากยังไม่มีศรัทธาในพระรัตนตรัย ก็เป็นบุญใหญ่ของลูกแล้วละคะ ที่ต้องทำให้ท่านมีที่พึ่งที่ระลึกเป็นพระรัตนตรัย เพราะไม่มีสิ่งใดนอกเหนือจากนี้อีกแล้ว ที่จะช่วยได้ ทั้งโลกนี้ และโลกหน้า

สู้ๆ ค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 nuttลูกพระธรรม

nuttลูกพระธรรม
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2008 - 09:06 PM

* บุญเท่านั้นที่เป็นที่พึ่ง สิ่งอื่นนอกจากนี้ไม่มีอีกแล้ว *
ขอนำเอาคำสั่งสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ มาให้อ่านและพึงระลึกอยู่เสมอครับ
เพื่อที่เราจะได้ไม่ลืมครับ ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยคนครับ

#7 usr17578

usr17578
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 11:05 AM

ขอขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจค่ะเมื่อวานวันอาทิตย์ไปวัดมาตั้งใจทำบุญให้คุณพ่อหลายอย่างแต่ปัจจัยมีน้อยก็ทำทั้งบุญหล่อหลวงปู่ทองคำ บุญสังกะสีที่พม่า บุญเตียงผู้ป่วยที่รพ.ธรรมศาสตร์ และก็นั่งสมาธิก็นึกถึงบุญให้คุณพ่อตลอด แต่เมื่อวานรู้สึกแปลกใจว่าคืนวันเสาร์ได้นอนแค่ 3-4 ชั่วโมงเองเพราะทำงานดึกเลิกเที่ยงคืนกลับมาถึงบ้านคุณพ่อก็ยังไม่ได้นอนเที่ยงคืนกว่าแล้วถามว่าเป็นอะไรก็เลยรู้ว่าไปถอนต้นหญ้าเล็กๆข้างบ้านแล้วเอ็นข้อมือพลิก มือบวมปวด ปูดโปนเท่าลูกมะกรูดใหญ่ๆเลย ก็เลยมานั่งประคบน้ำแข็งและเอายาให้ทานกว่าจะได้นอนก็ตี 1 กว่าหลังจากนั้นตี 2 ครึ่งก็ต้องสะดุ้งตื่นเพราะคุณพ่อลุกไปเข้าห้องน้ำแล้วเกิดอาการหน้ามืดล้มลงอีก พอดีคุณพ่อเรียกเพราะล้มอยู่แล้วลุกเดินไม่ไหว ขามีแผลด้วยก็เลยต้องพยุงไปที่เตียงและนั่งเฝ้าดูอาการอยู่พักใหญ่จนพ่อบอกว่าไม่เป็นอะไรแล้วให้ไปนอน ทีแรกคิดว่าวันอาทิตย์ต้นเดือนนี้คงไม่ได้มาวัดแน่แล้วเพราะจะพาคุณพ่อไปหาหมอแต่พอเช้าท่านก็ดีขึ้นเราก็เลยมาวัดมาทำบุญให้ท่าน สรุปก็นอนได้ไม่กี่ชั่วโมงและที่สำคัญนอนตี 1 มาหลายคืนแล้วเริ่มง่วงและปวดหัวมากแต่ที่แปลกใจก็คือปกติเวลาง่วงจะนั้งสมาธิได้ไม่ดีและมีสัปหงกแบบคนหลับ+ปวดหัว แต่เมื่อวานใจนิ่งได้เร็วมีความสว่างไม่ง่วง ไม่หลับ รู้สึกใจเบาสบายดีงังเลย ตอนนั่งก็นึกถึงบุญและให้บุญช่วยพ่อตลอดเลย พอดีเอาหลานตัวเล็กไปด้วย 2 ขวบกำลังซน+ดื้อเลยนั่งได้เป็นระยะๆ ปกติทำบุญจะใส่ชื่อตัวเอง+บิดามารและครอบครัวแต่ทำคราวนี้ใส่เฉพาะชื่อพ่อ+แม่และพี่สาวที่เสียชีวิตไปแล้วไม่ได้ใส่ชื่อเราไปด้วยคงไม่เป็นไรมั๊งคะอยากให้ท่านได้บุญมากๆเพราะท่านไม่มีโอกาสได้ทำค่ะ สุดท้ายก็ขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ให้ความรู้และกำลังใจมา ณ.ที่นี้ด้วยค่ะ สาธุ

#8 จ.ใจเดียว

จ.ใจเดียว
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2008 - 10:35 PM

เป็นโรคนี้ ส่วนใหญ่เดินทางไปปรโลกเร็วกว่าปกติ ในเมื่อยังมีชีวิตอยู่ ก็ต้องสะสมบุญกันต่อไป