ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เงิน?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 May 2008 - 06:56 PM

การถวายเงินใส่บาตรยามเช้าบาปหรือไม่?

#2 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 May 2008 - 07:38 PM

ไม่บาป

#3 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 May 2008 - 07:49 PM

เป็นสิ่งที่ไม่สมควรนะคะ ถ้าจำไม่ผิด เคยอ่านพบว่า การถวายเงินใส่ลงในบาตรเป็นสิ่งต้องห้าม จำไม่ได้แน่ชัดว่าจะเป็นเหตุให้พระท่านอาบัติด้วยหรือไม่ (แต่เป็นอาบัติเล็กน้อย) หากผู้ใดทราบ รบกวนช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะคะ
อย่างไรก็ตาม โดยมากพระท่านมักประสงค์จะช่วยรักษาศรัทธาญาติโยม จึงรับบิณฑบาตค่ะ

#4 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 30 May 2008 - 08:39 PM

ไม่บาปแต่สกปรก เงินกินไม่ได้ใส่ไปปะปนกับภัตตาหารที่พระท่านต้องขบฉันมันสมควรทำมั๋ยเนี่ย(เป็นคุณจะกล้ากินข้าวปนเหรียญหรือแบงค์ป่าวล่ะ)
ถ้าจะถวายก็ใส่ซองวางบนฝาบาตรหรือใส่ย่ามท่านจะดีกว่านะคร้าบ(อย่าใส่ไปในบาตรท่านเลย ขอร้อง)
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#5 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 30 May 2008 - 09:43 PM

nerd_smile.gif เชิญเจ้าของกระทู้ศึกษาเพิ่มเติมได้จากลิงค์นี้เลยครับ
=> http://www.dmc.tv/fo...st=0#entry24082
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#6 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 30 May 2008 - 10:09 PM

ไม่บาปครับ แต่ไม่สมควร การรับเงินของพระภิกษุหากท่านรับกับมือเราโดยตรงถือเป็นอาบัติครับ ดังนั้นหากต้องการทำบุญด้วยเงินจริงๆจึงไม่ควรยื่นใส่มือ หรือส่งเงินให้พระท่านรับโดยตรง หากต้องการจะใช้เงินใส่บาตรจริงๆ ควรใส่ซองปิดผนึกให้เรียบร้อย หรือหากไม่มีซอง ก็ให้วางบนฝาบาตรหรือใส่ในย่ามของพระท่านจะดีที่สุด ที่สำคัญตามหลักที่แท้จริงแล้วหากพระท่านหงายฝาบาตรไม่ควรวางเงินหรือซองเงินลงไปนะครับ ควรรอให้ท่านปิดฝาบาตรก่อนหรือไม่ก็ใส่ย่ามท่านแทน เพราะการใส่เงินหรือซองเงินขณะที่พระท่านหงายฝาบาตรจะทำให้ดูน่าเกลียดเกินไป เหมือนเป็นการลดฐานะของท่าน(หวังว่าคงเข้าใจนะครับ) ควรวางไว้บนฝาบาตรขณะที่ปิดอยู่จึงจะเป็นการควรครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#7 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2008 - 11:07 AM

ส่วนใหญ่ใส่ซองปิดผนึกคะ บางทีก็ใส่ย่ามท่านเลย บางทีก็ ใส่ตอนท่านหงายฝาบาตรอยู่
ได้ความรู้จากคุณเคยเข้าวัดว่าควรวางบนฝาบาตรหรือใส่ย่ามท่าน
เพราะบางทีใส่บาตรกันหลายคน ก็ใส่ตอนที่ท่านหงายฝาบาตรอยู่เหมือนกัน
แต่ตอนนี้ รู้แล้ว เวลาใส่ต้องระวังมากขึ้นแล้วน่ะเนี่ยะ ขอบคุณค่ะ