ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

iF,

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 19 June 2008 - 04:57 PM

มนุษย์เราก็แปลกนะครับ
ปรารถนาสิ่งดี ๆ ให้เกิดในชีวิต แต่ก็ไม่คิดเปลี่ยนแปลงทัศนะและพฤติกรรมตนเอง
มารดา บิดา ครูบาอาจารย์ พร่ำสอนก็สักแต่ว่า ฟัง ๆ ไปงั้น ๆ

แต่แค่การตั้งคำถาม และการค้นหาคำตอบ

ก็อาจเปลี่ยนแปลง ทัศนะคติและพฤติกรรมชีวิตทั้งชีวิต
เปลี่ยนแปลงวิถีและเส้นทางชีวิต
ให้ต่างจากเดิมอย่างสิ้นเชิง ได้เหมือนกัน เช่น คำถามที่ว่า

เกิดมาทำไม หว่า ?

ตายแล้วไปไหน หว่า ?

ถ้าต้องตายอีก ๓ เดือนข้างหน้า จะทำอะไบ้าง หว่า ?

แต่กระทู้นี้ไม่ซีเรียสขนาดนั้นหรอกครับ

แค่ถามเพื่อการผ่อนคลาย อย่างสบ๊าย สบาย และได้สาระธรรมบ้างก็ดีใจแล้วครับ

ความหมายของคำถาม ในกระทู้ก็คือ

ถ้า , คุณสามารถเปลี่ยนแปลง อะไร ๆ ก็ได้ ?
iF , you can change ?

๑ ? เปลี่ยนแปลง อะไร ๆในโลกนี้

เช่น เหตุการณ์ในบางช่วงของชีวิต ,ประวัติศาสตร์ชาติ ศาสนา สังคม ,

สิ่งแวดล้อม ,สภาพภูมิประเทศ ฯล

หรือ เปลี่ยนแฟน happy.gif หรือ เปลี่ยนใจไม่ให้รักเธอ wink.gif ก็ตามสะดวกครับ

๒ ? เปลี่ยนแปลง อะไร ๆเกี่ยวกับตนเอง

เช่น พฤติกรรม นิสัย สุขภาพ อาชีพ ฯล

ยกตัวอย่าง

ขยันนั่งสมาธิ เลิกนิสัยนอนดึก พูดแต่ปิยะวาจากับบุพการี
หรือ ไม่มีโรค…… เป็นต้น

ถ้าสะดวก ก็ บอกเหตุผลด้วยนะครับว่า

ถ้า คุณสามารถเปลี่ยนแปลงสิ่งนั้น ๆ ได้ จะเกิดผลดีกับใครหรือกับอะไร ๆ บ้าง

ซึ่งทั้ง ๒ คำถามนี้ จะเลือกเปลี่ยนแปลงกี่เรื่องก็ได้ครับ

ไม่จำเป็นต้องเป็นเรื่องที่ยิ่งใหญ่ ระดับโลก ระดับชาติ ครับ

แนบไฟล์  c06.gif   15.02K   54 ดาวน์โหลด

จึงขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกที่สนใจ

มาร่วมผ่อนคลายทางความคิดอย่างสบ๊าย สบาย

ด้วยการร่วมตอบกระทู้กันนะครับ

#2 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2008 - 08:17 PM

ตอบแบบแก้เซ้งนะครับ

1. โอเคเข้าโหมด sharp change the world
เมื่อได้พลังอันยิ่งใหญ่ก็ต้องมีความรับผิดชอบที่ใหญ่ยิ่ง เอาเป็นแบบที่พอเป็นไปได้ละกัน เพราะบอร์ดนี้ก็รู้ๆกันอยู่ว่าจะได้คำตอบอะไร
คำตอบก็คือ

" เปลี่ยนคำถาม "

biggrin.gif อ่ะล้อเล่นนนนน

มันกว้างนะ ไม่รู้จะตอบไงเหมือนกัน -*- เอาแบบที่อยากเปลี่ยนสุดๆก่อนเลย เลขในบัญชี ครับ T...T
อยากหล่อหลวงปู่แต่ไม่มีเงิน T...T

2. เปลี่ยนตัวเองก็ขอไม่มากแค่ หล่อ รวย ฉลาด ( เนี่ยนะไม่มากเอ็ง )
เออ... งั้นเอาใกล้ๆตัวก่อนก็ อยากให้ตัวเองทำ กราฟฟิก ถ่ายรูป ให้เก่งกว่านี้อ่าาาา T...T
จะเอาให้งานวัดไปเหยียบระดับโลกตะลึงให้ได้เลย

. . . ว่าจะตอบเล่นๆไม่ซีเรียส ดันซีเรียสจนได้ - -"

#3 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2008 - 08:26 PM

ใช่แล้ว โอกาสในการเปลี่ยนไปทำในสิ่งที่ดีมีอยู่เสมอๆ

แต่บางครั้ง มันก็ต้องการกำลังใจอย่างมหาศาล
เพราะบุญกับบาป ต่างก็ชิงช่วง ช่วงชิงกันอยู่..
เพียงแต่หากยังคิดเอาชนะสิ่งที่ไม่ดี แม้วันนี้จะยังไม่สามารถเอาชนะได้
แต่หากยังพยายามอยู่ตลอด สักวันก็ต้องชนะได้.. happy.gif

คงจะมีสักวัน..
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#4 Dd2683

Dd2683
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 19 June 2008 - 08:46 PM

ขอบคุณ นักเรียนอนุบาล ชาร์ป และ เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี ที่ใจดีมาร่วมตอบกระทู้นะครับ

ขอ งง เล็ก ๆ ที่คุณ ชาร์ป บอกว่า
บอร์ดนี้ก็รู้ๆกันอยู่ว่าจะได้คำตอบอะไร

เพราะไม่ได้จำกัด ขอบเขตความคิดและจินตนาการ ของการตอบกระทู้นะครับ

เท่าที่อ่านคำตอบของคุณ ชาร์ป ที่แค่ตอบแก้เซ็ง happy.gif
ก็ยังเห็นพลังในการเปลี่ยนแปลง เยอะทีเดียวครับ

และก็รู้สึกยินดี ในการกำลังเปลี่ยนแปลง อย่างแรง ของ เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี ด้วยครับ

ถ้าสิ่งที่คุณกำลังเปลี่ยนแปลง
เป็นไปเพื่อความสะอาด บริสุทธิ์ หลุดพ้นกิเลส กรรม และวัฏฏะทุกข์

แม้จะต้องเดินฝ่า
พายุหิมะ หรือวิ่งฝ่าป่าเปลวไฟ

แม้จะต้องเจอความยาก ลำบากมากแค่ไหน

ก็สมควร ที่จะเปลี่ยนแปลง และฟันฝ่าอุปสรรค แล้ว มิใช่หรืือ ?

#5 Shosholoza

Shosholoza
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2008 - 09:43 PM

เปลี่ยนแปลง อะไร ๆในโลกนี้
อันนี้อยากเปลี่ยนที่สุด......อยากเปลี่ยนอากาศที่ร้อนๆของเมืองไทย ให้เย็นสบายเหมาะแก่การปฏิบัติธรรมตลอดปี

เปลี่ยนแปลง อะไร ๆเกี่ยวกับตนเอง
อยากไม่คิดอะไรเลยเป็น ย้ายสมองมาไว้ในท้องได้ไหมเนี่ย
ใช่แล้ว...ก็เพราะมันคือการสร้างบารมีของเรา

#6 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2008 - 11:30 AM

(๑) ขอให้พระอานนท์กราบทูลอาราธนาพระพุทธเจ้าให้ทรงอยู่ต่ออีกกัปป์ได้สำเร็จ

หลานดีๆตั้งกระทู้ทั้งที จะไม่ตอบได้ไง ได้ไง

#7 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2008 - 11:48 AM

เห็นด้วยกับคุณ DJ96.25PM2-3 ค่ะ

ถ้าเปลี่ยนได้ อยากขอให้พระอานนท์ไม่ถูกมารบังใจ ขอให้พระอานนท์สังเกตเห็นนัยของธรรมะที่พระพุทธองค์ทรงแสดงถึง 16 ครั้ง แล้วกราบทูลอาราธนาขอให้พระพุทธองค์ทรงอยู่ต่อ ถ้าเป็นเช่นนั้น โลกเราคงสงบร่มเย็นกว่านี้ และงานของหมู่คณะเราคงรุดหน้าไปมากกว่านี้

#8 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2008 - 12:15 PM

glare.gif ขอมั่งนะ..
ขอให้หลวงปู่-หลวงพ่อ-คุณยายและหมู่คณะเราปราบมาร-กำจัดต้นตอกิเลสได้สำเร็จ
สาธุ

#9 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 20 June 2008 - 12:58 PM

ขอบคุณ นักเรียนอนุบาล Joe of Chico , chatkaew ,หมอป๊องและคุณน้า DJ96.25PM2-3 happy.gif ที่เมตตามาร่วมตอบกระทู้นะครับ

(๑) ขอให้พระอานนท์กราบทูลอาราธนาพระพุทธเจ้าให้ทรงอยู่ต่ออีกกัปป์ได้สำเร็จ

ขอให้หลวงปู่-หลวงพ่อ-คุณยายและหมู่คณะเราปราบมาร-กำจัดต้นตอกิเลสได้สำเร็จ

omg_smile.gif โอ้โห คิดได้ไงเนี่ยครับเนี่ย แบบนี้กัณหธรรม ก็เร่าร้อนสิครับ

#10 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2008 - 01:20 PM

laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#11 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2008 - 06:55 PM

งั้นขอแบบนี้นะ.. อิอิ

สาธุ..
ขอให้เราได้เป็นชาย ได้บวชที่วัดพระธรรมกาย เพื่อที่สุดแห่งธรรม
ภายในภพชาตินี้ด้วยเถิด..
สาธุ.. สาธุ.. สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#12 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2008 - 08:55 PM

อยากให้ทุกคนในโลกนี้มีศีลธรรม เชื่อกฏแห่งกรรมไม่กล้าทำบาป

อยากให้ตัวเองได้รู้จักและได้พบหลวงพ่อ คุณยายให้เร็วกว่านี้ ...รู้จักแบบรู้จักจริงๆ ไม่ใช่เพียงแค่ผิวเผิน หรือเสียงลื่อเสียงเ่ล่าอ้าง

ขออนุญาติ พร่ำ...รำพัน...ถึงอดีต...สาเหตุที่อยากรู้จักท่านได้เร็วกว่านี้
ได้ยินชื่อหลวงปู่ จากเสียงหลวงพ่อตั้งแต่ตอนอยู่ป.3 ป.4 และรู้ได้เองว่าสมาธิเป็นสิ่งที่ดีและเชื่อเช่นนั้นมาตลอด และแสวงหาการนั่งสมาธิ แสวงหาอาจารย์มาตลอด อยากบวชชี(แบบไม่โกนผม ตั้งแต่ม.5) แต่ก็แปลกที่สมัยมัธยม สมัยมหาลัยฯ ที่ไม่เคยเข้าไปเป็นสมาชิกชมรมพุทธ
อยู่มหาลัยฯ ก็เคยไปนั่งสมาธิกับชมรมพุทธ(แบบธรรมกาย) และเคยมาวัดธรรมกาย --- แต่ผลก็คือไม่ประทับใจซะนี่ --แถมตอนนั้นก็ลืมไปซะนี่ว่ารูป(รูปหลวงปู่)ที่เรายืนถือชูอยู่นั้น คือหลวงพ่อองค์ที่เราได้ยินชื่อตั้งแต่เด็กๆ และจำชื่อได้จนขึ้นใจ และการได้ฟังนำนั่งสมาธิทางวิทยุในครั้่งนั้นก็ทำให้เราแสวงหาการนั่งสมาธิมาตลอด

จำได้ว่าได้ฟังการนำนั่งสมาธิประมาณ 2-3 ครั้ง แล้วหลังจากนั้นก็หาคลื่นนั้นไม่เจออีกเลย ...คงบุญน้อยเนอะ

แถมคิดแบบนี้ตั้งแต่เด็ก คิดได้เองด้วย จากการเห็นในชีวิตประจำวัน --แต่พอมัธยมฯ ก็ลืมความคิดนี้ไป
"ถ้าคนเราทุกคนเกิดมาต้องตาย แล้วคนเราจะเกิดมาทำไม จะต้องต่อสู้ดิ้นรนกันไปทำไม แล้วที่เราไปเรียนหนังสือที่โรงเรียนทุกวัน จะเรียนหนังสือไปทำอะไร เมื่อโตขึ้น จะดิ้นรนทำงาน มีครอบครัว มีลูกไปเพื่ออะไร ในเมื่อสุดท้ายก็ต้องตายอยู่ดี"
"ทำไมคนเราจะต้องมีครอบครัว จะต้องมีลูก? จะเกิดมาทำไม? ในเมื่อสุดท้ายก็ต้องตาย"

ระยะเวลาระหว่าง 8-9 ขวบกับอายุยี่สิบปลายๆ ระยะเวลายี่สิบปีในการตามหา ...ช่างยาวนานนน ...เหลือเกิน
ไม่เสียใจ เพราะสุดท้ายก็ได้เจอกัน เพียงแค่เสียดายเวลา..นิ๊ดนึง ที่เจอช้าไป

สุดท้ายความปราถนาในขณะนี้
ขอให้ตัวเองมีกำลังใจที่เข้มแข็ง ตั้งมั่น มีความเพียร ที่จะเอาชนะกิเลศ ทุกขเวทนา และนิวรณ์ 5 ได้ และไม่ถูกครอบงำด้วยอกุศลจิต ส้าา..ธุ สา..ธุ สาธุ สาธุ สาธุ จงเป็นผลสำเร็จ จงเป็นผลสำเร็จ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#13 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 20 June 2008 - 09:52 PM

มีความสุขเล็ก ๆ นะครับที่อ่านสิ่งที่แต่ละท่าน อยากเปลี่ยนแปลง
เพราะล้วนเป็นสิ่งที่ดีงามทั้งนั้น

สนใจที่นักเรียนอนุบาล ณ 072 กล่าวไว้เรื่อง
ทุกคนในโลกนี้มีศีลธรรม เชื่อกฏแห่งกรรมไม่กล้าทำบาป

เรื่องนี้ มนุษย์ที่อยู่ในชมพูทวีป โดยเฉพาะยุคสมัยนี้
อาจมองว่า เป็นเรื่อง เป็นไปไม่ได้
แต่ที่จริง เป็นไปได้และเป็นไปแล้วครับ
ในอุตตรกุรุทวีป*

แต่สำหรับมนุษย์ในชมพูทวีป หรือ โลกใบนี้
ผมก็เข้าใจว่า คงมีในยุคต้นกัปป์เท่านั้น

ยุคหลัง ๆ คงทำได้แต่
ให้มีมนุษย์ที่ทรงศีล มีหิริ-โอตตัปปะ มากกว่า มนุษย์ทุศีล

ด้วยการเผยแผ่สัจธรรมและความรู้ในสรรพสิ่ง
ที่พระบรมศาสดา สัมมาสัมพุทธเจ้า่ ค้นพบและทรงแสดงไว้
รวมถึงสนับสนุน ส่งเสริมการปฏิบัติธรรม สมาธิ ภาวนา ให้กว้างขวางไปทั่วโลก
คือ ทั้งปริยัติธรรมและปฏิบัติธรรม

คงได้แบบนี้

และที่บอกว่า
ให้ตัวเองได้รู้จักและได้พบหลวงพ่อ คุณยายให้เร็วกว่านี้ ...รู้จักแบบรู้จักจริงๆ ไม่ใช่เพียงแค่ผิวเผิน หรือเสียงลื่อเสียงเ่ล่าอ้าง

ก็ได้ข้อคิดนะครับว่า

การอธิษฐานบารมี ที่ว่า
ขอให้ได้เกิดในยุคสมัยที่พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย เจริญรุ่งเรือง

คงไม่พอกระมังครับ
เพราะก็เห็น ๆ กันอยู่ว่า
ในยุคพุทธกาล มนุษย์ที่มีวาสนาเกิดร่วมสมัยกับพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
ได้เห็นลักษณะมหาบุรุษ ได้เห็นฉัพพรรณรังสี และปาฏิหาริย์ **
ก็ยังมีมนุษย์มากมาย ที่นอกจากไม่เลื่อมใส แล้วยังใส่ร้ายป้ายสี ถึงขนาดขั้นทำร้าย ด้วยซ้ำ

แม้ในยุคนี้ มนุษย์ี้มากกว่า ๖,ooo ล้านคน
คนไทย ชาวพุทธมากกว่า ๕o ล้านคน
ก็มีลักษณะคล้าย ๆมนุษย์ยุคนั้น

ส่วนว่าจะอธิษฐานบารมีข้อนี้ให้รอบคอบอย่างไร
คงต้องไปพิจารณากันเองครับ

ความรู้ที่เกี่ยวข้อง

*อุตตรกุรุทวีป
ว่าด้วย คุณธรรมของเทวดาและมนุษย์

พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสไว้ว่า
“ดูก่อน ภิกษุทั้งหลาย
มนุษย์ชาวอุตตรกุรุทวีป ประเสริฐกว่าเทวดาชั้นดาวดึงส์และมนุษย์ชาวชมพูทวีป
ด้วยฐานะ ๓ ประการ
๓ ประการเป็นไฉน ? คือ
ไม่มีทุกข์ ๑ ไม่มีความหวงแหน ๑ มีอายุแน่นอน ๑ ดูก่อน ภิกษุทั้งหลาย….
๓ ประการนี้แล ฯ

....

พึงทราบวินิจฉัย โดยนัยแห่งอรรถกถาว่า
ชาวอุตตรกุรุทวีปเป็นผู้ยิ่งใหญ่ เป็นผู้ประเสริฐ เป็นผู้เจริญที่สุด (มีความประพฤติดี) ไม่มีตัณหา (อมฺมา)
คือ ความดิ้นรน จึงไม่มีทุกข์ ทั้งไม่มีความหวงแหนว่า สิ่งนี้ของเรา
คนเหล่านั้นมีอายุหนึ่งพันปีเท่ากันหมด
แม้คติก็เท่ากัน คือ ตายแล้วเกิดในสวรรค์เท่านั้น ฯ

อังคุตตรนิกาย นวกนิบาต ข้อที่ ๒๒๕

มนุษย์ในอุตตรกุรุทวีปนี้มีการรักษาศีล ๕ เป็นนิจ เมื่อตายไปแล้วย่อมเกิดในเทวโลก แน่นอน
ดังสารัตถทีปนีฏีกา แสดงว่า

คติปิ นิพฺพตฺถา มโต สคฺเคเยว นิพฺพตฺตนฺติ
แปลความว่า
มนุษย์อุตตกุรุนี้ เมื่อตายแล้ว ย่อมไปบังเกิดในชั้นเทวโลกอย่างแน่นอน

หมายความว่า เมื่อตายจากภพมนุษย์แล้วย่อมไปบังเกิดในชั้นเทวโลกแต่ถึงเวลาที่จุติจากเทวโลกแล้ว อาจไปเกิดในอบายภูมิ ๔ หรือมนุษย์ในทวีปอื่นใดก็ได้ จะไม่ไปสู่อบายภูมิเพียงชั่วภพถัดไปจากที่กำลังเป็นมนุษย์อุตตรกุรุเท่านั้น

http://board.palungjit.com/showthread.php?t=436

**ปาฏิหาริย์
ปาฏิหาริย์ ๓ อย่างนี้ ๓ อย่างเป็นไฉน
คือ
อิทธิปาฏิหาริย์ ฤทธิ์เป็นอัศจรรย์ ๑
อาเทสนาปาฏิหาริย์ ดักใจเป็นอัศจรรย์ ๑
อนุสาสนีปาฏิหาริย์ คำสอนเป็นอัศจรรย์ ๑

สังคารวสูตร
/พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๐ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๒
อังคุตตรนิกาย เอก-ทุก-ติกนิบาต

#14 DJ.

DJ.

โพสต์เมื่อ 20 June 2008 - 11:00 PM

ตอนนี้เรียก "ลุงDJ." ได้แล้ว เพราะหลานชายแต่งงานแล้ว อีกไม่นานก็จะได้เหลนแล้วครับ

#15 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 June 2008 - 06:52 PM

ผมอยากจะเปลี่ยนตัวเองคือเป็นคนอ่อนน้อมถ่อมตน มีน้ำเสียงไพเราะเป็นปิยวาจาครับ

#16 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2008 - 09:29 PM

ตอบคุณ Dd2683 ที่บอกว่า
"ให้ตัวเองได้รู้จักและได้พบหลวงพ่อ คุณยายให้เร็วกว่านี้ ...รู้จักแบบรู้จักจริงๆ ไม่ใช่เพียงแค่ผิวเผิน หรือเสียงลือเสียงเ่ล่าอ้าง"

ความจริงก็ไม่ได้ยินเสียงเล่าขานประการใดนะคะ (เนื่องจากช่วงที่มีข่าวแยะๆ สมัยนั้นอยู่หอพักในมหาลัยฯ เลยไม่ค่อยรู้ข่าวภายนอกมากนัก) เพียงแค่ได้สัมผัสคนที่เรารู้สึกตอนนั้นว่าไม่ได้เดินสายกลาง และตัวเองยังไม่ได้เข้าใจในเรื่องการทำบุญมากพอ เห็นการทำบุญที่คิดว่าไม่ใช่ และการมาวัดครั้งแรก ที่ไม่เข้าใจเหตุผลของการกระทำบางอย่าง เลยเกิดอาการ..ไม่ปลื้ม เฉยๆ ..ไม่ได้อคติอะไร

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#17 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 25 June 2008 - 12:09 AM

ขออภัยทาน คุณ ณ 072
ที่ผมตอบเกินเลยไปถึงคนที่ เกิดร่วมสมัย แต่ก็ยังไม่เข้าใจกันบ้าง อคติกันบ้าง ล้างผลาญกันบ้างครับ

ถึงว่าที่ คุณลุง DJ96.25PM2-3
red_smile.gif ที่จริงผมก็มีเหลน ทั้งน่ารักและแซ่บ เกือบสิบคน แล้วครับ
อีกสิบกว่าปี คงมีโหลน แล้วเหมือนกันครับ cool.gif

ถึงคุณ สุภาพบุรุษ072
ยินดีด้วยนะครับ ที่ความอ่อนน้อมถ่อมตนและการมีปิยะวาจาเป็นปกติ
คุณสามารถเปลี่ยนแปลงได้ในชาตินี้ ปีนี้ เดือนนี้ วันนี้ เดี๋ยวนี้ นะครับ

ส่วนเรื่องน้ำเสียงไพเราะ หากสภาพเสียงสูง ต่ำ ห้าว ฯล
ตอนนี้แก้ไขไม่ได้
การเลือกใช้ถ้อยคำ ภาษาที่สุภาพ และการพูดทอดเสี่ยง ก็สร้างบุคลิกภาพที่ดี และมีเสน่ห์ได้

ส่วนการออกแบบชีวิตข้ามภพ ข้ามชาติ ก็ต้องศึกษาเรื่องปุริลักษณะ ที่มีเรื่องอนุพยัญชนะ ๘o
สาเหตุ ที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงมีพระสุรเสียง ไพเราะ เสนาะโสต ดุจนกการเวก

รวมถึงขวนขวายรับบุญเป็นพิธีกร งานบุญ ทำหน้าที่กัลยาณมิตร ใช้เสียงเผยแผ่ธรรมะ เชิญชวนคนทำควมดี

ลองปรึกษา ว่าที่ คุณลุง DJ96.25PM2-3 สิครับ
ในอนาคตยาวนานท่านต้อง เป็นบุรุษ เสียงจ้าวเวหา laugh.gif
เอ๊ย มีเสียงที่ไพเราะ เสนาะโสต โน้มน้าว เหนี่ยวใจคนฟัง ยกใจตนฟังให้สูงในทางธรรม

เพราะ ท่านเคยบอกไว้ว่า
รับบุญจัดรายการวิทยุธรรมะ ท่านต้องใช้เสียงเผยแผ่ธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
ประกาศข่าวบุญ และชวนคนทำความดี เสมอ ๆ
ถือว่า เป็นการประกอบเหตุดีไว้

ฉะนั้นวิบากบุญ ผลดี เช่น มีเสียงที่ไพเราะ เสนาะโสตฯล ย่อมบังเกิดอย่างแน่นอนครับ

happy.gif ลองตีซี้ ดูนะครับ เผื่อว่า คุณ สุภาพบุรุษ072 จะเป็น DJ เผยแผ่ธรรมะในอนาคต

ยังรอฟังทัศนะอื่น ๆจากเพื่อนสมาชิก อยู่นะู่ครับว่า

iF , you can change ?

ขอบคุณ การอ่านแวะมาอ่านและการร่วมสนทนา ของทุกท่าน ครับ

ป.ล.
ที่จริงอยากเพียงแค่อ่านและชื่นชม ในสิ่งที่แต่ละท่านต้องการเปลี่ยนแปลง เท่านั้น
แต่กระทู้นี้ค่อนข้างเงียบ ตามกลไกกระดานสนทนา
ในระหว่างรอท่านอื่นร่วมสนทนา
จึงต้องปรับมาเป็น สนทนากับเพื่อนที่ร่วมตอบกระทู้ บ้างตามสมควร คงไม่ว่ากันนะครับ

#18 DJ.

DJ.

โพสต์เมื่อ 27 June 2008 - 04:39 PM

(๑) ๕๕๕๕๕ ชอบครับ "เสียงจ้าวเวหา" ขอบคุณครับคุณดีดี , แล้วว่างๆผมจะไปหัดขับเรือบินครับ

(๒) ในนี้ให้ผมมา๒ชื่อแล้ว, อีกชื่อก็ "ปฏิภาณกวี" จากคุณศรีวยาฆร

(๓) ถ้าผมพูดมากไป เดี๋ยวได้ชื่อที่๓ คงต้องเพลาๆ

(๔) เห็นสำนวนวัยสะรุ่น ไม่นึกว่าจะมีเหลนเกือบสิบ นับถือ นับถือ

(๕) เดี๋ยวนี้น้องๆที่วัดพาลูกวัยรุ่นมาสวัสดีเรียกลุง มันชื่นใจจริงๆ แต่ก่อนไม่ชอบแก่ แต่เดี๋ยวนี้ชอบ เพราะเหตุใด? (ปริศนาธรรม)

#19 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 04 July 2008 - 09:13 PM

(๕) เดี๋ยวนี้น้องๆที่วัดพาลูกวัยรุ่นมาสวัสดีเรียกลุง มันชื่นใจจริงๆ
แต่ก่อนไม่ชอบแก่ แต่เดี๋ยวนี้ชอบ เพราะเหตุใด? (ปริศนาธรรม)

เป็นปริศนาน่าฉงน wacko.gif มากกว่าปริศนาธรรม ครับ

เพราะ
ยิ่งแก่ ก็ยิ่งหล่อ ก็ไม่น่าจะใช่ happy.gif
หรือ
ยิ่งแก่ ก็ยิ่งมีสง่าราศี ก็แค่พอเป็นไปได้ unsure.gif

และเท่าที่เคยเห็นคนที่สนใจใฝ่ศึกษาธรรมและขยันบำเพ็ญกุศล
ดูอ่อนเยาว์กว่าวัยและอายุ นะครับ

งั้น อาจเป็นไปได้ว่า บรรดาหลาน ๆ ที่มา สวัสดี
คงชื่นชมประมาณว่า

สวัสดีค่ะ/ครับ คุณลุง DJ ใจดี ทำไมคุณลุง หน้าใส๊ใส ดูั young(ยัง) หนุ่มอยู่เลย ค่ะ/ครับ omg_smile.gif

ถ้าไม่ใช่อะไรที่่ผม โมเมมานี้
คุณลุงก็อาจแอบ ดีใจเองว่า

ยิ่งแก่ ก็ยิ่งใกล้นิพพานไปอีกวัน แล้ว ดีใจจังเล๊ย laugh.gif

รอฟังเฉลย ปริศนาน่าฉงน เอ๊ย ปริศนาธรรม (ล้ำลึก ) นะครับ