ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รบกวนเพื่อน ๆ ตอบข้อสงสัยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 cpj

cpj
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2008 - 07:15 PM

มีคำถามที่สงสัยครับ ขอความรู้จากเพื่อน ๆ ในบอร์ดนี้เลยแล้วกัน ขอบคุณล่วงหน้าครับ
1. กลองแลง (ไม่แน่ใจว่าเขียนอย่างนี้หรือเปล่า) คืออะไรครับ เป็นกลองจริง ๆ รึเปล่า หรือเป็นคำอุปมา คุณครูไม่ใหญ่จะพูดถึงเสมอในวันพระ
2. ช่วยเรียงลำดับ 10 ชาติสุดท้ายก่อนจะมาเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ ผมเรียงไม่ถูก รู้แค่ 10...9...8...วิธูรบัณฑิต, พระเวสสันดร และก็มาบังเกิดเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าของเรา
3. ในกัปหนึ่ง จะต้องมีพระพุทธเจ้าอย่างน้อย 1 พระองค์หรือเปล่าครับ เป็นไปได้ไหมครับที่ในบางกัปไม่มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบังเกิดขึ้นเลย (ถ้าเราไปเกิดในกัปที่ว่านี้ก็แย่เหมือนกันนะ)

#2 usr23724

usr23724
  • 120 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2008 - 08:29 PM

ขอตอบข้อ3ครับ เป็นไปได้ครับเรียกว่า สูญกัปแต่จะมีพระปัจเจกพุทธเจ้ามาบังเกิดแทนครับ

#3 feyhong

feyhong
  • 119 โพสต์
  • Interests:computer,multimedai,wushu,miditation,the king

โพสต์เมื่อ 27 June 2008 - 09:57 PM

กลองแลง หมายถึง การที่พระตีกลองเป็นสัญญาณเตือนให้พระภิกษุที่พักอยู่ในวัดได้ทราบว่าได้เวลาที่จะต้องไปฟังพระปาฏิโมกข์แล้ว
โดยจะตีเป็นสัญญาณในตอนเย็นวันพระตามพุทธบัญญัติ ที่ให้พระภิกษุทรงจำพระปาฏิโมกข์ทุกกึ่งเดือน
ที่คุณครูไม่ใหญ่พูดว่ากลองแลงสามัคคีนั้นหมายถึงว่า
มีอยู่ช่วงหนึ่งที่มีการคำณวนปฏิทินผิดพลาดทำให้วันพระของไทยและลาวไม่ตรงกัน ดังนั้นการตีกลองแลงของวัดสองฝั่งโขงตีกันคนละวัน
ต่อมาได้มีการแก้ไขให้ปฏิทินใหม่ในการกำหนดวันพระให้ถูกต้อง การตีกลองแลงจึงกลับมาสามัคคีคือ ตีกลองในวันเดียวกันอีกครั้งจึงเรียกว่ากลองแลงสามัคคี
การตีกลองสัญญาณของวัดนั้นตามที่เคยเห็นตอนเด็กๆพระท่านจะตีสามเวลาคือ

1.ตอนเช้าก่อนพระออกบิณฑบาตรจะตีระฆังเป็นสัญญาน

2.ตอนเพลก่อนฉันเพลเรียกว่ากลองเพล

3.ตอนเย็นวันธรรมดาตีระฆังเป็นสัญญานเรียกพระให้ไปทำวัตรเย็น วันพระจะย่ำกลองและระฆังเป็นสัญญานให้พระไปลงปาฏิโมกข์

ข้อมูลถ้าผิดพลาดประการโปรดช่วยแก้ไขด้วยครับ สาธุ

#4 Bruce Wayne

Bruce Wayne
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2008 - 10:04 PM

ข้อ2. ในทศชาติชาดกเรียงเป็นดังนี้ 1.พระเตมีย์ 2.พระมหาชนก 3. สุวรรณสาม 4.พระเจ้าเนมิราช 5. มโหสถ 6.ภูริฑัต
7. พระจันทกุมาร 8. นารทฤาษี 9.วิธูรบัณฑิต 10. พระเวสสันดร
จำง่ายๆ คือ เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว
จริงๆแล้ว10 ชาติที่กล่าวถึงไม่ใช่10 ชาติสุดท้ายทั้งหมด และก็ไม่ได้เรียงกันด้วย 10ชาตินี้เป็นชาติใหญ่ๆที่บำเพ็ญบารมี10ประการ ยกเว้นชาติที่เป็นพระเวสสันดรที่เป็นชาติสุดท้ายจริงๆ ยกตัวอย่างเช่น เนมิราชชาดก ถ้าเรียงกันจริงๆจะต้องต่อจากชาติที่เป็นสุวรรณสาม
แต่ตามชาดกเรื่องเนมิราช บอกว่าในอดีตอันไกลโพ้นพระพุทธเจ้าเคยเกิดเป็น มฆเทวราช ครองนครมิถิลา แคว้นวิเทหะ ต่อมาออกบวชครั้นดับสังขารได้ไปบังเกิดในพรหมโลก แล้วมีกษัตริย์สืบต่อมาอีกประมาณ 84,000 พระองค์ พระเจ้ามฆเทวราชก็จุติ
จากพรหมโลกลงมาอุบัติในครรภ์ของอัครมเหสีนครมิถิลา แคว้นวิเทหะอีกเช่นเดิม โดยมีชื่อว่า เนมิกุมาร หรือ เนมิราช ในเวลาต่อมานั่น
เอง ชาดกระหว่าง สุวรรณสาม และ เนมิราช จึงไม่ได้ต่อเนื่องกัน เป็นต้น
แต่ถัดจากชาติพระเวสสันดรจึงมาเป็นชาติของเจ้าชายสิทธัตถะและได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า ซึ่งชาติที่ตรัสรู้ก็ไม่ได้นับรวมอยู่ในทศชาติชาดก

ข้อ3. บางมหากัปก้มี บางมหากัปก็ไม่มีแต่ในมหากัปที่มีจะมีได้ไม่เกิน5พระองค์ มหากัปที่มีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้มีน้อยมาก เมื่อเทียบกับมหากัปที่ไม่มีพระพุทธเจ้า เพราะการตรัสรู้ต้องใช้เวลาบำเพ็ญบารมีนาน และเป็นสิ่งที่ทำได้ยาก ในมหากัปนี้มี5พระองค์
หลังจากนั้นก็จะว่างจากพระพุทธเจ้าไปเลยเป็นจำนวนถึง 1 อสงไขยมหากัป จึงจะมีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้อีกครั้ง

#5 cpj

cpj
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2008 - 04:50 AM

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ตอนแรกนึกว่าเรียงกันเป็นสิบชาติสุดท้าย เหมือนนับแบบ count down 10...9...8...ไปจนถึงพระสัมมาสัมพุทธเจ้าซะอีก ข้อนี้ผมเถียงกับเพื่อนอยู่เหมือนกัน เพื่อนผมจะบอกเหมือนกับที่คุณ Bruce Wayne บอก (หน้าแตกเลยเรา)

#6 เพื่อบุญ

เพื่อบุญ
  • 154 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2008 - 08:04 AM

อนุโมทนา สาธุ

#7 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2008 - 09:29 AM

ใครพอทราบบ้างว่ายุคของพระเวสสันดรพระโพธิสัตว์นี้ อายุขัยมนุษย์นั้นเท่าไหร่ คุ้นๆว่า อายุขัยในยุคนั้นมนุษย์ประมาณ120ปี ใช่รึเปล่าครับ?อาจจะเป็นกัปที่ผ่านๆมาในยุคของอายุมนุษย์ขัยลง

#8 Bruce Wayne

Bruce Wayne
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2008 - 09:06 PM

120 ปี แต่ไม่แน่ใจว่าขณะนั้นอยู่ในช่วงอันตรกัปใด และเป็นกัปไขขึ้นหรือลง