ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รับ " อุโบสถศีล" วันพระ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ใจใสสบาย

ใจใสสบาย
  • 98 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2008 - 08:38 AM

อยากทราบค่ะว่าถ้า " รับอุโบสถศีล" ในวันพระจะได้ผลบุญอย่างไรบ้างคะ.

ถ้ารับแล้วก็จะต้องถือ "ถืออุโบสถศีล" ทุกวันพระตลอดไปหรือไม่คะ. อยากถืออุโบสถศีลบ้างค่ะ.

ช่วยแนะนำด้วยนะคะขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้ความรู้ค่ะ.

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 04 July 2008 - 11:59 AM

อุโบสถศีล เป็น ศีลแปด ที่็ถือในช่วงระยะเวลาหนึ่งน่ะครับ เช่น วันเดียว สามวัน เจ็ดวัน หนึ่งเดือน สามเดือน เป็นต้น

ในอดีต หากได้ศึกษาชาดก มักจะได้ยินประเพณีที่พระราชา จะต้องขึ้นไปถืออุโบสถศีลบนยอดปราสาทเป็นเวลา 7 วันน่ะครับ
อย่างทศชาติชาดก เรื่องพระเวสสันดร ก็มีกล่าวถึง ตอนที่พระเจ้ากาลิงคราช รักษาอุโบสถศีลเป็นเวลา 7 วันด้วยครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2008 - 05:58 PM

คุณหัดฝัน อุโบสถศีล มิใช่้การถือศีล8 ในวันพระหรือคะ ...เอ..ยังไงกันแ่น่คะ ....ช่วยอธิบายใหม่ด้วยค่ะ

ถ้ารับแล้วก็จะต้องถือ "ถืออุโบสถศีล" ทุกวันพระตลอดไปหรือไม่คะ. อยากถืออุโบสถศีลบ้างค่ะ.

อยากถือวันพระไหน ก็อาราธนาเอาวันพระนั้น ส่วนการเลิกถือก็อาราธนาศีล 8 หรือ 5 แทน

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#4 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 05 July 2008 - 10:28 AM

คุณ ณ 072 ลองดูใน พจนานุกรม วิกกี้พีเดีย สิครับ ว่า นิยมรักษา 1 ถึง 3 วัน หากรักษา 1 วัน เรียกว่า ปรกติอุโบสถ หากรักษา 3 วัน เรียก ปฏิชาครอุโบสถ

http://th.wikipedia....rg/wiki/ศ�%...��ด

แต่ในอดีต จะนิยมรักษาอุโบสถศีลเป็นเวลา 7 วันด้วยครับ (ดังเรื่องในทศชาติชาดก พระเวสสันดร และเรื่องราวของพระเจ้าจักรพรรดิ์ ที่รักษาอุโบสถศีล 7 วัน แล้วจักรแก้วปรากฏ)

#5 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 05:09 PM

หนังสือ อยู่ในบุญ
ฉบับ เดือน มกราคม 2551 หน้า 46 ค่ะ

http://www.dmc.tv/pa...on_journal.html

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#6 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 05:17 PM

อานิสงค์ของอุโบสถศีล
1. ย่อมได้โภคทรัพย์ใหญ่เพราะความไม่ประมาทเป็นเหตุ
2. กิตติศัพท์อันงามของผู้มีศีลย่อมฟุ้งขจรไปไกล
3. ผู้มีศีลเข้าไปสู่สมาคมใด ย่อมเข้าไปอย่างองอาจไม่เก้อเขิน
4. ผู้มีศีลย่อมไม่เผลอทำกาละ คือ ไม่หลงเผลอสติในเวลาตาย
5. ผู้มีศีลตายแล้วย่อมถึงสุคตจิโลกสวรรค์ ถึงความเป็นสหายแห่งเทพ

นอกจากนี้ ศีลยังเป็นบาทฐานของสมาธิ ทำให้เข้าถึงธรรมะที่ละเอียดได้ง่าย ใกล้ต่อ มรรค ผล นิพพาน

“บุคคลแม้งดงามด้วยเครื่องประดับอันมีค่า ก็ยังไม่งามเท่าผู้มีศีลเป็นอาภรณ์
ผู้มีศีลย่อมติเตียนตนเองไม่ได้ เมื่อพิจารณาถึงศีลที่บริสุทธิ์ ย่อมเกิดปีติทุกเมื่อ
ศีลจึงเป็นรากฐานแห่งความดีทุกอย่างและจำกัดชั่วทั้งปวง”

ที่มา : ส่วนท้ายของบทความดังกล่าวค่ะ
โดยพระมหาเสถียร (ปธ.9) และ พระมหาวิริยะ (ปธ.9)
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#7 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 05:45 PM

ขอบคุณคุณ หัดฝัน และ คุณ สาธุธรรม นะคะ

มีข้อสงสัยเพิ่มเติมค่ะ
ปกติจะมีคำอาราธนาศีลแปด กับอาราธนาอุโบสถศีล
ความเข้าใจแต่เดิมคือ "อุโบสถศีล มีวันพระเป็นแดนเกิด สมาทานรักษาได้เฉพาะ วันพระเท่านั้น ส่วนศีล 8 สมาทานรักษาได้ทุกวัน"
แต่พอไปอ่านเรื่อง การรักษาอุโบสถศีล 3 แบบคือ ปกติอุโบสถ ปฏิชาครอุโบสถ และปาฏิหาริยปักขอุโบสถ เลยทำให้งงเล็กน้อย

ถ้าจะถืออุโบสถศีลเป็นเวลา 3 วันหรือ 7 วัน
เราจะอาราธนาอุโบสถศีลวันไหน?
- ตั้งแ่่ต่วันแรกที่ตั้งใจรักษาหรือไม่(แม้มิใช่วันพระ...)
- วันที่เป็นวันธรรมดาก็อาราธนาศีลแปดปกติ ถ้าเป็นวันพระก็อาราธนาอุโบสถศีล
- การกล่าวอาราธนาทั้งสองแบบ (โดยสมมุติว่ารักษาศีลได้บริสุทธิ์เท่ากัน) การกระทำแบบใดจะมีอนิสงค์มากกว่า และเพราะเหตุใด

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#8 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 09 July 2008 - 04:05 PM

มีข้อสงสัยเพิ่มเติมค่ะ
ปกติจะมีคำอาราธนาศีลแปด กับอาราธนาอุโบสถศีล
ความเข้าใจแต่เดิมคือ "อุโบสถศีล มีวันพระเป็นแดนเกิด สมาทานรักษาได้เฉพาะ วันพระเท่านั้น ส่วนศีล 8 สมาทานรักษาได้ทุกวัน"
แต่พอไปอ่านเรื่อง การรักษาอุโบสถศีล 3 แบบคือ ปกติอุโบสถ ปฏิชาครอุโบสถ และปาฏิหาริยปักขอุโบสถ เลยทำให้งงเล็กน้อย

ถ้าจะถืออุโบสถศีลเป็นเวลา 3 วันหรือ 7 วัน
เราจะอาราธนาอุโบสถศีลวันไหน?
- ตั้งแ่่ต่วันแรกที่ตั้งใจรักษาหรือไม่(แม้มิใช่วันพระ...)
- วันที่เป็นวันธรรมดาก็อาราธนาศีลแปดปกติ ถ้าเป็นวันพระก็อาราธนาอุโบสถศีล
- การกล่าวอาราธนาทั้งสองแบบ (โดยสมมุติว่ารักษาศีลได้บริสุทธิ์เท่ากัน) การกระทำแบบใดจะมีอนิสงค์มากกว่า และเพราะเหตุใด

ไม่ว่าจะรักษาศีล8 แบบ 3 วัน หรือ 7 วัน หรือ ตลอดชีวิต
วันปกติ ให้อาราธนาศีล 8 ค่ะ
ส่วนวันพระ ให้อาราธนาอุโบสถศีล ค่ะ

(คือปกติ ควรอาราธนาศีลทุกวันค่ะ วันใดไม่ได้ทำทาน จะยังไม่กินข้าวกินน้ำ
วันใดยังไม่ได้อาราธนาศีล จะไม่ออกจากบ้านไงคะ @happy.gif@
ครูไม่ใหญ่ เคยพูดในโรงเรียนว่า ให้อาราธนาด้วยเสียง เท่าที่ลำพังตัวเราพอได้ยินค่ะ)

นั่นคือ หากจะรักษา 3 วัน
วันรับ (วันโกน) ก็อาราธนาศีล 8
วันพระ ก็อาราธนาอุโบสถศีล
วันส่ง (หลังวันพระ 1 วัน) ก็อาราธนาศีล 8
วันอื่นๆ ก็อาราธนาศีล 5 ค่ะ

ซึ่งคำอาราธนาของศีล 8 และ อุโบสถศีล ต่างกันค่ะ (อยู่ในหนังสือสวดมนต์ค่ะ)
และ ความเข้มข้นในการรักษาศีลต่างกันค่ะ

คือ อุโบสถศีล เป็นศีลพวง แปลว่า ต้องรักษาครบทุกข้อ
หากขาดข้อเดียว ถือว่า ขาดทั้ง 8 ข้อ ต้อง ขอขมาศีล แล้วอาราธนาใหม่

แต่ศีล 8 หากด่าง พร้อย ทะลุ ข้อใดข้อหนึ่งก็ไม่ได้ขาดทั้ง 8 ข้อค่ะ
ฉะนั้น อุโบสถศีล จึงได้อานิสงส์มากกว่าศีล 8 ค่ะ เพราะรักษา กาย วาจา ได้ยากกว่าค่ะ

หากมีใครที่มีความรู้ที่ดีและ ถูกต้องมากกว่า กรุณาชี้แนะด้วยนะคะ

สาธู๊นะคะ คุณ ณ 072

สุนทรพ่อ

#9 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒

โพสต์เมื่อ 10 July 2008 - 01:26 AM

สาธุ สาธุ สาธุค่ะ คุณ สาธุธรรม อธิบายได้กระจ่างแจ้งดีเหลือเกินค่ะ

(คือปกติ ควรอาราธนาศีลทุกวันค่ะ วันใดไม่ได้ทำทาน จะยังไม่กินข้าวกินน้ำ
วันใดยังไม่ได้อาราธนาศีล จะไม่ออกจากบ้านไงคะ @@

เคยน่ะค่ะ สำหรับตัวเอง อาราธนาศีลแล้ว ก็ตั้งใจนั่งสมาธิก่อนจะไปทานอาหารเช้า ตามสุภาษิตที่ว่าน่ะค่ะ แล้วนั่งสมาธิหลังอาราธนาศีลใหม่ ใจจะค่อนข้างนิ่ง นั่งได้สงบดี โดยเฉพาะตอนเช้าๆ แต่...สุดท้ายก็นั่งได้แค่ 10 นาที แพ้ทุกขเวทา ต้องลุกไปทานข้าว เพราะนั่งไปท้องร้องไป แสบท้องไป สุดท้ายทนไม่ไหว

#10 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 10 July 2008 - 10:48 AM

สู้สู้ค่ะ....
อีชั้น ก็จำหลวงพ่อทัตตะท่านมาพูดล่ะค่ะ..... biggrin.gif

สุนทรพ่อ

#11 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 10 July 2008 - 05:21 PM

เยี่ยมจริงๆ ยกนิ้วให้

#12 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2008 - 01:42 AM

ศีล....เป็นจุดเริ่มต้นครับ

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#13 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2008 - 10:02 AM

สาธุ ค่ะ