ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไมเป็นแบบนี้ เบื่อจจิง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 กระดิ่ง

กระดิ่ง
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 03:29 PM

ใกล้จะถึงวันคล้ายวันเกิดของฉันแล้วอีกไม่กี่ชั่วโมง แต่ฉันรู้สึกว่าฉันไม่มีอะไรดีเลยช่วงนี้ มีแต่เรื่องแย่ ๆ มาตั้งแต่กลางเดือนเมษาแล้ว ตอนนี้กำลังจะอายุ 24 ปีบริบรูณ์ เรื่องแย่ ๆ ของฉันก็มีตั้งแต่
1.คนที่เคยเป็นคนรักของฉันเค้าก็มีคนรักใหม่ แต่ก็ยังจะมาติดต่อฉันจนฉันบอกเค้าว่าถ้าเค้ารักฉันก็อย่างมายุ่งกันฉันอีก และแล้วเค้าก็ไม่มายุ่งกับฉันอีกจริง ๆ
2.มีคนมาคบกับฉันแต่เค้าคนนั้นก็มีภรรยาแล้ว พอภรรยาเค้ารู้ก็ขอคุยกับฉันและขอให้ฉันลาออกจากบริษัท ฉันก็ทำตามนั้นนะ แต่ก็มีพี่ที่เป็นระดับหัวหน้าอีกคนหนึ่งช่วยพูดไม่ให้ฉันออก
3.ฉันโดนหัวหน้าของฉันเรียกคุยเรื่อง ฉันขาด ลา มาสายบ่อย และไม่ฟังคำสั่งหัวหน้า ฉันก็เลยตัดสินใจว่าขอลาออก แต่พี่คนเดิมก็มาพูดไม่ให้ฉันออกอีก
4.ฉันก็เลยยังทำงานอยู่จนปัจจุบันนี้ แต่ฉันต้องอยู่เยี่ยงนักโทษ หน้าที่ของฉันตอนนี้ต่อทำงานทุกอย่างที่หัวหน้าสั่งทันที ไม่มีสิทธิ์หยุด ไม่มีสิทธิ์ลา ไม่มีสิทธิ์มาสายเด็ดขาด และก็ถ้าจะไปไหนมาไหนในเวลางานก็ต้องบอกหัวหน้าก่อนทุกครั้ง
และที่แย่ที่สุดฉันเป็นดังตัวต้นเหตุให้พี่ ๆ ที่ทำงานห้องเดียวกันฉันพอยติดร่างแห่ไปด้วย ณ ตอนนี้ฉันรู้สึกแย่มากไม่มีกระจิตกระใจจะทำงานแล้ว ปกติฉันจะเป็นคนที่ค่อนข้างอดทนกับแรงกดดันต่าง ๆ นานาได้ แต่ทำไมตอนนี้ฉันทนไม่ได้ก็ไม่รู้ ฉันไม่ได้ต้องการให้พี่ที่ทำงานในห้องเดียวกันต้องมาเดือดร้อนเพราะฉัน หน้าที่ใครก็หน้าที่ใคร งานใครก็งานใคร ความผิดใครก็ความผิดใคร ไม่จำเป็นต้องเอามันมาร่วมกัน
หัวหน้าคนก่อนหน้านี้ของฉันบอกไว้ว่า "กฎข้อที่ 1 ระดับหัวหน้าขึ้นไปถูกเสมอ กฎข้อที่ 2 ให้ย้อนกลับไปดูข้อที่ 1" ณ ตอนนี้ฉันพยายามที่จะท่องมันเอาไว้ และก็พยายามควบคุมตัวเองให้ได้ dry.gif dry.gif dry.gif

ขอบุญ คุ้มครอง ผู้อยู่ในบุญ สา...ธุ

#2 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 03:36 PM

ท่องคำขวัญนี้ไว้นะครับ

"ได้ค่ะท่าน ทันค่ะพี่ ดีเจ้าค่ะ เหมาะเลยนะคะนาย" happy.gif

#3 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 03:44 PM

สู้ต่อไปครับ
เดี๋ยวก็ดีเองนะครับ
เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย ก็เป็นแบบนี้แหละครับชีวิต
ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์
การทำงานไม่ใช่เรื่องง่ายต้องอดทนต้องปากกัดตีนถีบ

คุณเจอปัญหารุมเร้าทั้ง ชีวิตรัก การงาน อาจจะมีการเงินด้วย
เพราะตอนนี้บุญน้อย บาปมาก บาปเก่าคอยให้ผล
อย่างนั้นต้องสู้ ต้องทำบุญใหม่เพื่อ ให้เชื่อมต่อบุญเก่า

อย่าท้อนะ เดี๋ยวก็ดีเอง
มีมืดก็มีสว่างสลับกันไป

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 04:23 PM

แนะนำให้ลาไปปฏิบัติธรรม 7 วัน กลับมารับรองเดี๋ยวทุกอย่างจะโล่ง โปร่ง พร้อมลุยงานใหม่อีกสักตั้งทีเดียว นี่เสียดาย ถ้าเป็นผู้ชายจะแนะนำให้ลาบวชสักเดือน สองเดือน แต่นี่เป็นผู้หญิงบวชไม่ได้ ก็ให้ลาปฏิบัติธรรมแทน รับรองเห็นผลครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 My WAY

My WAY
  • 114 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 04:24 PM

นั่งสมาธิเยอะๆ เดี๋ยวปัญญาจะเกิด หนทางแก้ไขปัญหาก็จะตามมา happy.gif
หนทางสู่ที่สุดแห่งธรรม

#6 leng

leng
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 05:28 PM

look for the new job now....ka'
and before start the new place...You should go to Pa-na-wat for a week.
and Try to appreciate what you have and appreciate your health..as you are be
able to walk to work and go any where, some people sit on wheel chair....

#7 เศรษฐีหน้าใส

เศรษฐีหน้าใส
  • 177 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 06:56 PM

ลาไปปฏิบัติธรรม ๗ วัน ด่วน แล้วอดทนทำบุญตามที่ครูไม่ใหญ่บอก แล้วทุกอย่างจะค่อยๆดีขึ้นเอง ผมก็เกิดในครอบครัวค่อนข้างยากจน ไข่๑ฟองกิน๒คนกับพี่น้อง พ่อขายผักบางวันได้ ๖๐ บาท เลี้ยงลูก ๗คน ผมต้องทำงานทุกอย่างเพื่อหาเงินเรียนหนังสือ เริ่มทำบุญเป็นประมาณปี๒๕๒๔ แล้วก็อดทน ทำตามที่มี ๑๐ บาท ๒๐ บาท แล้วก็๑๐๐ บาท ๑๐๐๐ บาท ๑๐๐๐๐ บาท ๑๐๐๐๐๐ บาท มาเรื่อยๆ จนเดี๋ยวนี้ ถ้าไม่มีงานทำก็ไม่ต้องทำ นั่งสมาธิเยอะๆก็มีกินมีใช้ นี่เรื่องจริงๆนะ ดังนั้นอดทน แล้วต้องสร้างบุญให้เพิ่มขึ้นๆ เพราะหลวงปู่บอก คนบุญมากจะทุกข์น้อย คนบุญน้อยจะทุกข์มาก

#8 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 07:46 PM

น่าเห็นใจครับ ทำใจใสๆไว้นะครับ ค่อยหาทางแก้ไข ระหว่างนี้ก็หางานใหม่ไปเรื่อยๆ

PS. อยากถามเกี่ยวกับ Login Name เพื่อนตะวันธรรม มีความหมายอย่างไรครับ

#9 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 09:32 PM

happy.gif สู้ต่อไป

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#10 กระดิ่ง

กระดิ่ง
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 10:26 PM

ที่ตั้งว่าชื่อว่า "เพื่อนตะวันธรรม" ก็เพราะว่า
ฉันชื่อ เพื่อน คะ
เกิดวันอาทิตย์ คือ ตะวัน
ธรรม คือ ธรรมะ
มิได้ตั้งใจ ตั้งชื่อให้สอดคล้องกับบุคคลที่ควรเคารพ แต่ฉันหมายถึงว่า เพื่อนเป็นเพื่อนกับดวงตะวันที่มีแสงสว่างเปรียบเสมือนธรรมะที่สาดส่องลงมาจากฟากฟ้า คะ rolleyes.gif

ขอบุญ คุ้มครอง ผู้อยู่ในบุญ สา...ธุ

#11 บุญเลี้ยง

บุญเลี้ยง
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 11:47 PM

เข้าใจว่านักเรียนอนุบาล "เพื่อนฯ" คงมีความเครียดสะสม (รึเปล่า????)
แต่ที่แน่ ๆ คือ การที่เราต้องอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่ไม่เอื้ออำนวยต่อภาวะ "ใจสบาย" แล้วละก็
บุญเก่า บุญใหม่ ไม่มีโอกาสได้ช่องส่งผลเลย

จริง ๆ แล้ว อยากแนะนำให้เปลี่ยนงาน ถ้าทำได้
แต่ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง ที่ต้องตัดสินใจ
เช่น ภาระที่มีอยู่ รายได้สำรองช่วงรองานใหม่ เป็นต้น

ภาวะที่เป็นอยู่นี้ อาจทำให้คุณสับสน
แต่ไม่ว่าจะตัดสินใจยังไง ทุกอย่างขึ้นอยู่กับตัวเราเองทั้งสิ้น

นั่งธรรมะทุกวัน ตรึกกลางให้ได้ตลอดนะคะ แล้วจะค่อย ๆ ดีขึ้น
มาวัดทุกอาทิตย์เลยยิ่งดี เอาตัวเอง "แช่อิ่ม" อยู่ในบุญตลอด
เอาใจไปสนใจกับศูนย์กลางกายให้มากขึ้น
แล้วเราจะมองปัญหาชีวิต ในอีกมุมมองนึง

เหมือนนักมวย....เวลานี้คุณอาจกำลังเป็นเหมือนนักมวย
ต่อสู้กับ....อยู่กลางเวที เพื่อนผู้หวังดีเหมือนพี่เลี้ยง
แต่คุณกำลังโดนชก และ เมาหมัด
ไม่มีกรรมการคอยจับเวลา แล้วเคาะระฆังให้หมดยก
นอกเสียจาก คุณอาจต้องหยุดชกแล้วลงจากเวทีไปดื้อ ๆ
เพราะคุณตอบคำถามตัวเองไม่ได้ว่า "ชกไปทำไม"
พี่เลี้ยงก็ช่วยอะไรไม่ได้มาก เพราะเขาก็คิดว่าถ้าคุณยังชกอยู่ก็มีโอกาสชนะ
แต่...ในความเป็นจริง
"เรา" จะรู้ตัวเองดีที่สุด
รู้จักจากศูนย์กลางกายนี่แหละ
เป็นที่ปรึกษาที่ซื่อสัตย์
เป็นแหล่งแห่งขุมพลังมหาศาลของตัวเอง
และเป็นแหล่งแห่งกำลังใจที่มีมากมายไม่มีวันหมด
มีแต่ความสุข สดชื่นทุกวัน

ก่อนตัดสินใจอะไร ในเรื่องที่ลำบากใจ หรือไม่รู้จะตัดสินใจยังไง
นั่งธรรมะเยอะ ๆ นะคะ
พยายามดู....ไม่มีอะไรยาก
แล้วจะพบคำตอบที่ดีที่สุดด้วยตัวคุณเอง

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ป.ล. ถ้าเปลี่ยนดิสเพลย์เนมเป็นชื่ออื่นจะน่ารักกว่านะคะ เช่น เพื่อนกัน, For Friend เป็นต้น

อ้อ วันนี้วันใหม่แล้ว
Happy Birthday จ้า
ขอให้มีความสุขมีศูนย์กลางกายทุก ๆ วันนะคะ

#12 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 07 July 2008 - 11:53 PM

มองในแง่ดี คิด + ดีกว่านะครับ

1. เลิกกันไปตอนนี้ดีกว่าไปเลิกกันตอนแต่งงาน ยิ่งมีลูกแล้วเลิกยิ่งลำบากเข้าไปใหญ่
อยู่คนเดียวมีความสุขดีออก อยากทำอะไรก็ได้ทำ อยากไปไหนก็ได้ไป
แรกๆจะเหงาหน่อย แต่พอปรับใจได้กลับเป็นความสบาย เป็นอิสระ แล้วจะนึกขอบคุณที่เขาจากเราไป

2. - 4. บางทีเราต้องมาหาจุดบกพร่องของเราเองว่าเราขาดอะไรไป

ผมมักจะสาย ป่วย ลา ขาดประจำ (อิอิ) เพราะเราทำงานเกินหน้าที่ไป
พอทำงานเลิกดึกวันรุ่งขึ้นก็จะมาสายนิดหน่อย ที่เราคิดว่าไม่เป็นไร เพราะอยู่ชดเชยให้
แต่คนอื่นเขาไม่รู้ว่าเราอยู่ทำอะไร แถมอยู่คนเดียวไม่คุ้มค่าแอร์ น้ำ ไฟอีก
และหมายถึงว่าเราวางแผนงานเราไม่รัดกุมไม่รอบคอบถึงทำงานเิลิกดึก
พอรู้ตัวก็เริ่มปรับตัว

ยิ่งโดยเฉพาะถูกโดดเดี่ยวอยู่คนเดียวในแผนกด้วย (ขอบอก)
เจ้านายและคนอื่นๆ ไม่ชอบวัดเราเลย
แถมเรื่องการเมืองก็คนละฝั่งกันอีก
สิ่งที่เราจะทำได้ก็คือทน หรือไม่ก็หนี
แต่ผมเลือกที่จะทน

อันไหนที่เราไม่ชอบฟังก็ทำเป็นไม่ได้ยิน อันไหนที่เขาไม่ชอบเราก็ไม่พูดถึง
ไม่เคยบอกบุญคนในแผนก แต่บอกเขาอ้อมๆ โดยการคุยโทรศัพท์ให้เสียงดังหน่อย พอให้รู้ว่าเราทำอะไร
ส่วนถ้าเขาบอกบุญอะไรมาเราทำหมด

พอรู้ว่าเขาไม่ชอบอะไรเราก็พยายามปรับปรุงตัว ทำงานและประพฤติตัวให้เขาติเราไม่ได้
เขาไม่ชอบเราก็ไม่เป็นไร เราก็ไปมีเพื่อนต่างแผนก เลยกลายเป็นคนน่ารักสำหรับแผนกอื่น

ทำอยู่อย่างนี้พอปีทีี่ 8 รู้สึกว่าอะไรๆ ก็ดีขึ้น เขาร่วมบุญบ้าง
ทำเป็นลืมอยู่ในบุญวางไว้บนโต๊ะก็มีคนแอบหยิบไปอ่านบ้าง
แค่นี้ก็ดีใจแล้ว ว่าความอดทนที่ผ่านมาเราไม่สูญเปล่า
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#13 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 08 July 2008 - 09:15 AM

1.คนที่เคยเป็นคนรักของฉันเค้าก็มีคนรักใหม่ แต่ก็ยังจะมาติดต่อฉันจนฉันบอกเค้าว่าถ้าเค้ารักฉันก็อย่างมายุ่งกันฉันอีก และแล้วเค้าก็ไม่มายุ่งกับฉันอีกจริง ๆ

- ก็ดีแล้วไม่ใช่หรือครับ ชีวิตจะได้เป็นอิสระเสียที ไม่ต้องมีห่วงมาคล้องคอ

2.มีคนมาคบกับฉันแต่เค้าคนนั้นก็มีภรรยาแล้ว พอภรรยาเค้ารู้ก็ขอคุยกับฉันและขอให้ฉันลาออกจากบริษัท ฉันก็ทำตามนั้นนะ แต่ก็มีพี่ที่เป็นระดับหัวหน้าอีกคนหนึ่งช่วยพูดไม่ให้ฉันออก

- ถ้าเราคิดกับเขาแค่เพื่อน เราจะไปลาออกตามที่เขาบอกทำไมล่ะครับ แต่ขอให้คิดแบบเพื่อนจริงๆก็แล้วกันครับ อย่าเกินเลยมากไปกว่านี้

3.ฉันโดนหัวหน้าของฉันเรียกคุยเรื่อง ฉันขาด ลา มาสายบ่อย และไม่ฟังคำสั่งหัวหน้า ฉันก็เลยตัดสินใจว่าขอลาออก แต่พี่คนเดิมก็มาพูดไม่ให้ฉันออกอีก

- ขอบอกตรงๆอย่าได้โกรธนะครับ เป็นวิธีแก้ไขที่สิ้นคิดมากๆ ถ้าเป็นผม เจ้านายตำหนิผมแบบนี้ ผมจะตรวจสอบตัวเองว่าเป็นอย่างที่เจ้านายตำหนิหรือเปล่า ถ้าผมเป็นแบบนั้นจริง ผมจะปรับปรุงตัวเอง เปลี่ยนแปลงเสียใหม่ กำหนดเวลาของชีวิตใหม่ พยายามขาดงานให้น้อยที่สุด ทุกครั้งที่ขาดจะมีหลักฐานมาบอกเจ้านาย มาทำงานให้เร็วขึ้นกว่าเดิม เริ่มงาน8โมงเช้า ผมจะแก้ไขมาสัก7.30 หากโดนเจ้านายด่าเรื่องนี้อีกผมก็จะปรับเวลาใหม่เป็นมาให้ถึงที่ทำงานสัก7โมง หากโดนด่าอีก ก็จะขยับขึ้นไปเรื่อยๆจนเจ้านายเลิกด่า แล้วค่อยไปคิดค่าโอทีก่อนเวลากับเจ้านายทีหลังครับ เหอๆๆๆๆๆ

4.ฉันก็เลยยังทำงานอยู่จนปัจจุบันนี้ แต่ฉันต้องอยู่เยี่ยงนักโทษ หน้าที่ของฉันตอนนี้ต่อทำงานทุกอย่างที่หัวหน้าสั่งทันที ไม่มีสิทธิ์หยุด ไม่มีสิทธิ์ลา ไม่มีสิทธิ์มาสายเด็ดขาด และก็ถ้าจะไปไหนมาไหนในเวลางานก็ต้องบอกหัวหน้าก่อนทุกครั้ง

- หากอยากให้ชีวิตมีคุณค่า เป็นที่รักของเจ้านาย ก็ควรต้องทำเช่นนี้ตั้งแต่ต้นแล้วครับ สำหรับผม ผมจะถือว่าเจ้านายเป็นผู้มีพระคุณของผม เพราะหากเขาไม่รับเราเข้าทำงาน เราก็ไม่มีกิน ดังนั้นเวลาผมจะทำอะไรผมจะคิดถึงเจ้านายผมก่อนเสมอครับ แม้เจ้านายจะดุด่าว่ากล่าว จะใช้งานอะไรก็ตามที่ไม่ผิดศีล ผมก็จะก้มหน้าก้มตารับและทำ แม้เจ้านายจะไม่เห็นความดีความชอบก็ตาม เพราะถือว่าเป็นการทดแทนบุญคุณที่เขาให้ชีวิตใหม่เรา ทำให้เรามีกินมีใช้

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#14 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2008 - 10:17 AM

อันดับแรก... สุขสันต์วันเกิดค่ะ เกิดมาได้ 24 ปีแล้ว ผ่านไรมาก็ไม่ใช่น้อยแล้วละ แบบนี้เขาเรียกเบญจเพสน่ะเอง พี่ผ่านมาก่อน เครียดน่าดู ตอนนั้น แต่ตอนนี้หรอ ขอบอกว่า ลืมไปหมดแล้วอ่ะ

ปัญหาเนี่ย มันเริ่มต้นจากการที่เลิกกับแฟน ?
ใช่ไหมคะ ถ้าให้พี่เดา พอเลิกกับแฟน ใจเราไปติดกับแฟน ใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัว ทำให้ขาดสติ ทำไร ก็เลื่อนลอย ไร้ปัญญา มาควบคุม ความคิด คำพูด การกระทำ ทำให้ใช้ตัวและหัวใจอย่างสุรุ่ยสุร่าย ขาดงาน มาสาย ฯลฯ ตามมาเยอะแยะไปหมด

ก็แค่อยากจะบอกว่า อย่าไปคิดอะไรกับมันมาก ทุกสิ่งทุกอย่างน่ะค่ะ มันผ่านเข้ามา เดี๋ยวพรุ่งนี้มันก็จะผ่านไป จริงๆ แล้วชีวิตเรา ก็จะดีขึ้นดีขึ้น ทั้งนี้ เราต้องหมั่นเข้าหา คนที่จะให้ธรรมะ กับเราได้ ถ้าหาที่ทำงานไม่ได้ ก็มาหาที่วัด ตอนนี้น้องอาจจะยังไม่นิ่ง มันเป็นช่วงเปลี่ยนฮอร์โมน แต่ถ้าผ่านไปสักพัก แล้ว ชีวิตของน้องจะดีขึ้น เชื่อพี่ เพราะความคิด สติ ปัญญา มันจะนิ่งขึ้นอีกระดับ ทำให้มองเห็นอะไรต่างๆ รอบตัวได้อย่างแตกฉาน แล้วเราจะไม่เอาตัวเอง เข้าไปพัวพันกับปัญหา (ซึ่งมันเกิดเป็นเรื่องปกติของชีวิตมนุษย์ทุกคน ไม่เชื่อถามคนแถวนี้ดูสิคะ ใครมั่งไม่มีปัญหา) ให้ยุ่งยาก

ตอนนี้หรอ บอกได้คำเดียวว่า "หยุด"
หยุดคิด
หยุดพูด
หยุดกระทำ

ในทุกสิ่งที่ทำให้เราเครียด

ไม่ว่าเราจะหนีไปไหน ปัญหาก็จะตามเราอยู่ตลอดไป หากเราหาทางจัดการ "ความคิด" ของเราไม่ได้

ไม่มีใครอยากเจอปัญหา บางที ตัวเราเองนั่นแห่ละ ที่วิ่งเข้าหาปัญหา ความคิดของเราเองนั่นแหล่ะ ที่มันเป็นปัญหา ไม่ใช่คนอื่นหรอก ที่ทำให้เกิด จำไว้นะจ้ะ กลับไปคิดทบทวนให้ดี ที่ผ่านมาแล้ว ก็ให้มันแล้วไป แต่วันนี้สิ เราจะจัดการกับตัวเองยังไง ให้มัน "นิ่ง"

อย่ามัวแต่ไปตีโพย ตีพาย คนนั้นทำกับเรายังงั้น คนนี้ทำกับเรายังงี้

ที่เจ้านายเขาบอก เราก็หันมาพิจารณาตัวเอง แล้วปรับปรุงแก้ไข อย่าคิดว่าเขาตำหนิ แต่ให้คิดว่า เขาหวังดี แล้วมันก็จะดีกับตัวเราเองด้วย ถ้าเราแก้ตัวเราเองได้ เพราะการเป็นคนตรงต่อเวลา ก่อให้เกิดวินัย ไม่ใช่วินัยกับหมู่คณะ เท่านั้น แต่วินัยจะเกิดกับตัวเราเอง มันส่งผลให้เวลาเราจะหยิบ จะจับอะไร มันก็จะประสบความสำเร็จ เพราะว่าเรามีวินัยเสียแล้ว ไงคะ

ถ้าคิดว่าเจ้านายไม่ดี ก็จงคิดว่า โชคดีแค่ไหนแล้ว ที่เรามีงานทำ ลองหันไปดูขอทานข้างถนนดีกว่านะคะ ว่าเขาต้องลำบาก แบกหน้าขอเงินคนอื่นน่ะ เขาต้องอดทนมากกว่าเราขนาดไหน บางวันขอได้ ก็ได้กิน บางวันขอไม่ได้ ก็ไม่ได้กิน

เวลาท้อถอย ให้มองคนที่ด้อยกว่าเรานะ

ส่วนเรื่องที่ภรรยา เขาบอกให้เราออกจากงานนั้น เราก็หันมาทบทวนตัวเองดูดีไหม ว่าเราไปยุ่งกับสามีคนอื่น จริงหรือป่าว หรือหากไม่จริง เขามายุ่งกับเราเอง เราก็ต้องตีตัวออกห่าง ให้มากที่สุด ถ้าหากคำว่า "เพื่อน" มันมีระยะที่ใกล้เกินไป ทำให้หวั่น ไหว ก็ควรออกห่างให้มาก อย่าเอาตัวเองเข้าไปพัวพันกับปัญหา นะคะ พี่ขอเตือนด้วยความหวังดี "ต้นงิ้ว" มีจริงค่ะ เจ็บปวดทรมานทีเดียว

เพราะฉะนั้น ถ้าหากว่าหาทางออกไม่ได้จริงๆ ก็ให้หยุด ตั้งสติ ทบทวนความคิด "หยุด" เท่านั้นแหล่ะ พิจารณาให้ดีนะคะคำว่า "หยุด" คำเดียวเนี่ย ลึกซึ้งยิ่งนัก พี่ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ ชีวิตนี้ น้องยังต้องเจอปัญหาอีกมาก ถ้าเราไม่แก้ที่ตัวเราเอง น้องก็จะไม่มีทางจัดการกับปัญหาเหล่านั้นได้เลย สำคัญนะคะ ความคิดของเรา เอาใจช่วยค่ะ มีปัญหาไร ก็มาโพสท์แถวๆ นี้กำลังใจมีรออยู่เพียบเลยนะคะ laugh.gif

สุขสันต์วันเกิดค่ะ
แนบไฟล์  Happy_birthday_Version_DMC.MP3   1.85MB   144 ดาวน์โหลด

"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#15 khunnhoobus

khunnhoobus
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2008 - 11:48 AM

คุณพี่ฟ้าร้างตอบได้ถูกใจมากๆเลย ครับ อ่านแล้วขนาดไม่ได้มีปัญหาอย่างเจ้าของกระทู้ยังรู้สึกถึง ได้เลย ขอบคุณครับกับคำตอบดีๆ เพราะกำลังไม่สบายใจว่าจะหนีไปไหนสักที่แต่พออ่านแล้วเราจะหนีไปไหนก็ไม่พ้นจริงๆ ถ้าเราไม่หยุดที่ตัวเรา

#16 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2008 - 01:13 PM

หลายท่านก็มีประสบการณ์ไม่เป็นรอง จขกท.หรอกนะ อาจเป็นเพราะมีใจกับผู้อื่นมากเกิน?

ดังที่คุณฟ้าร้างกล่าว ดึงใจกลับมาหายังตัวเรา หยุด ตั้งสติหาคำตอบ ตั้งตนชอบให้ชีวิตเป็นมงคล แก้ไขอุปสรรคต่างๆ

ส่วน
กฎข้อที่ 1 ระดับหัวหน้าขึ้นไปถูกเสมอ กฎข้อที่ 2 ถ้าหัวหน้าทำผิดให้กลับไปดูข้อที่ 1"
- อย่าไปสนใจทุภาษิตอย่างนี้ เพราะเป็นภาษิตที่มนุษย์ชั้นปกครองคิดเองเออเอง เพื่อให้ปลอดจากผู้ใต้บังคับบัญชา แต่เขาคงไม่รู้ว่าภาษิตนี้ไม่ช่วยให้รอดจากเงื้อมือกฎแห่งกรรมหรอก

- Happy Birth Day 24 Yrs.
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#17 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2008 - 07:35 PM

แนะนำให้ฟังเพลง ชีวิตก็เป็นอย่างนี้ครับที่พี่เจินๆร้อง แล้วจะรู้สึกดีขึ้นครับ

#18 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2008 - 10:55 PM

หลาย ๆ ท่านก็แนะนำไปแล้วน่ะคะ
ลองสมมุติน่ะ ว่าตัวน้องเป็นหัวหน้างาน หรือ เป็นเจ้าของกิจการ เราต้องการอะไร เราหวังอะไรจากลูกน้องบ้าง
บางทีเราก็คิดว่า เราทำดีแล้ว สุดความสามารถแล้ว แต่สำหรับคนเป็นเจ้านาย อาจเห็นว่า คุณยังทำได้ไม่ดี ทำงานเช้าชามเย็นชาม ไม่คิดพัฒนาตัวเอง ฯลฯ สิ่งที่คุณทำที่คิดว่าดี เต็มความสามารถ มันแค่กระพี้เดียวในความคิดหัวหน้างานหรือเจ้าของกิจการก็ได้นะ กลับไปพิจารณาด้วยใจเป็นธรรมว่า เรามีข้อด้อยข้อดีข้อเด่นตรงไหน ดึงจุดเด่น ปรับจุดด้อย ดูที่การกระทำของคุณเป็นหลัก หากพยายามแก้ไข ทำเต็มความสามารถแล้ว คนเป็นหัวหน้างานหรือเจ้าของกิจการเค้าจะดูออกคะ คะ

ไม่รู้ปัญหางานมันมาก่อนปัญหาส่วนตัวเหรอเปล่า หากปัญหางานก่อนปัญหาส่วนตัว ก็หมายความว่า ทำงานแล้วมีปัญหามาตลอด แต่ตอนนั้นชีวิตส่วนตัวยังสดใส ก็เลยทนได้ แต่มาตอนนี้ ทั้งงานทั้งส่วนตัว มาแทคทีมเลย ก็ยิ่งไปกันใหญ่ หากลางานได้ก็ลาคะ ไปปรับจิตใจให้พร้อมเพื่อลุยงาน ต้องปรับใจให้เร็วที่สุดไม่เช่นนั้นงานจะพัง แล้วชีวิตก็จะพัง หากลาไม่ได้ หลังจากกลับมาบ้านก็นั่งสมาธิเยอะ ๆ คะ ช่วยได้เยอะน่ะ

ก็เค้าตามที่คุณต้องการ คุณก็มาเสียใจอีก ใช่เปล่าคะ(เดาอ่ะคะ แหะๆ) เรื่องมันผ่านมาแล้วน่ะ ก็ไม่รู้ว่าเหตุการณ์นี้เพิ่งสด ๆ ร้อน ๆ หรือ นานแค่ไหนแล้ว แค่อยากจะบอกว่า คน ๆ เดียว อย่าให้เค้ามีอิทธิพลต่อใจเรานานมากนัก มันไม่ดี รีบ ๆ ขุดออกจากใจโดยด่วน เกิดมาคนเดียว ตายก็ไปคนเดียว คิดแบบนี้คะ แล้วทุกอย่างจะดีขึ้น

หวังว่าคุณคงไม่ผิดศีลน่ะ ถือความบริสุทธิ์ใจของเราเป็นหลัก แต่หากมีใจนิด ๆ ก็คงไม่บอกมั่งคะต้องทำยังไง อย่าเอาชีวิตไปเสี่ยงเลยน่ะ

คิดมากเกินไปเหรอเปล่าคะ ที่ว่าต้องอยู่เยี่ยงนักโทษ คิดในแง่+ไว้คะ คิดซิคะว่า หัวหน้ากำลังฝึกนิสัยดี ๆ ให้เรา จับดีหัวหน้างานซิคะคุณ เหมือนเด็กดี วี-สตาร์ ทำกันคะ

#19 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2008 - 11:08 PM

นักเรียนอนุบาล IQ0
ทำอยู่อย่างนี้พอปีทีี่ 8 รู้สึกว่าอะไรๆ ก็ดีขึ้น เขาร่วมบุญบ้าง
ทำเป็นลืมอยู่ในบุญวางไว้บนโต๊ะก็มีคนแอบหยิบไปอ่านบ้าง
แค่นี้ก็ดีใจแล้ว ว่าความอดทนที่ผ่านมาเราไม่สูญเปล่า

สู้ต่อไปทาเคชิ happy.gif เราต้องเนียน ๆ คะ อิอิ

#20 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 09 July 2008 - 01:44 PM

สาธุ

ได้กำลังใจมากมายเลย ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ