ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กังฟูแพนด้า กับแง่ธรรมในการมองโลก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2008 - 09:20 PM

ใครได้ไปดู กังฟูแพนด้า มาบ้างเอ่ย?

แอนนิเมชั่น มูฟวี่ เรื่องนี้ คนถือศีล 8 ก็ดูได้ ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใด..

เพราะดูแล้วนอกจากจะหัวเราะ (แบบสำรวมๆ) แล้ว ยังได้แง่ธรรมในการมองโลก (ตามจริง) อีกด้วยนา..

สำหรับผม หลังพาลูกสาววัย 7 ขวบ และลูกชายวัย 4 ขวบ ไปดูมาแล้ว ผมว่าผมได้แง่คิดดีๆก็คือ

ใจที่ไม่คิดอยากได้ ใจที่วางอย่างเป็นกลางๆ (คือไม่ดีใจ ไม่เสียใจ) ย่อมเป็นใจที่มีพลัง และย่อมสำแดงพลังออกมาได้อย่างไม่มีขีดจำกัด (unlimited power)

ใครยังไม่ได้ดู ก็หาแผ่น CD มาดูน่ะครับ

เป็นอะไรที่ คลายเส้นได้ดีจริงๆ (แต่อย่าลืมนั่งสมาธิน่ะครับ)

ไฟล์แนบ

#2 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 10 July 2008 - 10:14 PM

ซื้อแผ่น copy เหรอคะ ไม่ดีมั้ง รอของแท้ดีกว่า 555 (ยังกับตัวเองไม่เคยซื้อ)
หนู pungpa เรียนทำด้านแอนิเมชั่นที่มหาวิทยาลัย ก็เลยต้องไปดู (แต่ยังไม่ได้ดูเลย) ดูจากตัวอย่างหนังแล้ว เรื่องนี้สอนได้หลายๆอย่างเลยละคะ

ไม่ว่าจะเป็นลายเส้น สี แสง ของตัวการ์ตูน (ด้านการเรียนนะคะ เพราะต้องวิเคราะห์และวิจารณ์)
และก็แง่คิดของเรื่อง "ไม่คิดที่จะชนะ ถึงจะชนะ"
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#3 usr16773

usr16773
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2008 - 09:41 AM

ผมได้ดูกังฟูแพนด้าแล้วชอบมากเช่นกันครับ ได้ข้อคิดหลักๆคือ
1. ความเชื่อมั่นไม่ได้อยู่ที่เหตุผล แต่อยู่ที่หัวใจ (ข้อคิดจากคัมภีร์มังกรที่ว่างเปล่า)
2. การจะเป็นคนเก่งอะไรได้ต้องฝึกโดยอาศัยธรรมชาติที่เราชอบเป็นตัวนำ (เช่นการฝึกอาโปโดยการเอาอาหารมาล่อ)

#4 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2008 - 10:51 AM

"หยุด"
เป็นตัวสำเร็จ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#5 กาแฟเย็น

กาแฟเย็น
  • 121 โพสต์
  • Interests:วาดการ์ตูน เล่นคอมกับโปรแกรมแต่งรูปต่างๆ ชอบถ่ายรูปอยู่เหมือนกัน

โพสต์เมื่อ 11 July 2008 - 03:38 PM

อยากดูจัง ที่อิตาลีหนังเรื่องนี้เข้าโรงช้ามากๆๆๆ กว่าจะได้ดูก็ปลายสิงหาแหนะ เรียนอะนีเมชั่นเหมือนกันเลยอยากดูให้ได้เรย

#6 ใสเย็น

ใสเย็น
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2008 - 05:11 PM

อยากดูจังสงสัยน่าจะสนุกแน่ๆเลย
pthata.hi5.com

#7 ขวัญแก้ว

ขวัญแก้ว
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2008 - 07:10 PM

ชอบตอนที่พ่อบอกสูตรก๋วยเตี๋ยวค่ะ ใครดูแล้วจะนึกได้ว่า เออ...จริงๆแฮะ ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับความเชื่อของเราทั้งนั้นเลย ถึงแม้ว่าจะมองไม่เห็น แต่ว่ามีอยู่จริงๆ smile.gif

ลองไปหาดูกันนะคะ หนังเรื่องนี้สอนไว้หลายเรื่องเลยดีเดียว
เหมาะทั้งเด็กและผู้ใหญ่เลยค่ะ smile.gif

#8 swo

swo
  • Meditation Admin
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2008 - 07:19 PM

ไม่ได้ดู ไม่รู้จัก ตก เทรน อย่างแรง

#9 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2008 - 05:13 PM

ไม่ได้ดู ไม่รู้จัก ตก เทรน อย่างแรง (swo)

ไม่เป็นไรครับ อย่าให้ใจตก หรือตกใจเป็นใช้ได้ครับ อิ อิ

(อารมภ์นี้อารมภ์เดียว ต้องเดี่ยวอารมภ์ดีจ้า)

#10 usr23341

usr23341
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 July 2008 - 05:23 PM

ผมไปดูมาแล้วครับก็สนุกดีนะ มีคุณธรรมหลายข้อแฝงอยู่
เช่นเมื่อเรามองสิ่งที่เราต้องทำเป็นของง่ายหรือของที่เราชอบ
ก็จะทำได้สำเร็จ เหมือนแพนด้าที่นึกคัมภีมังกรเป็นของกินไกลแค่ไหนก็ไปเอาได้
เหมือนที่เรานำใจมาหยุดที่ศูนย์กลางกายก็จะทำได้สำเร็จ

#11 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 08:21 AM

ไปดูมาแล้ว smile.gif