ไปที่เนื้อหา

- - - - -

การดาวน์โหลดเพลงต่างๆในอินเตอร์เน็ตบาปไหมค่ะ ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *ประภาสิรินาท*

*ประภาสิรินาท*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 09:45 PM

มีข้อสงสังอยู่หนึ่งข้อค่ะ
คือว่าหนูชอบมากที่จะฟังเพลงต่างๆ เลยไปที่เว็บไซต์ให้ดาวน์โหลดฟรี แล้วบาปไหมค่ะ
ถ้าบาปผิดศีลข้อไหนค่ะ

ไฟล์แนบ

#2 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 10:49 PM

ใช้ศีล 5 ข้อ check ดู..

ตกที่ข้อ 2 คือ การไม่ลัก ไม่ขโมย : ถ้าเพลงที่โหลดนั้น เจ้าของเค้าไม่อนุญาต หรือมีคนแอบขโมยมา upload ไว้บน web ตัวเอง และทำให้ download ได้ แล้วบังเอิญเรา browse ไปเจอเข้าและอาจจะลังเลใจ หรือไม่แน่ใจว่าเพลงดังกล่าวถูกขโมยมาหรือไม่? หรือเจ้าของเค้าอนุญาตแล้วหรือไม่? (อันนี้จะรู้ได้ก็ต่อเมื่อ ไปดูที่ web เจ้าของเพลงนั้นเอง)

ขอแนะนำว่า..

อย่า download ดีกว่าครับ..เพราะ..

1.อาจจะเข้าข่าย--รับของโจร--อาจมีความผิดในทางโลกคือ ถ้าโดนจับโดยตำรวจไซเบอร์ (ไม่ใช่ไซบอร์กน่ะ) คณะ
กรรมการทรัพย์สินทางปัญญา อาจเพ่งโทษได้ และโทษละเมิดทรัพย์สินทางปัญญานี่เมืองนอก เค้าว่ากันหนักเชียว
ส่วนความผิดในทางธรรม คือ ผิดศีลข้อ 2 เต็มๆ ย่อมมีวิบากกรรมติดตัวไป ภพชาติหน้า ย่อมได้รับผลอย่างเดียวกัน แต่
มากกว่าร้อยเท่าพันทวี (อ้าว..ใครจะไปรู้ ชาติหน้าอาจเกิดเป็นเจ้าของบริษัทค่ายเทปฯ ก็เป็นได้)

2.ถ้าอยากฟังตอนไหน ก็อาจโหลดมาฟังตอนนั้นเลยครับ พอฟังเสร็จก็ delete ทิ้งเสีย อย่าเก็บไว้ในคอมฯ

3.รสแห่งเพลงไหนๆ ก็สู้รสแห่งเพลงธรรมไม่ได้ (อันนี้ taste ส่วนตัว) ดังนั้นแนะนำว่าคุณควรหันมาฟังเพลงธรรมมะดีกว่า
เพลงทางโลก และเพลงธรรมมะก็หาโหลดได้ฟรี ที่ www.dmc.tv ไม่มีใครว่า แม้จะโหลดไปแบ่งเพื่อนฟัง นอกจากว่า
จะโหลดไปเพื่อผลประโยชน์ทางธุรกิจล่ะครับ (อันนี้ต้องขอ'ญาต webmaster เค้าก่อนน้า--ไม่ผิดศีล แต่ผิดธรรมง่ะ)

4.หันมาถือศีล 8 ก็หมดเรื่อง--จะได้ไม่ต้องไปหล่ง ไปโหลดอะไร ให้กังวลใจอะไร ต่อมิอะไร..อิ อิ

understand?

#3 Noble

Noble
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2008 - 01:19 AM

ยกเว้น web ที่มีเพลงให้ Down Load ไว้ให้ทดลองฟังบางเพลงในอัลบั้มครับ
Search หาจาก Google ว่าFree Music, Trial Music สิครับ
มีเพลงดีๆ ที่เจ้าของเขานำมาให้ฟังฟรี
เผื่อติดใจซื้อเขา ทั้งอัลบั้ม อันนั้นชัวร์ไม่บาปครับ เพลงดีๆเพียบ

#4 Crystar Boyz

Crystar Boyz
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2008 - 10:12 AM

แล้วคนไม่รู้จัก ซื้อเป็น Vampire มาลงให้โหลดบนเวปล่ะครับ

เคยได้ยินมาประมาณว่า
พวกแผ่น Vampire ที่เราเห็นกันเนี่ยะ
ก็คือเพลงที่ถูกส่งมาจาก Studio อ่านะ
คือเขาต้องการโปรโมตให้นักร้องอ่ะ

><"

#5 Noble

Noble
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2008 - 11:47 AM

Vampire คือซีดีเถื่อนครับผม จะโปรโมทไหมไม่ทราบ แต่ผิดกม.แน่ๆ จับกันประจำ
ต้นทางผิด นำมา Upload ก็คงไม่ถูกต้องครับ

#6 Soldier Class One

Soldier Class One
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2008 - 01:31 PM

ผมชอบ ดาวโหลด การ์ตูนอะ ผิดด้วยหรอ

เป้าหมายชีวิต คือ ที่สุดแห่งธรรม

#7 *ประภาสิรินาท*

• Guests

โพสต์เมื่อ 19 July 2008 - 07:20 PM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและการตักเตือนค่ะ

#8 *ประภาสิรินาท*

• Guests

โพสต์เมื่อ 19 July 2008 - 07:29 PM

ดิฉันลบเพลงทิ้งหมดแล้วค่ะขอบคุณมากค่ะ

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 July 2008 - 12:29 PM

File พวกนี้ หากย้อนไปพูดคุยกันเมื่อสิบ ยี่สิบปีก่อนโน้น คงมีคนหาว่าบ้า เพราะเหมือนขโมยอากาศธาตุ(ความว่างเปล่า)ของกันและกัน จะเป็นบาปได้อย่างไร

เพราะเทคโนโลยีสมัยนั้นยังไม่พัฒนา แต่ปัจจุบันเทคโนโลยีพัฒนาขึ้นมา พอไป Download เพลงที่เขาไม่อนุญาติก็เข่าข่ายลักขโมยทันที

แล้วผลจะเป็นอย่างไร หากนำเคสคล้ายๆ กันที่เคยออกมาจับ เรื่องทำนองนี้ก็คงจะเหมือน ไป Copy ยี่ห้อสินค้าดังๆ มาทำสินค้าเลียนแบบวางจำหน่ายน่ะครับ ซึ่ีงก็จะทำให้ต่อไปเวลาคิดอะไรใหม่ได้ ก็จะโดนบ้างครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร