ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

***** จะแก้ไขปัญหากันอย่างไรดี.....?*****

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บ้านดวงแก้ว

บ้านดวงแก้ว
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2008 - 09:03 AM

***** วันเสาร์ที่ ๑๙ ก.ค. ที่ผ่านมานี้ มีพิธีตักบาตรพระ ๑,๐๐๐ กว่ารูป ที่สุขสวัสดิ์ ซอย ๒๗ ใกล้ห้าง
โลตัส สาขาบางปะกอก พิธีกรรมผ่านพ้นไปด้วยความเรียบร้อย สาธุชนมาตักบาตรเป็นจำนวนมาก...........
แต่มีอยู่สิ่งหนึ่งที่ไม่เรียบร้อย ไม่ดีไม่งามเกิดขึ้น และไม่ใช่เกิดขึ้นครั้งแรก แต่เกิดมาหลายครั้งหลายที่แล้ว
ก็คือจะมีกลุ่มบุคคลที่ไม่กลัวนรก มาลักขโมยไทยธรรมที่สาธุชนนำมาใส่บาตรไปเป็นจำนวนมาก บางคนมากัน
เป็นทีมเป็นคณะช่วยกันยกช่วยกันขนไปบ้านตนเอง บางคนกลัวไม่ทันก็เอาไปแอบไปซ่อนตามตรอกซอกซอย
ขนกันเป็นถุงๆ เป็นเข่งๆ ไม่กลัวนรกเลย พฤติกรรมเหล่านี้เกิดขึ้นบ่อยและมีแนวโน้มว่าจะมากขึ้นด้วย อย่างเช่น
ตักบาตรที่สะพานพุทธฯ ก็เหมือนกันมีการขโมยของจำนวนมาก และเป็นที่น่าสังเกตว่าจะเกิดขึ้นในกรุงเทพฯ มาก
กว่าต่างจังหวัด และจะขยายมากขึ้น คาดว่าพิธีตักบาตรพระที่ "เยาวราช" วันที่เสาร์ที่ ๙ สิงหาคมนี้ จะมีพวก
หัวขโมยไปขโมยไทยธรรมกันมากขึ้นกว่าที่อื่นนะ เราจะหาทางแก้ไขกันอย่างไรดี....? ลองช่วยกันคิดช่วยกันหา
ทางแก้ไขหน่อยก็ดีนะครับ.....อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ*****

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 20 July 2008 - 01:12 PM

ต้องประสานงานขอกำลัง จนท. ตำรวจไว้ล่วงหน้าใหมครับ กลุ่มมิจฉาชีพไม่กลัวบาปแต่น่าจะกลัวตำรวจ

#3 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 20 July 2008 - 11:40 PM

ควรทำสติ๊กเกอร์หรือป้ายเขียนบอกไม่ให้ขโมย แล้วแจ้งผลของการขโมยของพระที่ชาวบ้านจบทำบุญด้วย เขียนแบบอ่านง่ายเข้าใจเลย ติดป้ายให้รู้ไปเลยว่าเรารู้ทัน ให้เค้าตัดสินใจเองว่าจะทำบาปหนักหรือไม่
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#4 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2008 - 12:18 PM

ความจนมันบีบบังคับ คิดว่าลึก ๆ ทุกคนกลัวหมดคะ แต่กลัวอดมากกว่า แต่บางคนก็ยากเกินเยียวยา

จุดที่รวมของทุกจุด หลัก ๆ คงต้องขอกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจคะ และคนที่รับของจากพระท่าน ก็ต้องกราบเรียนให้ท่านทราบว่า ควรให้กับคนที่มีปลอกแขนคะ อย่างน้อย ๆ ป้องกันในระดับหนึ่ง แต่ต้องเตรียมปลอกแขนไว้เยอะพอสมควร เกินดีกว่าขาดเพราะวันงานอาจมีอาสาสมัครมาเพิ่ม และก็อาจมีคนหวังดีแต่ประสงค์...แฝงมาในรูปของอาสาสมัคร ก็คงต้องตั้งกฎเกณฑ์ว่า อาสาสมัครต้องชุดขาว,ชุดในเครื่องแบบต่าง ๆ เช่น ชุดนักเรียน ชุดนักศึกษา เป็นต้นคะ ถึงแม้ว่าอาจดูว่าขัดในจิตศรัทธาที่จะช่วยงาน แต่มันจำเป็นคะ และคิดว่า ต้องทำน่ะคะ ไม่งั้นปัญหามันไม่ลดแน่ ๆ อย่างน้อย ๆ ให้มันรั่วไหลน้อยที่สุดเท่าที่ทำได้ คิดว่างานที่เยาวราช ต้องเตรียมรับมิอให้ดี

#5 ลูกอินทรีย์หัดบิน

ลูกอินทรีย์หัดบิน
  • 369 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2008 - 01:01 PM

เขียน วิบากกรรมในการลักขโมยของในวัด เอาที่เขาเห็นง่ายๆๆ คือ จะยากจน ถูกปล้น ไม่มีอันจะกิน หิวโหย แล้วรับโทษในนรก

รายการชีวิตในสังสารวัฏ

ยืนยันตัวจริงเสียงจริงเจ้าของกรณีศึกษากฎแห่งกรรม

http://video.dmc.tv/programs/life_in_samsara/page5.html

หนังสือเรียนธรรมะ DOU           http://book.dou.us/d...ya-book-gl.html

GL 101 จักรวาลวิทยา                            http://book.dou.us/gl101.html
GL 102 ปรโลกวิทยา                              http://book.dou.us/gl102.html
GL 203 กฎแห่งกรรม                             http://book.dou.us/gl203.html
GL 305 ปฏิปทามหาปูชนียาจารย์           http://book.dou.us/gl305.html

#6 karnkarn

karnkarn
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2008 - 04:03 PM

เห็นด้วยค่ะ ควรมีป้ายประกาศเตือนและเขียนวิบากกรรมที่จะได้รับจากการที่ขโมย เอาแบบเป็นรูปภาพนะคะ แต่คิดว่าคงแก้ปัญหาไม่ได้ทั้งหมด แต่ก็คงเตือนสติคนที่คิดจะทำได้ค่ะ

#7 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2008 - 04:22 PM

ใจเย็นๆ ค่ะ อนุโมทนาในความคิดดีเพื่อพระศาสนานะคะ

เท่าที่ทราบ การจัดงานแต่ละครั้งจะมีการประชุมกันค่ะ
ซึ่งทีมงานคงจะได้พยายามแก้ไขเรื่องดังกล่าวแล้ว
ด้วยการ identified ทีมงาน ด้วยวิธีต่างๆ เช่น ป้ายคล้องคอ หรือ อื่นๆ

เรื่องนี้ ..... พวกเราคุยกันได้ แต่อย่างไร ก็คงแล้วแต่ทีมงานที่จัดอยู่ดีค่ะ

ถ้าเป็นดิฉันซึ่งไม่ใช่ทีมจัดงาน หากบังเอิญไปเห็นเข้า
จะเข้าไปบอกเขาเลยค่ะ ว่าหยุดซะ อย่าทำ
และ
จะบอกเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องด้วยค่ะ

มนุษย์ที่ยังเป็นเมล็ดบัวค่ะ dry.gif
อย่างไรเสีย หลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย
ก็ต้องพาพวกเขาไปด้วยในอนาคตอยู่ดีค่ะ

เพราะฉะนั้น ไหน ๆ เราไปทำบุญใหญ่ อย่าลืมทำใจใสๆ นะคะ
เรื่องอะไรจะให้เขามาทำให้เราใจขุ่น

ดิฉันว่า.....
แม้เจอคนเหล่านี้
ก็ให้เอาเมตตานำหน้านะคะ
เมตตาที่เขายังไม่รู้ว่า มีนรกจริงๆ
และ
เราอาจจะต้องไปช่วยขวางนรกเขา
โดยให้มีความโกรธน้อยที่สุด
และ ดีที่สุด คือ ไม่โกรธเลยค่ะ

เราจะได้เอาบุญกลับบ้านเป็นกระบุง
ทั้งบุญตักบาตร
บุญรักษาสมบัติพระศาสนา
บุญเป็นกัลยาณมิตร
ขันติบารมี เมตตาบารมี วิริยบารมี และ อุเบกขาบารมีค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#8 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 22 July 2008 - 05:44 PM

น่าสงสารคนเหล่านี้ที่ขโมยของพระศาสนาไป ข้าวของนั้นเป็นไทยธรรมที่สาธุชนได้จบอธิษฐานแล้วใส่บาตรทำบุญด้วยดีแล้ว ย่อมเป็นทรัพย์ของพระพุทธศาสนา แต่คนที่ไม่รู้ไม่ตระหนักถึงโทษภัยกลับฉกชิงไปด้วยคิดว่าไม่มีใครรู้ ไม่มีใครจับได้ ทรัพย์นั้นก็จะเป็นของๆตน อนาคตเขาย่อมได้รับผลกรรมอันทุกข์ทรมานนัก

ที่มีผู้แนะนำมาว่าใช้ปลอกแขน ป้ายคล้องคอ ก็เป็นแนวความคิดที่ดีมาก
ไม่ทราบว่าพื้นที่เป็นอย่างไร แต่ถ้าวางแนวให้ส่งชุดอาหารตักบาตรเข้ารถตู้ที่ปิดมิดชิด หรือรถใหญ่ที่มีหลังคาที่มีคนคุมของเข้าอยู่จุดเดียว เมื่อใส่ของครบหมดแล้วปิดประตูรถ อาจช่วยได้บ้าง

แล้วอาจนำรูปภาพมหานรกขุมต่างๆ ที่เกี่ยวกับการลักขโมย พร้อมคำอธิบายว่าทำกรรมอะไรถึงได้มาอยู่ที่นรกนี้ ต้องตกนรกนานแค่ไหน มาติดที่ข้างรถ(เวลาก่อนส่ง และขณะกำลังส่งอาหารตักบาตร) อาจทำให้คนคิดขโมยได้รู้สึกกลัวบาปขึ้นมาได้
เมื่อเก็บของเสร็จก็เอารูปนรกออก เปลี่ยนเป็นรูปสวรรค์วิมานมาติดแทน ให้คนผ่านไปมาได้อนุโมทนาบุญกับบุญที่ได้ตักบาตรกันค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#9 usr16691

usr16691
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2008 - 11:04 AM

เข้าใจลึกซึ้งเลย ว่าทำไม หลวงพ่อธรรมะ ถึงให้ลูก ๆ ทุกคนไปรวย

ทีมงานต้องช่วยกันดู เพราะไม่อย่างนั้น คนขโมยจะตกนรก กันหมด
Napas