ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ปาราตี

ปาราตี
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2008 - 09:59 AM

มีกรณีศึกษาของหลวงพ่อเกี่ยวกับเรื่องนี้ไหมค่ะ ดิฉันเป็นพนักงานบริษัท พอดีว่าที่ทำงานได้มีการปรับเปลี่ยนฮวงจุ้ยของสำนักงาน และอื่นๆมากมายโดยคำแนะนำจากซินแสชื่อดังคนหนึ่ง... จึงมีข้อสงสัยเกียวกับอิทธิพลของฮวงจุ้ยค่ะ

#2 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 20 July 2008 - 02:18 PM

อันนี้ไม่ใช่กรณีศึกษาของหลวงพ่อนะครับ แต่เป็นสิ่งที่ผมได้เรียนรู้และศึกษามาก่อน

ก่อนอื่นต้องขอบอกไว้ก่อนว่า จุดมุ่งหมายที่แท้จริงของฮวงจุ้ยนั้น จริงๆแล้วเป็นการปรับเปลี่ยนสภาพแวดล้อมเพื่อให้มนุษย์อยู่ร่วมกับธรรมชาติได้ สะดวกในการดำเนินชีวิต และนำเอาธรรมชาติมาใช้กับตัวเราให้เกิดประโยชน์อย่างสูงสุดเท่านั้นเองครับ มิได้เป็นการเสริมหรือแก้ไขดวงแต่อย่างใด แต่ในปัจจุบันนั้น คนทั่วไปส่วนใหญ่จะหาที่พึ่งที่ยึดเหนี่ยวจิตใจเวลาที่ตัวเองมีความทุกข์ตามที่แต่ละคนได้พบเจอ เช่น เจ็บป่วยไม่สบายบ่อย มีปัญหาต่างๆในทุกด้าน อยากรวย จึงมีคนหัวหมอบางกลุ่มนำเอาหลักฮวงจุ้ยมาใช้ประโยชน์ในทางธุรกิจขึ้น และได้ใช้กันสืบต่อกันมา เกริ่นกันแค่นี้คงพอแล้วนะครับ เข้าเรื่องเลยดีกว่า

ฮวงจุ้ยที่แท้จริงนั้นมีอิทธิพลต่อการดำเนินชีวิตเหมือนกันครับ ฮวงจุ้ยก็คือธรรมชาติ ทุกสิ่งทุกอย่างที่อยู่รอบตัวเราและแม้แต่ตัวเราคือฮวงจุ้ยทั้งสิ้น ฮวงจุ้ยนั้นแบ่งออกเป็นด้าน+และ- ในกรณีของคุณเจ้าของกระทู้ เป็นการปรับเปลี่ยนฮวงจุ้ยของที่ทำงาน ฮวงจุ้ยด้าน+นั้นก็อย่างเช่น การจัดวางผังหรือตำแหน่งโต๊ะที่ทำงานควรจัดให้เป็นระเบียบง่ายต่อการติดต่อ ไม่ซับซ้อนจนเกินไป สะดวกในการใช้อุปกรณ์เครื่องใช้ของบริษัท เพื่อให้การทำงานเป็นไปได้อย่างราบรื่นไม่ติดขัด ส่วนฮวงจุ้ยในด้าน-ก็อย่างเช่น การจัดวางผังหรือตำแหน่งการจัดวางโต๊ะ เครื่องใช้ในสำนักงานไม่ดี ทำให้การดำเนินงานเกิดความล่าช้าเป็นนั่นเอง เช่น

โต๊ะฝ่ายขายที่ควรอยู่ใกล้ฝ่ายการตลาดเพื่อที่จะได้สะดวกติดต่อประสานงานสอบถามราคาเวลามีผู้มาติดต่อและสามารถได้ทราบข้อมูลอย่างถูกต้องครบถ้วนในทันที ส่งผลทำให้การติดต่อซื้อขายเป็นไปอย่างรวดเร็ว นี่จึงเป็นหลักฮวงจุ้ยในด้าย+ครับ

แต่หากโต๊ะฝ่ายขายและฝ่ายการตลาดอยู่ไกลกัน แทนที่จะสามารถติดต่อสอบถามราคาได้ทันทีกลับต้องเสียเวลาเดินไปถามหรือโทรภายในไปถามซึ่งมีสิทธิ์ทำให้สื่อสารข้อมูลกันได้อย่างผิดๆและปล่อยให้ผู้มาติดต่อต้องรอนานจนทนไม่ไหวกลับไป นี่จึงจัดเป็นฮวงจุ้ยด้านลบ

นอกจากนี้พนักงานหรือผู้ที่ทำงานในสำนักงานก็ถือเป็นฮวงจุ้ยเหมือนกันครับ เช่น แม้เราจะมีสำนักงานที่จัดถูกหลักของฮวงจุ้ยแต่พนักงานเกรียจคล้าน ไม่มีประสิทธิภาพในการทำงาน ที่สำคัญไม่มีศีล แม้ฮวงจุ้ยของสำนักงานจะดีเพียงใดก็สามารถทำให้บริษัทล่มจมได้เช่นกัน

ขอแนะนำอย่างหนึ่งนะครับ นักฮวงจุ้ยที่ดีจะพูดคุยหลักฮวงจุ้ยอย่างมีเหตุมีผล หากเป็นผู้ที่ทำตัวเป็นนักฮวงจุ้ย มักจะอวดอ้าง และมักจะมองแต่สิ่งไม่ดีและให้กำจัดทิ้งทั้งหมด ดังนั้นระวังตัวให้ดีนะครับ หุหุ

ผมเคยมีประสบการณ์มากก่อน สมัยที่ผมยังเด็กอายุประมาณ12ปี แม่ผมยังไม่รู้จักวัดดีเท่าไหร่ มักชอบพึ่งพาหมอดูอยู่เสมอ มีอยู่วันหนึ่ง พาซินแสคนหนึ่งมาดูฮวงจุ้ยที่บ้าน เขาว่าไงรู้ไหมครับ เขาชี้ไปที่พระประธานแก้วใส บอกองค์พระนี้ไม่ดีผิดหลักฮวงจุ้ยให้นำเอาไปทิ้ง ผมเริ่มเขม่นเล็กน้อย แล้วมันก็ชี้มาที่เจ้าแม่กวนอิมหยกที่ตอนนั้นแม่ผมนับถืออยู่ บอกเช่นเดิมว่าผิดหลักฮวงจุ้ยให้เอาไปทิ้งนํา ผมเริ่มตะหงิดๆ และของทุกชิ้นที่มันชี้เป็นของแพงๆทั้งสิ้น มีการบอกแม่ผมด้วยว่าหากไม่มีเวลาเขาจะนำไปจัดการให้ ตอนนั้นอารมณ์ผมเริ่มรุนแรง สุดท้าย มันเดินมาดูที่ห้องนอนผม และบอกแม่ผม ว่าห้องผมผิดหลักฮวงจุ้ยอย่างแรงซึ่งตอนนั้นผมยอมรับว่าผิดหลักจริงๆเพราะผมปล่อยให้ห้องรกมากนั้นเองครับ - -" แต่มันก็ว่าของมันไปเรื่องและที่สุดชี้ไปที่รูปในหลวงที่ผมเคารพรักที่ติดไว้ในห้องนอนผม แล้วบอกว่าไม่ดีต้องเอาไปทิ้งเช่นกัน เท่านั้นแหล่ะตะบะผมแตกทันทีถึงกับพูดออกมาว่า กล้าลบหลู่เบื้องพระยุคลบาทหาก...แจ้งตำรวจใครจะซวยเพราะฮวงจุ้ยกันแน่ เท่านั้นแหล่ะ รีบเดินออกจากห้องผมทันที

นี่เป็นตัวอย่างของผู้ที่อ้างเป็นนักฮวงจุ้ยนะครับ ^ ^"

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#3 nut33

nut33
  • 142 โพสต์
  • Interests:http://www.dhammakaya.tv
    http://www.dhammakaya.biz

android Application ธรรมกาย
    https://play.google.com/store/apps/details?id=com.conduit.app_96f25c33fb1b4867b3b98cc85a26a854.app

โพสต์เมื่อ 20 July 2008 - 03:07 PM

มีใน มงคลชีวิต38ประการของหลวงพ่อทตฺตชีโว
พระภาวนาวิริยคุณ
(เผด็จ ทตฺตชีโว)

มงคลที่ ๔ อยู่ในถิ่นที่เหมาะสม

http://www.kalyanami...x_mongkhol.html

มีใน มงคลชีวิต38ประการของหลวงพ่อทตฺตชีโว
พระภาวนาวิริยคุณ
(เผด็จ ทตฺตชีโว)

มงคลที่ ๔ อยู่ในถิ่นที่เหมาะสม

http://www.kalyanami...x_mongkhol.html
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
http://www.dhammakaya.tv

#4 บุญเลี้ยง

บุญเลี้ยง
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2008 - 04:34 PM

ถ้าตอบโดยใช้ความรู้พื้น ๆ ก็น่าจะหมายความถึง ข้อนึงของความเป็นสัปปายะ 4
คือ อาวาสเป็นที่สบาย น่าจะหมายความรวมถึงทั้ง บ้านและที่ทำงาน
เมื่อมีความสะดวกสบายเกิดขึ้น ความกระทบกระทั่งกันก็ไม่มี หรือลดน้อยลง
ส่งผลให้ทุกคนอยู่ร่วมกัน หรือทำงานร่วมกันด้วยความสบายใจ ไม่มีความหงุดหงิดขุ่นเคืองใจ
เมื่อใจใส ใจสบาย "บุญ" ของแต่ละคนก็จะได้ช่องส่งผล
เมื่อบุญได้ช่อง ทุก ๆ อย่างที่เกิดขึ้นก็จะมีผลดี กับทั้งองค์กรและเรื่องส่วนตัว

เข้าใจอย่างนี้ ถูกต้องมั้ยค๊า??????

#5 ปาราตี

ปาราตี
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2008 - 07:07 PM

ขออนุโมทนาท่านผู้รู้ทุกท่านค่ะ โดยเฉพาะ คนเคยเข้าวัด ชัดเจนมากค่ะ...สาธุ

#6 บุญเลี้ยง

บุญเลี้ยง
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2008 - 08:53 PM

เพิ่มเติมนะคะ
ก็เคยได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับฮวงจุ้ยและหนังสือเกี่ยวกับการตกแต่งบ้านบ้าง
เพราะตัวเองก็ทำงานที่เป็นลักษณะฟรีแลนซ์ ต้องแบ่งมุมทำงานไว้ที่บ้าน
ก่อนหน้านี้ก็เป็นมุมเล็ก ๆ ในห้องนอน เพราะคิดว่าน่าจะสะดวกที่สุด
สิ่งที่เกิดขึ้นคือ ตื่นขึ้นมาก็เห็นงาน ก่อนจะนอนก็เห็นงาน
พอนานวันเข้าเวลาทำงาน รู้สึกอึดอัด ไม่สบายตัว
และในช่วงที่ทำงาน บางครั้งก็รู้สึกขี้เกียจขึ้นมาเฉย ๆ บางเวลา ต้องใช้โทรศัพท์บ่อย ก็รู้สึกหงุดหงิดง่าย
ไม่เคยรู้ตัวเลยว่าเรามีความเครียดสะสม
พอได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับฮวงจุ้ยก็เลยลองเปลี่ยนมุมมาเป็นห้องอีกห้องนึงของบ้านมีมุมที่เดิมเอาไว้รับแขก
แต่ปัจจุบันเปลี่ยนมุมรับแขกไปอีกห้องนึง ห้องนี้เลยว่าง เราก็เลยลองจัดดูใหม่
ปรากฏว่าสิ่งที่เกิดขึ้น คือ รู้สึกทำงานได้ดีขึ้น อารมณ์สบายมีมากขึ้น ความคิดและสมองปลอดโปร่งขึ้น
ที่สำคัญคือ มีรายรับมากขึ้นด้วย

แต่เรื่องสำคัญที่น่าสนใจก็คือ
เคยได้ยินมาว่า ในสมัยที่โทรทัศน์เพิ่งเข้ามาเมืองไทยใหม่ ๆ
หลวงปู่ได้บอกกับศิษย์ทั้งหลายว่า มารมาถึงห้องนอนแล้ว (ข้อความนี้หากไม่ถูกต้องช่วยแจ้งด้วยนะคะ)
เราก็เลยไม่ใช้โทรทัศน์ในห้องนอนเลย
โดยเฉพาะห้องนอนที่มีเด็ก
ถ้าใครได้อ่านหนังสือ "ครอบครัวอบอุ่น" หรือ "เลี้ยงลูกอย่างไรให้เมืองไทยได้เยาวชนดี" แล้ว
จะรู้ได้ทันทีว่า เป็นสาเหตุที่ทำให้เด็ก ๆ มีโอกาสตื่นสาย เมื่ออยากตื่นสาย ก็จะมีข้ออ้าง ดื้อ
เพาะนิสัยชอบเถียง และโกหกตามมาอีก
ถ้าไม่มีโทรทัศน์ ก็พอจะช่วยตัดวงจรนี้ไปได้บ้าง

เอ๊ะ.....มาถึงเรื่องนี้ได้ไง.....

ก็คงพอสรุปได้ว่า ฮวงจุ้ย มีอิทธิพลจริง ๆ ถ้าเข้าใจหลักเหตุและผล ของการนำไปใช้นะคะ
ทั้งหมดนี้เป็นเพียงความเห็นนึง โปรดพิจารณาค่ะ
สาธุ

#7 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2008 - 02:46 PM

ท่านเคยบอกใน case study เคสนึงครับ ว่า

บุญเป็นหลักครับ ฮวงจุ้ยเป็นของเสริม รายละเอียดในเคสไหนจำไมไ่ด้แล้วครับ

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 July 2008 - 03:38 PM

ตามที่คุณ Somchet บอกมานั้น อยู่ในเคสข้างล่างนี้เลยครับ
http://www.dmc.tv/pa...2549-08-12.html

หากหมกมุ่นกับฮวงจุ้ยมากเกินไป ก็จะกลายเป็นนิสัย ดังเคสข้างล่างนี้ครับ
http://www.dmc.tv/pa...2550-07-28.html
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 ปาราตี

ปาราตี
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2008 - 07:05 PM

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

#10 ปาราตี

ปาราตี
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2008 - 07:14 PM

ไม่ว่าทราบว่าจะหาซีดี หรือดาวน์โหลดการนำนั่งสมาธิเป็นภาษาอังกฤษได้ที่ไหนคะ ต้องการเอาไปให้เพื่อนชาวต่างชาติค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ smile.gif

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 July 2008 - 12:19 PM

คุณปาราดี ไม่ลองไปคลิ๊กที่หน้าภาษาอังกฤษดูล่ะครับ น่าจะมีนะครับผมว่า
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร