ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

แบบนี้ศีล 8 บกพร่องไหมครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 cpj

cpj
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2008 - 09:18 PM

ในวันที่เรารักษาศีล 8 แต่สมมติว่ากิจกรรมเราเป็นอย่างนี้ ถือว่าศีล 8 บกพร่องไหมครับ
1 การรับประทานอาหาร - งานช่วงเช้ากว่าจะเคลียร์เสร็จก็เกือบเที่ยงครึ่ง กว่าจะทานกลางวันเสร็จปาเข้าไปเกือบบ่าย อย่างงี้ยังโอเคอยู่ไหมครับ หรือเกิดในวันที่เรารักษาศีล 8 เราไม่สบาย ต้องทานอาหารเย็นพร้อมยา (ตามคำสั่งหมอ) ทั้ง ๆ ที่ไม่อยากทาน
2. การดูหนังฟังเพลง - ถ้าดูหนังการ์ตูนหรือหนังแนวครอบครัว ประมาณเด็กดูได้ผู้ใหญ่ดูดีสไตล์วอลส์ดีสนีย์ รวมถึงการฟังเพลงที่ไม่ใช่เพลงไทย เราแปลไม่ออก หรือเพลงบรรเลงที่ไม่มีเนื้อร้อง (ชอบแค่ทำนอง หรือเสียงดนตรี) ควรงดไปเลยหรือเปล่าครับ
3. การใช้อินเตอร์เนท - ถ้าดูเว็บไซต์ทั่วไป ที่ไม่ใช่เว็บลามกอนาจาร เว็บแนวรุนแรงใจตก เว็บการเมืองวุ่นวาย ได้ไหมครับ
4. การปะแป้ง - หลังอาบน้ำชอบปะแป้ง สบายตัวดีครับ แต่อยู่ในบ้านนะไม่ได้ออกไปไหน
5. ถ้าวันนั้นศีล 8 ของเราปฏิบัติครบถ้วนบริบูรณ์ทุกอย่าง แต่เราไม่ได้อาราธนาศีล 8 ถือว่าการถือศีล 8 ของเราสมบูรณ์ไหมครับ
ช่วยอธิบายเป็นธรรมทานด้วยครับ ขอบคุณครับ

#2 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 08:50 AM

ไม่เกี่ยว ขอเอี่ยวด้วย
ขึ้นอยู่กับว่าเคร่งสุดมั้ยหรือเปล่ามังคะ
1.กินอาหารคงต้องกินก่อนเที่ยงแน่นอน อันนี้ชัดเจน แล้วกินยาวไปบ้างก็ไม่เป็นไร
2.ถ้าไม่ใช่หนังธรรมะ หรือเพลงธรรมะไม่น่าจะได้มังคะ (เพลินเวทนา)
3.อันนี้น่าจะได้นะคะ
4.แป้งไม่หอมแป้งทั่วไปเพื่อลดความระคายเคืองน่าได้นะคะ (เคร่งมากคงต้องไม่ทา)
5.อันนี้รู้ อิอิ ได้ฟังว่าใช้ความตั้งใจได้ ถ้าไม่ได้อาราธนาน่ะค่ะ
(คนไม่เก่งอยากตอบค่ะ) ขอกราบอนุโมทนาบุญกับความตั้งใจของคุณcpj นะคะ สาธุค่ะ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 11:58 AM

1. ผู้ครองเรือนทั่วไป เมื่อเขาถือศีลแปด ก็สามารถอนุโลมทานอาหารได้ตามเวลาพักกลางวันน่ะครับ แต่ก็ไม่ใช่ล่อไปถึงบ่ายสองโมงนะครับ
2. ไม่มีปัญหาครับ ถ้าใจไม่ได้คิดเรื่องกามวิตก เหมือนอย่างเพลง ภาพ ที่เราฟังในโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาไงล่ะครับ
3. ได้ครับ เพราะเป็นการแสวงหาความรู้
4. เพื่อสุขภาพ เช่น ผิวไม่ระคายเคือง ไ้ด้ครับ
5. ถ้าหมายถึงอาราธนาอย่างเป็นทางการล่ะก็ไม่ต้องก็ได้ครับ แต่ควรกำหนดจิตอธิษฐานตั้งแต่เช้าว่าวันนั้นวันนี้จะตั้งใจถือศีล 8 นะครับ ไม่ใช่ไม่ได้ตั้งใจจะถือศีลแปดอะไรเลย เพราะเผอิญวันนั้นหยุดงานเลยนอนทั้งวัน เท่ากับศีลไม่ขาดไปในตัว แล้วบอกว่า ถือศีลแปด อย่างนี้ไม่ได้นะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 03:40 PM

เคร่งครัดแต่อย่าถึงกับเคร่งเครียดครับ

ชิว ชิว ...

#5 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 11:44 PM

หนู pungpa เรียนทำการ์ตูน จึงมีการบ้านคือการดูการ์ตูน และเวลาเห็นการ์ตูนจึงต้องหยุดดู เพื่อวิจารณ์ วิเคราะห์ (ฝึกฝนอะคะ)
เวลาที่ถือศีล 8 หนู pungpa จะคิดว่า เราดูการ์ตูน หรือดูหนัง เราดูเอาเทคนิค (ซึ่งจริงๆก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ) เพราะเป็นดูหนังแล้วไม่ค่อยมีอารมณ์ร่วมสักเท่าไร (คนไร้ความรู้สึก 555)
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#6 เคียงข้างไปดุสิตเขตใน

เคียงข้างไปดุสิตเขตใน
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2008 - 10:11 AM

ดูที่ จปส. ครับ

จปส.ของศีล 8 เพื่องดเว้นจาก กามคุณ และสิ่งที่ไม่จำเป็นทั้งหลาย
เพื่อเป็นการหยั่งใจของเราให้มาตั้งมั่นที่ ศูนย์กลางกาย

ถ้าไม่แน่ใจในเรื่องของ ศีล 8 ให้ดูอย่างนี้ครับว่า

ถ้าทำไปเพื่อเข้าข่ายการบำรุงบำเรอสุข จากสิ่งของภายนอก โดยปราศจากเสียชึ่งความจำเป็น และเป็นฆ่าศึกต่อ

การปฏิบัติธรรมหรือการทำใจหยุดใจนิ่งแล้วล่ะก็ ฟันธงผิดแน่นอน

แต่ถ้าทำ เพราะ ไม่ได้เป็นการบำรุงบำเรอสุขจากกามคุณ ไม่เป็นฆ่าศึกต่อพรหมจรรย์ ต่อการทำใจหยุดใจนิ่ง

และเป็นเหตุผลที่จำเป็น จริงๆ ต่อการดำรงชีวิตอันมี ปัจจัย 4 เป็นพื้นฐาน อันนี้ ok ครับ

ลองใช้หลักวิเคราะห์นี้ดู