ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีอะไรพิเศษที่ต้องบูชาหลวงปู่ฯ มั้ยคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 LADY RACHEL

LADY RACHEL
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 08:28 AM

ได้รับองค์หลวงปู่มาบูชาเมื่อวันทีไปวัดเมื่อ ยี่สิบสอง เมษาที่ผ่านมา อยากทราบว่ามีอะไรเป็นพิเศษที่ควรทำหรือป่าวคะ เพราะทุกวันนี้ไม่ได้มีอะไรวางหน้าองค์หลวงปู่ หรือต้องทำอะไรพิเศษเลย แค่วางหลวงปู่ไว้โต๊ะหัวเตียง มีที่วางองค์ท่านอย่างดี นำท่านออกมาบางครั้งเวลาดู ดีเอ็มซี แล้วทำวัตรเช้า หรือเวลานั่งสมาธิพร้อมครูไม่ใหญ่เวลานำอ่ะคะ ไม่ได้ทำอะไรเป็นพิเศษเพื่อบูชาหรือว่าอะไรเลย ทำอะไรผิดไปบ้างรึป่าวคะ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 08:37 AM

ดอกมะลิครับ หลวงปู่ท่านชอบดอกมะลิ
เอามาตั้งใว้กลางท้องกลั่นให้ใสๆ แล้วน้อมบูชาหลวงปู่ด้วยใจจริงสุดซึ้ง

#3 เศรษฐีหน้าใส

เศรษฐีหน้าใส
  • 177 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 09:51 AM

ดอกมะลิ ขาวบริสุทธิ์ ดวงแก้วใสบริสุทธิ์ ดวงธรรมภายในใสยิ่งกว่าใสครับ นี่แหละที่ควรบูชา มีข้อแนะนำบางอย่านะครับ หากมีบ้านที่ไม่ใช่หอพัก ที่มีห้องแยกต่างหาก ควรตั้งโต๊ะหมู่ หรือหิ้งพระไว้นอกห้องนอนจะดีที่สุด การตั้งรูปพระหรือพระพุทธรูปไว้ในห้องนอนจะไม่เหมาะสม เพราะเวลานอนเราอาจทำอะไรๆที่ไม่ควรหลายอย่าง เช่นการแต่งตัว กริยาเวลาหลับ เป็นต้น ลองหาหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาของหลวงพ่อทัตตะมาอ่าน จะทราบรายละเอียดมากขึ้น บูชาหลวงปู่ให้ถูกหลักวิชา เจริญก้าวหน้าทุกคนครับ

#4 LADY RACHEL

LADY RACHEL
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 11:38 AM

เฮ้อ ข้อแรก อยู่ต่างประเทศ ห้องที่พักเป็นคล้ายคอนโดฯ อยู่รวมกันสองคนคะ มีแค่ห้องนั่งเล่นก็คือห้องดูทีวีคะ ห้องนอน ห้องครัว ห้องสุขา

ข้อสอง คิดอยู่ว่าอยากวางท่านไว้ที่ห้องดูทีวี แต่คนเข้าออกมากเกินไปคะ เป็นเหมือนห้องสาธารณะเลยคะ เพราะเพื่อนเป็นคนอัธยาศัยดีมากกกก เพื่อนหญิงเพื่อนชายเพียบบบบ ตัวเค้าเองก็ บางที เดินใส่ตัวเดียวเดินออกมาเดินเล่นอีกต่างหาก ไม่นับรวมเพื่อนชายของเค้า

ท่านอยู่ในห้องนอนเราคนเดียว มะมีเพื่อนชายให้มาข้องเกี่ยวทำอะไรแน่ๆ คิดว่าปลอดภัยสุดแล้วคะ เพราะ เราเองที่รุ้ว่าควรแบบไหนหมายถึง มะมีล่อนจ้อนแน่ๆ ไม่ก็เข้าห้องน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้าอ่ะคะ ถ้าพูดถึงท่านอนก็ไม่รู้จะว่ายังงัยนะคะ แต่นอนท่าไหน ตื่นมานอนท่านั้นเกือบทุกคืนเนี่ยล่ะคะ ตัวอยู่ใต้ผ้าห่มตลอดเวลา

ที่ทำอยู่ตอนนี้เป็นแบบนี้อ่ะคะ ทำไงดีล่ะ

กราบอนูโมทนาคะ

#5 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 12:17 PM

happy.gif ทำถูกแล้วครับ แต่อย่าเผลอนะครับ ทำต่อไป happy.gif...แม้ตัวห่างไกล..แต่หัวใจลูกพระธัม อนุโมทนาบุญครับ ..สาธุ

#6 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 02:14 PM

ปฏิบัติบูชาครับ สุดยอด ยิ่งเห็นท่านที่ศูนย์กลางกายได้ วิเศษ

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2008 - 04:25 PM

มีอะไรพิเศษที่ต้องบูชาหลวงปู่ฯ
- ตามที่คุณ tnawat กล่าว

ปฏิบัติบูชาครับ สุดยอด ยิ่งเห็นท่านที่ศูนย์กลางกายได้ วิเศษ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC