ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ชุดขาวที่ใช้เข้าวิหารหลวงปู่ฯ ต้องขาวว ...อย่างไร?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 SoOooOk-Jai

SoOooOk-Jai
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 August 2008 - 10:11 PM

วันนี้ได้เข้าไปกราบหลวงปู่ที่วิหารฯ รู้สึกเห็นใจสาธุชนชาว ตจว.มาก เพราะหลายคนไม่สามารถเข้าไปได้ เพราะเหตุชุดไม่ขาวพอ (ไม่ใช่ขาวครีมนะ) หนูเห็นว่าชุดของชาวบ้านเขาก็ขาวเรียบร้อย สะอาด ไม่โป๊ แม้จะดูเก่าไปบ้าง แต่ก็ไม่ได้สกปรก เป็นไปตามฐานะเขา หนูอยากฝากให้ จนท.โปรดพิจารณาดูนะคะ น่าเห็นใจที่พวกเขาต่างก็ตั้งใจมากราบหลวงปู่...แต่เข้าไม่ได้!!

หมูยิ้ม nerd_smile.gif

#2 about

about
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 August 2008 - 10:53 PM

ครั้งแรกที่มาวัด เพื่อนจะพาไปไหว้หลวงปู่ ก็เข้าไม่ได้เหมือนกันค่ะ เพราะเสื้อมีลายอยู่นิดนึง ก็สงสัยเหมือนกันค่ะ ว่าทำไมถึงเข้าไม่ได้ ต่อมาเลยใส่ชุดขาวทั้งชุด เพื่อที่จะเข้าไปสักการะหลวงปู่ พอได้เข้าไปเพียงแค่หนึ่งครั้ง เข้าใจทันทีเลยค่ะ ว่าเพราะอะไรถึงต้องใส่ชุดขาวทั้งชุด ครั้งที่ 2 เข้าไปสักการะหลวงปู่โดยใส่กางเกงยีนส์สีขาว เสื้อขาว พอออกมา แล้วอยากใส่ชุดอุบาสิกาเลยค่ะ เพราะรุ้สึกว่า ชุดอุบาสก อุบาสิกา เหมาะกับการสักการะหลวงปู่ที่สุด แต่เจ้าหน้าที่ก็อนุโลมให้ชุดขาวล้วนสามารถเข้าไปได้ แต่กฎระเบียบนี้ก็ทำให้เป็นระเบียบเรียบร้อยดีนะคะ

#3 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 04 August 2008 - 09:57 AM

ครั้งแรกที่มาวัด เพื่อนจะพาไปไหว้หลวงปู่ ก็เข้าไม่ได้เหมือนกันค่ะ เพราะเสื้อมีลายอยู่นิดนึง ก็สงสัยเหมือนกันค่ะ ว่าทำไมถึงเข้าไม่ได้ ต่อมาเลยใส่ชุดขาวทั้งชุด เพื่อที่จะเข้าไปสักการะหลวงปู่ พอได้เข้าไปเพียงแค่หนึ่งครั้ง เข้าใจทันทีเลยค่ะ ว่าเพราะอะไรถึงต้องใส่ชุดขาวทั้งชุด ครั้งที่ 2 เข้าไปสักการะหลวงปู่โดยใส่กางเกงยีนส์สีขาว เสื้อขาว พอออกมา แล้วอยากใส่ชุดอุบาสิกาเลยค่ะ เพราะรุ้สึกว่า ชุดอุบาสก อุบาสิกา เหมาะกับการสักการะหลวงปู่ที่สุด แต่เจ้าหน้าที่ก็อนุโลมให้ชุดขาวล้วนสามารถเข้าไปได้ แต่กฎระเบียบนี้ก็ทำให้เป็นระเบียบเรียบร้อยดีนะคะ

สาธุ๐๐ครับ
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#4 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2008 - 10:09 AM

จริงครับ บางอย่างเราควรมองภาพรวมอย่าเห็นแก้เล็กน้อยเลยครับ ซึ่งพระเดชพระคุณหลวงพ่อตั้งระเบียบไว้ ท่านต้องมีเหตุผลที่แท้จริง เราลูกพระธัมฯ ว่าอย่างไรว่าตามกันดีกว่าครับ

#5 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2008 - 11:37 AM

เข้าไปกราบหลวงปู่ครั้งแรก รู้สึกบรรยากาศเหมือนอยู่บนสรวงสวรรค์ มีคนยืนต้อนรับด้วยอัธยาศัยนุ่มนวล ถามว่าขาวอย่างไร ก็ต้องบอกว่า ขาวแบบชุดอุบาสกอุบาสิกานั่นแหละครับ จึงเหมาะที่จะแสดงความเคารพต่อหลวงปู่

หมายเหตุ ใครเห็นใจคนเข้าไม่ได้ ผมว่าถ้าอยากได้บุญก็ลองไปหาชุดขาวมาเยอะ ๆ แล้วให้คนอื่นยืมใส่เข้าไปดีไหมครับ

#6 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2008 - 12:17 PM

เสื้อผ้าที่เข้าวิหาร ต้องขาวๆ 100% เท่านั้น ไม่มีสีอื่น (ถ้ามีก็ไม่ 100% ซิ เอ้อ ) แล้วก็ต้องไม่มีลูกไม้ หรือระบายด้วย
ทำไมต้องเป็นแบบนั้น?.... นั่งให้ได้ "ดวงปฐมมรรค" แล้วจะเข้าใจ
ตัวดิฉัน นั่งได้นิดหน่่อย แต่ก็เริ่มจะเข้าใจแล้วล่ะคะ

ว่าทำไมถึงต้อง "ว่าอย่างไร ว่าตามกัน"

http://www.dmc.tv/pr...e_dressing.html

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#7 หัดทำบุญ

หัดทำบุญ
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2008 - 01:18 PM

วิหารหลวงปู่ฯ เปิดกี่โมงคะ

#8 SoOooOk-Jai

SoOooOk-Jai
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2008 - 04:55 PM

เห็นด้วยกับความคิดเห็นที่ 5 ค่ะ น่าจะดีเน๊อะ happy.gif

#9 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2008 - 08:30 PM

วันเสาร์ เปิด 12.30-17.00 น.
วันอาทิตย์ เปิด 11.00 -12.30 น.

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#10 ต่างภพ

ต่างภพ
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2008 - 09:41 PM

เข้าไปนั่งสมาธิเมื่อสองอาทิตย์ก่อนรู้สึกเย็นสบายมากเลย..นั่งได้ประมาณสองชั่วโมงแต่ก็ไม่เห็นอะไรหรอกนะ..มีฟุ้งบ้างแต่สบายมากเลยค่ะใครยังไม่เคยเข้าไปขอเชิญชวนนะคะ..ในนั้นผู้คนเงียบสงัด..ได้ยินแต่เสียงน้ำตกเป็นที่ๆน่าเข้าไปนั่งสมาธิดีมาก.ใส่ชุดอุบาสิกาไปนั่นแหละดีเพราะจะทำให้ไม่รู้สึกหนาวมากไป

#11 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2008 - 10:28 PM

มีอยู่ช่วงหนึ่งผมช่วยงานที่วัดเรา งานบุญใหญ่งานหนึ่ง แผนกรับลงทะเบียนเจ้าภาพ จะมีสาธุชนมาลงทะเบียน ลงชื่อกับผม เนื่องจากเขียนไม่กี่บรรทัด ก็เลยไม่ได้จัดเก้าอี้ให้นั่ง ใช้วิธีก้มลงเขียนเพื่อความรวดเร็ว เพราะต้องเข้าไปฟังระเบียบการกับรับของที่ระลึกด้วย

และแล้ววันนั้นก็เป็นวันที่ทำให้ผมเข้าใจว่าทำไมต้องเป็นชุดอุบาสิกาเท่านั้นที่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง

มีดาราสาวสวยท่านนึงมาลงทะเบียนที่โต๊ะตรงหน้าผม เธอเยื้องย่างมาในชุดกางเกงผ้ายีนส์เข้ารูปสีขาว กับเสื้อแขนสั้นสีขาวตัวสั้นเสมอขอบกางเกง เสื้อตัวหลวมๆใส่สบายๆ ถ้าเธอยืนโพสท่าเป็นนางแบบเฉยๆก็ไม่เป็นไรครับดูสวยดีเสียอีก ไม่ผิดระเบียบด้วยเพราะเป็นสีขาวล้วนทั้งชุด แต่พอเธอก้มลงเขียนชื่อเท่านั้นแหละครับ (กลองรัว) โอ้...พระเจ้าช่วย กล้วยทอด ผมสามารถมองผ่านคอเสื้อเธอ เห็นเข้าไปจากลำคอถึงขอบกางเกงด้านหน้าได้เลยโดยไม่ต้องใช้ความพยายามใดๆทั้งสิ้น เพราะอยู่ระดับเดียวกับสายตาผมพอดี ครับ เสื้อเธอที่เราเห็นว่าเรียบร้อยกันนั้นแหละครับ เนื่องจากตัวเสื้อที่ค่อนข้างหลวมและคอเสื้อเป็นคอวีแหลมๆ พอเธอก้มลงเขียนเท่านั้น เนื้อผ้าก็ถ่วงตัวเสื้อด้านหน้าลง แถมช่วงคอด้านหน้าก็ไม่มีคอเสื้อช่วยปิด ก็เลยมองลอดเข้าไปเห็นไปถึงไหนต่อไหน(ก็ถึงเท่าที่เงยหน้ามาเห็นพอดีนั่นแหละ)

หลังจากที่ผมมองจนพอใจ ถ่ายรูปเก็บไว้เป็นที่ระลึกเรียบร้อยแล้ว...เอ๊ย...ไม่ใช่ หลังจากหายตกตะลึง ตึง ตึงแล้ว ผมก็บอกเธอไปตรงๆเลยว่าอะไรเป็นอะไร ตอนนั้นไม่ทันนึกด้วยว่าเธอจะตบเอาหรือเปล่า เธอตกใจมาก(ไม่ยักกะโดนตบหน้าแฮะเรา) ผู้นำบุญที่พามาก็ตกใจเพราะไม่ได้สังเกตุมาก่อน จะพากันออกไปหาซื้อชุดมาเปลี่ยน แต่คุณป้าที่นั่งข้างๆ ท่านสละเหรียญคุณยายอาจารย์ที่คุณป้าท่านทำเป็นเข็มกลัดมากลัดปิดคอเสื้อเอาไว้แทนก่อนเพื่อจะได้ร่วมพิธีต่อ ก็รอดตัวไปหนึ่งยก

ยังครับเรื่องยังไม่จบครับ หลังจากเธอฟังเจ้าหน้าที่ชี้แจงเรื่องต่างๆเรียบร้อยแล้ว เธอก็คลานกระดุ๊บ กระดุ๊บเข้าไปรับของที่ระลึกจากพระอาจารย์ ก็เกิดเหตุอีกจนได้ คือว่า พอเธอก้มลงกราบพระอาจารย์ ด้วยความที่เป็นกางเกงยีนส์รัดรูป กับเสื้อตัวสั้น เนื้อกางเกงที่ตึง ก็จะดึงขอบกางเกงให้ร่นต่ำลงไป ขณะเดียวกันขอบเสื้อด้านหลังก็ถูกดึงรั้งขึ้นไปข้างบนจากกริยาก้มกราบท่าเทพธิดา นึกภาพกันเองนะครับเพราะงานนี้ผมก็ไม่เห็นเหมือนกัน(เสียดาย...อุ๊บส์...ใครตบหัวผม) พี่ผู้หญิงท่านนึงเป็นคนบอกเธอครับ สรุปก็เลยต้องออกไปหาซื้อชุดกันหน้าวัดกันจนได้ เธอก็น่ารักมาก ยินดีรับฟังแล้วแก้ไข แล้วยังรักการทำบุญ ใจไม่ตก ไม่หนีกลับ น่าสรรเสริญจริงๆ คนดีครับคนดี รับฟังแล้วพิจารณาถึงความถูกต้องเหมาะสมโดยไม่มีอคติ นับถือ นับถือ

ที่เขียนมานี่ก็เพื่อต้องการให้ทุกท่านเห็นว่า แค่ชุดขาวอย่างเดียว คงไม่พอแล้ว ผมว่าทางเจ้าหน้าที่คงอยากจะประกาศให้เป็นชุดอุบาสิกาเลยที่เดียวแหละครับจะได้ไม่ต้องเสียเวลามาดูแลจัดระเบียบความเหมาะสม แต่คงดูจะเหมือนการบังคับกันมากเกินไปก็เลยยังอนุโลมให้แค่สีขาวเท่านั้น ส่วนรูปแบบก็คงปล่อยให้ตามที่มีกันมา ก็ช่วยพิจารณาให้พอเหมาะพอสมกันแล้วกันครับ

อย่าว่าแต่คุณผู้หญิงนะครับ คุณผู้ชายก็น่าสนใจไม่น้อยหน้ากันเท่าไหร่ครับ พวกที่ชอบใส่กางเกงชุดผ้าฝ้ายบางๆสีขาวกับเสื้อผ้าป่านคอกลมสีขาวบางๆที่ชอบมาใส่เดินไปเดินมาบนสภาฯนะครับ รู้ไหมครับว่า มันมองทะลุเข้าไปเห็นกางเกงในรอสโซสีสายรุ้งของท่านนะครับ ว๊าย...มันทรมานใจผมครับ(รับบ่ได้ แมนรับบ่ด๊ายยยย) ยิ่งพอเปียกน้ำด้วยแล้ว ก็มองเห็นอะไรต่อมิอะไร(แล้วมันอะไรล่ะ) เดี๋ยวผมอดใจไม่ไหว มันจะเกิดเรื่องไม่ดีไม่งามขึ้นมานะครับ (ว่าแล้วก็ยกแขนเสื้อขึ้นมาปาดน้ำลายที่กำลังไหลย้อย...เอื้อก...ชั้นในสีพื้นๆก็มีตั้งเยอะไม่ใส่ กลับใส่สีสายรุ้ง วุ๊ย..คิดอะไรกันอยู่)

เอาละครับ ตลกกันพอแล้ว คงไม่หนักหนากันหรอกนะครับ ถ้าจะมีชุดอุบาสก-อุบาสิกาไว้ใส่กันท่านละชุดนะครับ อาทิตย์ละครั้งเอง ช่วยๆกันรักษาบรรยากาศกันครับ ลองคิดดูซิครับ ทุกคนแต่งตัวเหมือนกัน นั่งนิ่งๆ สงบๆ เป็นล้านๆคน มันน่าประทับใจขนาดไหน พอทุกคนใส่เหมือนกันหมด คนที่มาใหม่เขาก็จะเข้าใจและปฏิบัติตามโดยอัตโนมัติไงครับ ไม่ต้องเสียเวลาชี้แจง ระบบระเบียบก็จะเกิดขึ้นเป็นนิสัยที่ดีๆต่อหมู่คณะ ต่อตนเองติดตัวไปนานเท่านานครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#12 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2008 - 10:27 PM

หัวเราะแทบตาย ขำ คุณทัพพีในหม้อ จิงๆๆ
แต่เห็นขำๆ งั้นล่ะ อธิบายได้ถึงใจ จริงๆนะ
...
นั่นล่ะ ความในใจ ของทุกคนแหละจ้ะ ดีที่สุดแล้ว ชุดนี้คุณยายท่านออกแบบมานะจ๊ะ
ชุดอื่นๆน่ะปัญหาเยอะจ้ะ
โป๊บ้าง บางบ้าง ลึกบ้าง สั้นบ้าง มอมแมมบ้าง รุงรังบ้าง ฯลฯ โอยเหนื่อย..

รู้จ้า ว่าแฟชั่น แต่รบกวนไปสวยยยหล่อออ นอกวัดดีกว่า คนจะชื่นชม
สงสารพระเจ้าท่าน อุตส่าห์หนีเข้าวัดมาแล้ว ยังต้องมารบกับกิเลสที่ตามมาในวัดอีก
ไม่ดีเลย..
แต่งมาวัดไม่ดีน่ะ เจ้าตัวจะอึดอัดเองนะ เชื่อสิ สายตาน่ะไม่มีหรอกชื่นชม
คนพาคนใหม่มา ต้องระวังนะ อย่าดูเบา

#13 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 07 August 2008 - 01:14 PM

คุณ ทัพพีในหม้อ อธิบายซะเห็นภาพเลยนะครับ

ขออนุโมทนาบุญครับ