ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เกี่ยวกับการจุดเทียนใจไฟนิรันดร์อนันตชัย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 dudee

dudee
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2008 - 09:33 PM

พิธีกรรมดังกล่าว มีเฉพาะในช่วงเข้าพรรษา ซึ่งปีหนึ่งมีการจุดประมาณสิบกว่าครั้ง เลยมีไอเดีย (แต่ไม่รู้จะเข้าท่าหรือเปล่า) ว่าอยากให้ปีหนึ่งขอแค่ครั้งเดียวก็ได้ ขอให้ผู้ที่ขึ้นมาเป็นตัวแทนจุดเป็นกลุ่มของอาสาสมัครบ้างได้หรือเปล่าครับ จะเป็นอาสาสมัครจากแผนกไหนของวัดก็ได้ ให้พระอาจารย์หรือหัวหน้าแผนกนั้น ๆ คัดเลือกอาสาสมัครที่มีความเหมาะสม เช่น ตลอดทั้งปีตั้งใจรับบุญอย่างสม่ำเสมอ ช่วยงานวัดเป็นประจำ อะไรประมาณนี้ ดีไหมครับ แม้ว่าอาสาสมัครหลายคนมีปัจจัยในการทำบุญน้อย แต่หัวใจในเรื่องการช่วยงานบุญไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่าเจ้าภาพหรือมหาเศรษฐีท่านใดเลย จะได้เป็นกำลังใจให้แก่อาสาสมัครในการทำหน้าที่ด้วยครับ

#2 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2008 - 09:37 PM

แจ่มมม.. มั่กๆ..
โหวต.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#3 Kotcha...

Kotcha...
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2008 - 10:34 PM

รอความเห็นแต่ละท่านอยู่ครับ

#4 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2008 - 11:05 PM

เห็นด้วย .. ก็ดีนะคะ ดิฉันเห็นใจและนับถือทีมอาสาสมัครของวัดพระธรรมกายมาก รู้ว่าเขาเสียสละและทุ่มเทขนาดไหน ยามที่สาธุชนนั่งหลับตา ก็ต้องปฏิบัติภารกิจส่วนรวมเพื่อให้สาธุชนได้รับความสะดวกสบาย และรักษาบรรยากาศให้สงบเงียบ เป็นระเบียบเรียบร้อย เป็นที่น่าประทับใจ ต้องคอยตามเก็บกวาดหลังงานเลิก

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

#5 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2008 - 01:04 AM

น่าสนับสนุนครับ
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"

#6 Ray

Ray
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2008 - 07:56 AM

อย่าไปสนใจเลยค่ะ จุดที่ท้องตัวเองน่าจะดีกว่านะ คุณเป็นอาสาสมัครก็มีบุญมากกว่าใครใครในวัดแล้ว มันเป็นเรื่องของอัตตา

#7 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2008 - 10:36 PM

(๑) มันเป็นเรื่องของ " EGO "

อย่าใช้คำว่า " อัตตา "

อธิบายเพิ่มเติมใน http://www.dmc.tv/fo...showtopic=17362