ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เก็บภาพประวัติศาสตร์ธุดงค์ปีใหม่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 31 December 2005 - 01:34 PM

บรรยากาศงานธุดงค์ปีใหม่ก็ยังคงมีผู้เดินทางมาสมทบอยู่เรื่อยๆ ต่างก็เบิกบานทั้งกายและใจ

แชมป์ของผู้สูงอายุที่สุดก็ยังคงอยู่ที่ 92 ปี มาจากกรุงเทพมหานคร อันดับที่ 2 มาจากจังหวัดสงขลา ส่วนอายุน้อยที่สุดก็คือ -1 เดือน หรืออายุ 8 เดือนในท้องค่ะ

เป้าหมายการอยู่ธุดงค์ครั้งนี้ก็เพื่อเตรียมความพร้อมและกลั่นใจให้ใส เพื่อที่จะอัญเชิญจักรแก้วมาประดิษฐาน ณ วิหารพระมงคลเทพมุณี ซึ่งจะมีขึ้นในวันเสาร์ที่ 31 ธันวาคมปีนี้ค่ะ

ในวันนี้ได้มีการถ่ายภาพประวัติศาสตร์ โดยผู้ที่มีวิหารน้อยทั้งหลาย ได้ยกวิหารไปเรียงกันอยู่หน้ามหาธรรมกายเจดีย์ แล้วเวลา 18 นาฬิกา ภาพที่ได้ถ่ายไว้นั้นก็เป็นภาพถ่ายขณะที่ผู้มีบุญทุกท่านกำลังกลั่นใจให้ใสอยู่ในวิหารน้อย จนถึงเวลา 18.30 นาฬิกา

เหตุการณ์อันน่าปีติที่มีภูเขาทองคำวางเรียงกันอยู่หน้ามหาธรรมเจดีย์หลายพันลูก เป็นสัญญาณว่า การจะมีทรัพย์เกิดขึ้นเป็นอัศจรรย์ดังเช่นท่านชฎิลเศรษฐี อยู่ไม่ไกลเกินเอื้อมมือน้อยๆของเรา เพราะเราจะต้องเป็นมหาเศรษฐีกันทุกคน

อย่าลืมนะคะ ว่าเราต้องอยู่ในบุญ เข้าถึงดวงธรรมเป็นการปิดงบดุลของปีนี้ค่ะ

เอาบุญร่วมอยู่ธุดงค์มาฝากทุกท่านนะคะ สาธุค่ะ

แก้ไขโดย Muralath 31 December 2005 - 02:03 PM

#2 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2005 - 09:26 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ไปอยู่ธุดงค์ปีนี้ด้วยนะครับ...สาธุ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#3 กาดสวนแก้ว

กาดสวนแก้ว
  • 2 โพสต์
  • Location:140/2 ถนนราชมรรคา ต.พระสิงห์ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200 มือถือ 018829138

โพสต์เมื่อ 01 January 2006 - 03:04 AM

ออกแบบเวบไฃค์ได้ดีมากใช้งานง่ายดีครับ

#4 กาดสวนแก้ว

กาดสวนแก้ว
  • 2 โพสต์
  • Location:140/2 ถนนราชมรรคา ต.พระสิงห์ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200 มือถือ 018829138

โพสต์เมื่อ 01 January 2006 - 03:22 AM

วัดธรรมกายมีกิจกรรมมากจริงๆๆๆๆทำอย่างไรให้ทุกวัดในประเทศไทยเป็นอย่างวัดธรรมกายครับศาสนาพุทธคงจะมั่นคงในโลกอีกยาวนานนะครับผมอย่างเห็นครับขอทุกวัดรีบทำกิจกรรมเหมือนวัดธรรมกายครับจงสำเร็จได้ดังใจเหมือนสมบัติท่านโชติกะเศรษฐีนะครับ

ในปีใหม่นี้ขอธรรมทายาททุกท่านจงมีสมบัติเช่นท่านโชติกะเสรษฐีทุกท่านครับและบริจาคทานให้หมดเพื่อเป็นเหตุในชาตินี้ได้สะสมบุญเป็นผลในชาติต่อไปครับ

#5 คนไทย

คนไทย
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 January 2006 - 07:10 PM

ผมได้ไปอยู่ร่วมธุดงค์มาด้วย เอาบุญมาฝากทุกๆคนที่ไม่มีโอกาสไปร่วมงานนะครับ

#6 ปาลินารี

ปาลินารี
  • 258 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 January 2006 - 10:59 PM

เก็บภาพไว้ในใจแน่เลย....สาธุค่ะ

#7 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 02 January 2006 - 09:12 PM

ภาพบรรยากาศธุดงค์จ้า

วันแรก http://www.nawut.com...estamp=20051230

อัญเชิญจักรแก้ว http://www.nawut.com...estamp=20051231

ตักบาตร รับศักราชใหม่ http://www.nawut.com...estamp=20060101

ให้ได้บุญด้วยกันครับ

#8 ยิ้ม

ยิ้ม
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2006 - 04:46 PM

เอาบุญธุดงค์ปีใหม่ที่วัดสาขามาฝากทุกคนเช่นกันค่ะ สาธุ _/|\_