ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* - - - - 1 คะแนน

หนูจะบาปไหมค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 NONGPAKOUW

NONGPAKOUW
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2008 - 09:28 PM

มีเพื่อนมาขอยืมเงินจำนวนหนึ่ง ก็เลยให้ไป แต่ตอนนั้นเค้าตั้งครรภ์อยู่ ซึ่งเค้าพยายามปิดหนูไว้เพื่อนทั้งกลุ่มรู้หมด เหลือแต่หนู ซึ่งเพื่อนบอกว่าไม่อยากบอกแกถ้าแกรู้กลัวก็แกไม่สบายใจ ไม่อยากให้หนูไปรับรู้กับเรื่องอย่างนี้ แต่เค้าเอาเงินที่หนูให้ไปไปทำแท้ง ซึ่งทุกครั้งที่ยืมก็เอาไปใช้ซื้อของ-ซึ่งหนูไม่คิดเลยว่าเค้าจะไปทำ ไม่คิดว่า เค้าจะฆ่าเด็กได้ลงคอ หนูรู้สึก ว่า หนูให้เงินไป........ผิดใช่ไหมค่ะ ตอนนี้หนูรู้สึกแย่เพราะช่วงหลังๆงานหนูเยอะ ไม่ค่อยมีเวลาให้เพื่อนคนนี้เลย
แต่หนูเคยชวนเค้าไปถวายสังฆทาน เค้าก็ไป ชวนทำบุญปล่อยปลา เค้าก็ทำ ตอนนี้หนูขอคำแนะนำให้กับเพื่อนคนนี้ด้วยค่ะ

#2 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2008 - 10:05 PM

ถามว่า หากเราทำธุรกิจสร้างบ้านขาย คนเขาซื้อบ้าน แล้วเอาไปทำบ่อน ทำซ่อง แบบนี้ แล้วโดนตำรวจจับติดคุก ถามว่า เราจะติดคุกด้วยไหม ?
ตอบคือ เราไม่ติดคุกด้วยค่ะ เพราะเราไม่ได้มีส่วนร่วมในขบวนการนั้น

พี่ก็เคยมีเพื่อนแบบนี้นะคะ มาปรึกษาแถมขอยืมเงิน ให้พาไปหาสถานที่อีกตะหาก ตอนแรกพี่สงสารจับใจ ไม่รู้จะทำยังไง ก็มีแต่พูดปลอบใจ จนสุดท้าย สงสารก็สงสาร แต่ไม่ขอมีีส่วนร่วมกับการสร้างกรรมด้วย พี่เลยยอมเสียเพื่อนไปค่ะ

พี่เลิกติดต่อโดยเด็ดขาด เปลี่ยนเบอร์มือถือไปเลยค่ะ ไม่อยากรับรู้ด้วย ถึงแม้จะเป็นเพื่อนสนิทกันมากแค่ไหนก็ตาม คิดเสียแต่ว่า สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม แต่ขออย่าให้เรามีส่วนในการสร้างกรรมด้วยเลยก็แล้วกัน เหมือนเห็นแก่ตัวนะคะ แต่เรื่องแบบนี้ ตัวใครตัวมัน พี่ไม่ขอเสี่ยงกับกฎแห่งกรรม ปลอดภัยไว้ก่อน ดีที่สุด ได้ไม่คุ้มเสีย

พี่ขอแนะนำน้อง NONGPAKOUW ตามความคิดของพี่ฟ้าร้างนะคะ

ขณะที่เราให้เขายืมไปเราไม่รู้เรื่อง ก็ถือเสียว่า เราไม่มีส่วนรับรู้และยินดี หรือสนับสนุนให้เขาไปทำบาป เพราะฉะนั้น น้อง NONGPAKOUW ไม่มีบาปติดตัวนะคะ ขอให้ทำใจให้สบายนะคะ เพราะเราีมีเจตนาที่บริสุทธิ์

แต่ตอนนี้มารับรู้ทีหลัง เมื่อเหตุการณ์มันผ่านไปแล้ว หากเงินนั้นเขาเอามาคืน พี่ว่า น้อง NONGPAKOUW ก็เอามาหล่อหลวงปู่ เสียจะดีกว่า จะได้ไม่เครียด คิดมาก แถมได้บุญ อีกด้วย

แต่ถ้าเงินนั้น ให้แบบ ให้เลย ก็ถือเสียว่า ทำทานกับเพื่อนไป สงเคราะห์โลก ไม่ต้องไปคิดมาก ว่าเขาเอาเงินไปทำอะไรนะคะ

แล้วก็ถ้าจะให้ดี ตัดวงจรแบบนี้ ถ้าชวนเพื่อนหันหาเข้าวัดได้ ก็ชวนไปนะคะ แต่ถ้าชวนไม่ได้ เขามีความคิดของเขา ก็คงต้องออกห่างมาจะดีที่สุดค่ะ

สุดท้ายนี้ พี่คิดว่า น้อง NONGPAKOUW ควรหมั่นทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนาให้ได้ทุกวัน อุทิศบุญกุศล ไปให้เพื่อนคนนี้ และเด็กที่ตายไปนั้น และอธิษฐานขอให้เราอย่าได้ไปทำเวร สร้างกรรมกับใครเลย ไม่ว่าจะเกิดภพชาติใด ขอให้มีกาย วาจา ที่ใสสะอาดบริสุทธิ์ไปทุกภพทุกชาติ

พี่ขอเอาใจช่วยนะคะ

คราวหลังจะให้เงินใครยืม ก็ดูดีๆ ก่อนนะคะ จะได้ป้องกันความไม่สบายใจที่จะเกิดกับเราในภายหลังค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2008 - 10:12 PM

สำหรับคุณผมว่า ลืมเรื่องที่ให้เงินเพื่อนยืมไปเสียดีกว่าครับแล้วทำใจสบายๆจะดีที่สุด

สำหรับเพื่อนคงต้องพามาวัดบ่อยๆ ถ้าทำได้ก็ชวนไปปฏิบัติธรรม นั่งสมาธิ แผ่เมตตาให้เด็ก และให้ทำบุญทุกบุญให้มากๆ

ที่สำคัญที่สุด ต้องพาเขาให้มาอยู่ในหมู่คณะคือ ให้รู้จักเพื่อนใหม่ในกลุ่มที่รักบุญเยอะๆและพยายามดึงมาอยู่ทางบุญให้ได้

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 September 2008 - 08:09 AM

แม้แต่อดีตที่ผิดพลาดของตัวเราเอง ตามหลักวิชชาท่านว่า ให้เราลืมให้หมด แล้วนับประสาอะไรกับอดีตที่ผิดพลาดของคนอื่น ที่เราไม่ควรจะนำมาจำใส่ใจเลยล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2008 - 10:04 AM

มีเพื่อนมาขอยืมเงินจำนวนหนึ่ง ก็เลยให้ไป แต่ตอนนั้นเค้าตั้งครรภ์อยู่ ซึ่งเค้าพยายามปิดหนูไว้เพื่อนทั้งกลุ่มรู้หมด เหลือแต่หนู ซึ่งเพื่อนบอกว่าไม่อยากบอกแกถ้าแกรู้กลัวก็แกไม่สบายใจ
หนูจะบาปไหมค่ะ
- ไม่บาป
- การให้เป็นไปด้วยความบริสุทธิ์ใจ ผู้ให้ปรารถนาสงเคราะห์เพื่อนโดยไม่ทราบเหตุ วัตถุทานบริสุทธิ์ ผู้รับเป็นเพื่อนเรา...ก็ยังเป็นอัตตภาพของมนุษย์
- หากจะทบทวน คงต้องตรึกใจใสใสไว้ก่อน มิให้ใจหมอง มิให้บาปได้ช่อง ว่าถ้าเรารู้ว่าเพื่อนยืมเงินไปเพื่อการนี้เราควรทำอย่างไรจึงจะถูกต้องตามหลักวิชา....

หนูขอคำแนะนำให้กับเพื่อน

โอวาทพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ"แต่งงานไปทำไม"
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=14005
กระทู้เรื่อง"การทำแท้ง"
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=4364
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 usr20663

usr20663
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2008 - 12:08 PM

ผมว่าจะโทษฝ่ายหญิงอย่างเดียวก็ไม่ได้ บางที่อาจถูกฝ่ายชายข่มเหงลังแกก็ได้ครับ

ให้อภัยเพื่อนและชวนเข้าวัดเพื่อศึกษาพระธรรม คำสอนขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้า ถ้าเป็นไปได้ให้ชวนฝ่ายชายมาด้วยครับ จะได้ขัดเกลาจิตใจให้มีความเข้มแข็งขึ้น วัยรุ่นในปัจจุบันมีจิตใจที่อ่อนแอลงมาก เพราะขาดศีลขาดธรรม

ศีลธรรมเท่านั้นที่จะทำให้จิตใจคนแข็งแรงขึ้น อย่างอื่นไม่มี

ขอเป็นกำลังใจในการทำความดีหนูครับ

#7 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 04 September 2008 - 01:10 PM

ลืมเหตุการณ์นั้นไปเถอะค่ะ เพราะตอนที่ให้เงิน หนูก็ไม่รู้ว่าเขาเอาเงินนั้นไปทำอะไร แค่มีความต้องการเงินเลยมาขอจากหนู พูดง่ายๆ คือหนูไม่ได้เกี่ยวข้องกับเรื่องราวของเพื่อนคนนั้น

มานึกเรื่องดีๆ ที่ทำให้สบายใจดีกว่า มองไปข้างหน้า ละความเศร้าหมองทั้งปวงไปเสีย
ชีวิตคือโอกาสการสร้างความสุข สร้างความดี ความเจริญให้แก่ชีวิตของเรา
จะสร้างความเจริญได้ เหตุหนึ่งที่สำคัญก็คือด้วยการสร้างบุญ ซึ่งยังมีบุญอีกหลายบุญที่รอให้หนูรีบมาทำนะจ๊ะ โดยเฉพาะบุญหล่อทองคำหลวงปู่ ...มานึกถึงหลวงปู่กันดีกว่า นึกถึงท่านแล้วก็นั่งสมาธิมากๆ แล้วก็ร่วมทำบุญในวาระโอกาส จะได้บุญมหาศาลเทียวละ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#8 Sub-pun-yo

Sub-pun-yo
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2008 - 09:04 AM

เจตนานั่นแหละกรรม