ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีคำถาม แต่ผมตอบไม่ได้ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr21582

usr21582
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2008 - 08:14 AM

มีเพื่อนคนหนึ่งถามผมว่า ถ้าเราทำบาปในชาตินี้แล้ว พอละโลกไปก็ต้องไปชดใช้กรรมในนรก แล้วทำไมเกิดมาใหม่ต้องกลับมาชดใช้กรรมต่ออีก ตกนรกแล้วน่าจะรับโทษที่ทำไว้หมดแล้วไม่ใช่หรือ

เจอแบบนี้ก็อธิบายไม่ถูกเลย ช่วยผมด้วยครับ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 11 September 2008 - 08:25 AM

ก็กรรมใหญ่ๆในนรกมันสาหัสมากครับ พอใช้ตรงนั้นหมด กรรมเล็กๆที่เป็นเศษๆยังเหลืออยู่เอามาใช้บนโลกมนุษย์ หรือภพอื่นๆครับ
จัดเป็นเศษกรรมเบาๆ ไม่หนักถึงขั้นต้องลงไปใช้ในนรก เช่น ตาบอด แขนขาด ขาด้วน ขอทาน ไฟไหม้บ้าน เป็นต้น ฯลฯ

อันนี้ไม่จำกัดว่าจะต้องเอาเศษกรรมมาใช้ในโลกมนุษเท่านนั้นนะครับ แต่รวมไปถึงสัตว์นรกบางพวก หมดกรรมในนรก ยังต้องมาใช้เศษกรรม โดยการไปเกิดเป็น เปรต อสูรกาย สัตว์เดรัจฉาน หรืออื่นๆ ในภพต่างๆอีกครับ ส่วนพวกที่หลุดมาเกิดเป็นมนุษย์นี่ถือว่าโชคดีที่สุดแล้วครับ

#3 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 11 September 2008 - 08:50 AM

ขอถามคุณเจ้าของกระทู้เชิงอธิบายให้เข้าใจง่ายๆแล้วกันนะครับ

สมมุติว่ามีชายคนหนึ่งชอบขโมยของที่คนอื่นรักมากๆตามที่ต่างๆ ถูกตำรวจจับได้ ต้องโทษจำคุกเอาสัก20ปี แล้วตลอด20ปีให้ถูกทรมาณด้วยการตีมือด้วยไม้หน้าสามทุกวัน คุณเจ้าของกระทู้คิดว่าหลังจากชายคนนี้พ้นโทษออกมา หากเจ้าทุกข์ทุกคนที่ถูกชายคนนี้ขโมยของที่ตนรักมากๆไป จำชายคนนี้ได้ คิดว่าคนเหล่านั้นจะยังโกรธแค้นชายคนนี้อยู่หรือไม่ และหากเป็นไปได้คิดว่าคนเหล่านั้นจะช่วยกันลุมประชาทันญ์ชายคนนี้หรือไม่ เป็นคุณเจ้าของกระทู้ล่ะ หุหุ

การใช้กรรมในนรกเปรียบได้เหมือนเป็นการใช้กรรมส่วนตัวหรือกรรมภายในใจ แต่การใช้กรรมหลังจากเกิดมาในชาติต่อๆไปเหมือนเป็นการใช้กรรมต่อคู่กรรมคู่เวรน่ะครับ แบบว่าทีเอ็งข้าไม่ว่า ทีข้าเอ็งอย่าโว้ย ทำนองนั้นน่ะครับ - -"
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#4 คนค้นบุญ

คนค้นบุญ
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2008 - 10:07 AM

อ๋อ มันเป็นเช่นนี้เอง ขอบคุณเจ้าของกระทู้ และผู้ที่มาแบ่งปันนะคะ สาธุค่ะ
"เราเกิดมาสร้างบารมี เราก็ต้องสร้างบารมี"
Love kunkhrumaiyai mak mak ka

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2008 - 11:11 AM

ก็ตอนเป็นมนุษย์ ก็สร้างทั้งบุญ ทั้งบาป

บุญบาป ชิงช่วง ช่วงชิงกันอยู่ไงคะ
พอบาปหนักๆ ที่ใช้ไป เริ่มเจือจาง บุญก็เริ่มจะได้ช่องส่งผลบ้าง ฉะนี้แล จึงทำให้มาเกิดเป็นมนุษย์

แล้วเมื่อบาปมันยังมีเชื้อเจือจางอยู่ มันก็จ้องจะเล่นงานส่งผลบ้าง

คำตอบง่ายๆ แค่นี้เอง ไม่ยากเลยใช่ไหมคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 September 2008 - 01:12 PM

ถ้าพูดแบบภาษานักปฏิบัติล่ะก็ เวลาทำบาป ดวงบาปก็จะติดเป็นผังไปใน กายมนุษย์ และกายทิพย์ด้วยนะสิครับ

ดังนั้น พอละโลก กายมนุษย์ดับไป กายทิพย์ปรากฏ บาปก็บันดาลความทุกข์ทนให้กับกายนั้นให้ผิดรูปผิดร่างพิกลพิการ รับโทษทัณฑ์ต่างๆ อย่างยาวนาน เป็นกายสัตว์นรก เปรต อสุรกาย

ครั้นมาเกิดเป็นกายมนุษย์ ดวงบาปในกายมนุษย์ก็จะทำงาน ทำให้เป็นมนุษย์ที่ผิดรูปผิดร่าง เป็นสัตว์เดรัจฉาน ทนทุกข์ในอัตภาพมนุษย์เป็นต้น ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 swo

swo
  • Meditation Admin
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2008 - 03:29 PM

สาธุ ตอบได้ดี

#8 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 11 September 2008 - 11:30 PM

สาธุ

#9 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 08:10 AM

เข้าใจแจ่มแจ้งเลยค่ะว่ากรรมส่วนตัว กับกรรมคู่เวร สาธุค่ะ
แล้วถ้าเด็กเพิ่งเกิดไม่กี่เดือน ถูกน้ำพัดไป หรือรถคว่ำตาย โดยไม่มีใครชน ใครเป็นคู่เวรคะ
สงสัยเหมือนกัน

#10 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 08:51 AM

แล้วถ้าเด็กเพิ่งเกิดไม่กี่เดือน ถูกน้ำพัดไป หรือรถคว่ำตาย โดยไม่มีใครชน ใครเป็นคู่เวรคะ
สงสัยเหมือนกัน

ขอถามกลับอีกครั้งนะครับ สมมุติมีคนจ้างให้ใครคนใดคนนึงไปทำร้ายคนที่เราเกลียดสักคนหนึ่ง ซึ่งคนที่ถูกทำร้ายไม่รู้ว่าใครเป็นคนจ้างมาทำร้าย แม้จะไม่รู้ว่าใครทำหรือใครจ้างมา คุณusr22020คิดว่าเขาจะโกรธแค้น อาฆาตไหมครับ จะแช่งชักหักกระดูกให้คนที่จ้างหรือไม่ ลักษณะคล้ายๆกันครับ แรงอาฆาตพยาบาทการแช่งชักหักกระดูกก็เหมือนกรรมที่เป็นคู่กรรมคู่เวรที่มองไม่เห็นของคนที่คิดแค้นเรา สมมุติว่าเราเกิดมาพลัดหลงกับคู่กรรมคู่เวรของเราคือไม่ได้เกิดในชาติเดียวกัน เราก็ต้องมาใช้กรรมที่ทำกับเขา โดยอาจจะเกิดในรูปของอุบัติเหตุหรือภัยธรรมชาติอย่างใดอย่างหนึ่ง ตามแรงอาฆาตพยาบาทที่เรามองไม่เห็นตัวตนที่แท้จริงของมันไงครับ อยากให้ลองสังเกตุดู เวลาเราเจออุบัติเหตุหรือพบเจอในสิ่งที่ไม่สบายใจ สะเทือนใจหรือทำให้เราหมดกำลังใจ เรามักคิดกันทุกคนว่า "เราไปทำกรรมอะไรมานะ จึงต้องมาเจอเรื่องแบบนี้" คล้ายๆกับที่คู่กรรมคู่เวรคิดว่า "ใครกันนะมาทำกับเราแบบนี้ ไม่ได้มีความแค้นต่อกันสักหน่อย" ยังไงล่ะครับ

อยากให้สังเกตุให้ดีนะครับ ว่าผมจะใช้คำว่า "เหมือนกับ" "คล้ายๆกัน" เพราะเรื่องกฎแห่งกรรมมันลึกซึ้งกว่านี้มากนัก หากเปรียบเทียบกับความรู้บนโลก เรื่องบุญบาปก็เปรียบได้กับความรู้ระดับปริญญา ส่วนผมยังเป็นแค่นักเรียนอนุบาลเท่านั้นนะครับ ได้แต่คาดเดาไปตามประสาเด็กอนุบาลน่ะครับ ^ ^" หากอยากรู้เรื่องเหล่านี้ให้ละเอียดจริงๆ ตั้งใจฝึกสมาธิให้มากๆ ให้ได้เข้าถึงธรรมะภายใน แล้วไปเป็นผู้ช่วยคุณครูไม่ใหญ่ค้นคว้าให้ละเอียดดีกว่านะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#11 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 10:21 AM

บางครั้งก็อาจเป็นเพราะคู่กรรมเขาอโหสิกรรมให้น่ะค่ะ ดังนั้นคู่กรรมเก่าก็หลุดไปจากวงจรกรรม เพราะเขาไม่ได้ผูกเวรมาจึงไม่มาแก้แค้นคืน เมื่อไม่ก่อกรรมใหม่ ก็จะไม่ต้องรับกรรมใหม่แล้ว ส่วนผู้ที่ก่อกรรมไว้ในชาติก่อน กรรมเก่าของใครทำไว้ คนนั้นก็ต้องรับไป โดยกรรมจะดูดให้ประสบเหตุดังกล่าว แม้ไม่มีคู่กรรมค่ะ (หากผิดพลาดประการใด รบกวนผู้รู้ช่วยแก้ไขด้วยนะคะ)

#12 สวญ.

สวญ.
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 01:06 PM

ถูกต้องแล้วครับ คู่กรรมเก่าได้อโหสิกรรมแล้ว ไม่ผูกเวรที่จะมาก่อกรรมใหม่ แต่กรรมเก่าที่ทำไว้ได้ช่อง จึงส่งผลในรูปของอุบัติเหตุหรือธรรมชาติลงโทษ

ผมขอยกตัวอย่างนิทานชาดกที่เคยอ่านนานหลายปีแล้ว (ประมาณยุคสภาฯหลังคาจาก) มีอยู่เรื่องหนึ่งจำได้ประมาณว่า มีแพะภูเขาตัวหนึ่งระลึกชาติได้ เคยผิดศีลข้อ 1 หลังจากเกิดเป็นแพะรับวิบากกรรมถูกฆ่ามาหลายร้อยชาติแล้ว วันนี้จะเป็นวันหมดอายุ โดยจะต้องถูกฆ่าตาย จึงหัวเราะขึ้นอย่างสบายใจ เพราะรู้ตัวว่าชาตินี้จะเป็นชาติสุดท้ายที่ต้องเกิดเป็นแพะรับวิบากรรมถูกฆ่า หลังจากนั้นก็มีสายฟ้าฟาดลงมาบนภูเขา หินก้อนหนึ่งหล่นลงมาตัดคอแพะตาย