ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ต่อเนื่องจากที่เคยถามเรื่อง พระธรรมกาย 124 ปี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 LADY RACHEL

LADY RACHEL
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 06:31 AM

ขอแก้ไขนะคะ องค์พระที่ได้มา ด้านหน้าสลักว่า พระธรรมกาย ด้านหลัง มีลายเซ็น และสลักว่า 100 ปี คะ ไม่ใช่ 124 ปี คะ จำผิดไปเองคะ แต่ว่าตอนนี้หยิบองค์พระมาจะถ่ายรูปให้พี่ๆ เพื่อนๆ ได้ดูกันนะคะว่าเป็นอย่างไร เลยทราบว่าจำผิดไปคะ ถ้ามีท่านผู้ใดพอจะมีข้อมูลรบกวนตอบด้วยนะคะ อยากทราบมากคะว่า พระที่ได้มามีประวัติความเป็นมาอย่างไร โดยเฉพาะลายเซ็นต์คะ แต่ว่ารูปนี้ซิคะ ไม่แน่ใจว่าจะมองเห็นแค่ไหนอย่างไร

พอจะมองเห็นไม่คะเนี่ย ไม่สามารถอ่ะคะ ซูมแล้ว หรือไม่ซูม ก็ทำยังงัยจะมองได้ชัดๆ คะเนี่ย

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  resized.JPG   66.1K   49 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  resized1.JPG   59.04K   48 ดาวน์โหลด

#2 บุษบา

บุษบา
  • 131 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 09:48 AM

ว่าจะถามเหมือนกันค่ะ ว่า เป็น 100 ปีหรือเปล่า

เป็นพระของขวัญวัดปากน้ำ รุ่น 5 ค่ะ สร้างรุ่นหลังจากหลวงปู่ท่านมรณภาพแล้วค่ะ
ปลุกเสกโดยมีส่วนผสมของพระผงวัดปากน้ำรุ่น 1,2,3 มารวมด้วยค่ะ

#3 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 10:58 AM

ผมมีรุ่น ๗ ด้วย เห็นเขาว่ารวมทุกรุ่นตั้งแต่ ๑-๖ ครับ smile.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#4 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 12:45 PM

เป็นพระของขวัญของวัดปากน้ำ รุ่น 5 ครับ

#5 LADY RACHEL

LADY RACHEL
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 05:28 PM

จิงสิคะเนี่ย คือได้แต่สงสัย แล้วก็คิดอยู่คะว่าอาจจะใช่ แต่ว่าไม่เคยเห็นที่ไหนมีรุปให้ดูนะคะ เลยไม่ทราบว่าใช่รึป่าว แล้วก็ไม่เคยมีพระอะไรติดตัวเลยคะ คุณแม่เคยให้ไว้สองสามครั้ง ก็ไม่ได้ใส่ใจจะนำพาเลยคะ แต่ไม่ใช่องค์นี้นะคะ วัดแถวปราจีนบุรีอ่ะคะ เพราะท่านเห็นว่ามาอยู่ไกลบ้านไกลเมือง

ว่าแต่ว่า รูปคล้ายลายเซ็นต์ หรือตัวอักษรอะไรซักอย่าง ด้านหลังพอจะทราบที่มาที่ไปบ้างมั้ยค่ะว่าคืออะไรอ่ะคะ

#6 แรเงา

แรเงา
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2008 - 04:54 AM

รายละเอียดไม่รู้ แต่ถ้าเป็นพระหลวงปู่ รู้อย่างเดียวว่าดีมากๆๆ ครับ