ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีใครพอจะทราบบ้างมั้ยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr20221

usr20221
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 11:28 AM

ทำบุญหล่อหลวงปู่ ในนามนิติบุคคล นำมาหักลดหย่อนภาษีได้มั้ยค่ะ
จะแนะนำให้เจ้าของกิจการทำนะค่ะ แต่เค้าไม่ศรัทธาวัดเรา ไม่เข้าใจเรื่องพวกนี้ค่ะ
ต้องบอกว่าเอามา เคลม ภาษีได้ สนใจคะ ได้บุญ ได้ส่วนลด อย่างนี้ค่ะ

#2 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 12:49 PM

ไมไ่ด้ครับ

#3 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 01:04 PM

ไม่ได้เพราะเป็นบุญเฉพาะกิจที่ทำครั้งหนึ่งแล้วก็เลิก
แต่ที่สามารถนำใบอนุโมทนาบัตรไปลดภาษีได้ ต้องเป็นบุญประจำที่ทำได้ตลอด เช่นบำรุงวัด ..
ฉนั้นถ้าต้องการใบโมไปลดภาษีก็ต้องระบุว่าทำบุญบำรุงวัดเป้นต้น...

#4 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 01:10 PM

สังเกตุง่ายๆค่ะว่า

ใบอนุโมทนาของทางวัด ถ้ามีตราประทับของวัด จะใช้ได้

เช่น กองทุนภิกษุอาพาธ กองทุนยารักษาโรค ซึ่งจะระบุวัตถุประสงค์ ชัดเจน

แต่ถ้าสร้างองค์พระ

หรือ บางอย่าง จะระบุว่า เพื่อใช้ตามประสงค์ของหลวงพ่อน่ะค่ะ (ประมาณนี้)

( พอดี มีโอกาสได้ทำมาทุกบุญที่ติดไว้ที่กระจกน่ะค่ะ )

ก็เลยเห็นความแตกต่างของ ใบอนุโมทนาบุญ

ความแตกต่าง ในความหมายของการนำไปหักภาษี ก็คือ

อันที่ประทับตรา คือ บริจาคเข้าวัด ใช้หักภาษี ได้ค่ะ เพื่อองค์กรการกุศล

อันที่ไม่ประทับตรา ถวายให้หลวงพ่อเป็นการส่วนตัว แล้วแต่หลวงพ่อจะใช้อะไรน่ะค่ะ หักไม่ได้ค่ะ ให้เป็นการส่วนตัว

ให้ลองสังเกตุดูได้ค่ะ

เผื่อจะเป็นประโยชน์ ในการชักชวนนายจ้างให้ทำบุญ กองอื่นๆ เป็นการเกลาจิตใจไปก่อนค่ะ

สักวันเจ้านาย จะมีจิตใจที่อ่อนโยนขึ้น และสมัครใจที่จะทำไม่ว่า บุญไหนๆ

และหักภาษีได้หรือไม่ แน่นอนค่ะ

ขออนุโมทนา กับความตั้งใจอันดีด้วยนะคะ

สา...ธุค่ะ

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 03:05 PM

คุณ Innerspot ตอบถูกค่ะ
แต่ฟ้าร้างว่านะ ไม่ปลื้มหรอก
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 potaesmart

potaesmart
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 06:11 PM

อย่าเลยคับความปลื้มต่างกัน บุญก็ต่างกันด้วยนะคับ

#7 usr20221

usr20221
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 06:18 PM

ไม่รู้นายจ้างจะรู้สึกเปล่านะค่ะ รู้แต่เรานะอยากให้เค้าได้ทำ แต่ต้องโดนถามเรื่องพวกนี้ ไม่รู้ควรจะทำอย่างไรดี
ถ้าทำได้เหมือน คุณ inner บอก ก้อดี ค่ะ ถ้าเค้าไม่อยากได้ของที่ระลึก แต่ต้องการลดหย่อยภาษีงัยค่ะ เพราะเป็นทางเลือกอีกทางด้วยค่ะ อยากให้เค้าสมัครใจ เต็มใจ แต่แบบไหนก้อได้ รับของหรือไม่รับของ แต่เอาไปลดภาษีก้อช่างเค้านะค่ะ
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นนะค่ะ รู้สึกได้ว่าไม่ได้คิดอยู่คนเดียวนะค่ะ
อนุโมทนาบุญทุกท่านเลยนะค่ะ สาธุ สาธุ

#8 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2008 - 09:12 PM

จะทำแบบไหนก็ตาม ก็ควรพาเขามาถวายกับมือหลวงพ่อด้วยตัวเองนะครับ

ถ้าพากันมาทั้งบริษัทก็จะดีมากๆเลย แล้วเชื่อเถอะ เมื่อกลับไปแล้วคุณจะเห็นความศรัทธาที่เปลี่ยนไป

#9 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2008 - 08:55 AM

จำได้ว่าผมทำบุญกับวัดครั้งแรกประมาณปี 49 ตอนนั้นมีผู้นำบุญเอาซองทำบุญมาฝาก เป็นซองทำบุญเสาค้ำฟ้าฯ ผมก็งง ๆ ไปค้ำทำไมฟ้า แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมาก เลยร่วมบุญไป 100 บาท บุญนี้กระมังเป็นสายใยให้ผมได้มาสร้างบารมีกับหมู่กลุ่มในเวลาต่อมา
คือผมมองในแง่สายใยน่ะครับ ทำมากทำน้อยก็ทำเถอะจะได้ตามติดไปด้วยกัน

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 September 2008 - 04:07 PM

ใช้เทคนิคแบบการปฏิบัติธรรม นึกถึงองค์พระก็ได้ครับ ที่ครูไม่ใหญ่เคยสอนไว้

เริ่มต้นก็ให้ตามใจท่านไปก่อน ท่านจะผุดมาซ้าย ผุดขวา ตรงหน้า ข้างบน ไม่อยู่ตรงกลาง ก็ให้ดูเรื่อยๆไป ไม่ต้องไปฝืนบังคับท่านมาอยู่ตรงกลางให้ได้ ตามใจท่านไปก่อน แต่ปฏิบัติบ่อยๆ เดี่๋ยวท่านก็จะตามใจเราเอง

การบอกบุญคนใหม่ ก็อาจนำวิธีการนี้ไปปรับก็ได้นะครับ เบื้องต้นให้ตามใจเขาไปก่อน แล้วก็คอยชวนเขาทำบ่อยๆ พอกำลังบุญเขามากขึ้นจนเข้าที่ ก็จะรู้เรื่องบุญ เดี๋ยวเขาก็จะตามใจเราเอง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2008 - 05:35 PM