ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

นั่งสมาธิ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 แครอทจัง

แครอทจัง
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2008 - 08:50 PM

unsure.gif ตอนนี้เป็นครั้งแรกในการนั่งสมาธิหลังจากดู DMC มาหลายปี
ตอนแรกในการนั้งสมาธิมันรู้สึกว่ามีอะไรกำลังดูดอยู่ จึงทำในตกใจอย่างมาก
หลังจากนั้นยังหาคำตอบ
ช่วยบอกหน่อยค่ะ
นั้นคืออะไร

#2 ลูกพระพุทธ

ลูกพระพุทธ
  • 136 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2008 - 09:18 PM

เอ่อ... เกิดไฟฟ้าสถิต เปล่าครับ mad.gif

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 14 September 2008 - 10:03 PM

ขออนุโมทนาด้วยครับ

แต่ที่ดูดๆ หวังว่าคงไม่ใช่หลุมดำนะครับ laugh.gif laugh.gif

#4 แครอทจัง

แครอทจัง
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2008 - 10:37 PM

ไม่ใช้คะมันเป็นแสงสีขาวคะ
ตกใจก่อนจะรู้
และหลังนั้นก็ไม่นั่งอีก

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 15 September 2008 - 09:57 AM

ขออนุโมทนาสาธุครับ ที่ได้มาปฏิบัติธรรมนั่งสมาธิเป็นครั้งแรก

อาการดูด ที่น้องแครอทว่านั้น เป็นอาการที่เกิดขึ้นกับหลายๆคนที่ปฏิบัติธรรมครับ เป็นอาการที่ใจหยุดในระดับหนึ่งแล้วเกิดอาการรวมไปสู่ที่ตั้งของใจดั้งเดิม บางคนก็เหมือนกับตกจากที่สูงๆ บางคนก็ถูกดูดอย่างแรง บางคนก็ดูดช้าๆ บางคนคล้ายกับลอยขึ้นไปข้างบน บางคนก็เหมือนตัวเองเคลื่อนลงไปข้างล่าง บางคนก็ตัวขยายใหญ่ ฯลฯ อาการทั้งหมดนี้ เรียกว่า อุเพ็งคาปิติครับ เป็นปิติ1ใน5ประการ ซึ่งจะเกิดได้ก็ต่อเมื่อใจปราศจากนิวรณ์5 และสงบในขั้นอุปจารสมาธิเป็นต้นไป

เมื่อเกิดอาการแบบนี้ ให้ปล่อยครับทำใจให้สบาย อย่าไปสนใจอย่าไปสงสัยอย่าตกใจ ปล่อยให้มันไหลลงไปเลยครับ มันจะดูดก็ดูด ขอรับรองว่าไม่มีอันตรายใดๆแน่นอนครับ เดี๋ยวเมื่อมันดูดไปได้สักระยะเราจะพบว่าตัวเองเป็นตัวเอง มีสติที่มั่นคง รู้ตัวทุกขณะจิต ความคิดมีระเบียบขั้นตอนชัดเจน แบบนี้เรียกว่า เอกกัคคัตา คือความเป็นหนึ่งครับ

สำหรับแสงที่เห็นขาวๆนั่นคือแสงแห่งความบริสุทธิของใจครับ เป็นความบริสุทธิดั้งเดิมของใจเรา ผู้ที่มีความบริสุทธิเท่าใดก็จะเห็นได้เร็วและสว่างมาก ป้าจี้เคยเล่าให้ฟังว่า ความสว่างขององค์ธรรมกาย เหมือนกับ เอาดวงอาทิตย์มาเรียงเต็มท้องฟ้า แล้วซ้อนกันสักร้อยพันท้องฟ้า ยังสว่างไม่เท่าธรรมกาย

สรุปคือไม่ต้องไปสนใจอะไรทั้งนั้น เมื่อเริ่มนั่ง ระหว่างนั่ง และไกล้จะเลิกนั่ง สิ่งที่ต้องทำคือ มีสติ สงบ และสบายๆ เท่านั้นครับ อย่างอื่นไม่ต้องไปสนใจ

สวนเรื่องหลุมดำที่ว่านั่น เป็นมุขที่ต่อเนื่องวมาจากกระทู้ที่แล้วครับ น้องแครอทอาจจะไม่ได้เข้าไปอ่าน อาจจะงงไปนิด ลองย้อนไปอ่านดูก็ได้ครับ
ที่กระทู้นี้
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=17603

ขออนุโมทนาบุญนะครับ และขออภัยที่ทำให้งงเล็กน้อย happy.gif happy.gif

#6 potaesmart

potaesmart
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2008 - 02:48 PM

เห็นด้วยคับ คุณสิริปโภ ถูกต้องแล้วคับ

นั่งต่อไปเถอะ เดี๋ยวใจก็หยุดเอง ขอให้เข้าถึงความสุขภายในเร็วๆนะคับ

อนุโมทนาบุญกับคุณแครอทจังและคุณสิริปโภด้วยนะคับ....สาธุ

#7 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2008 - 05:25 PM

อาการนี้เรียกว่า "ตกศูนย์" แรกๆ ก็แบบนี้แหล่ะค่ะ ทำบ่อยๆ เข้า เดี๋ยวจะเปลี่ยนไปเป็นอย่างอื่น เช่น แสงสว่า่ง ตัวขยาย นิ่ง นุ่ม ยิ่งหยุดยิ่งดิ่ง ยิ่งนิ่ง ยิ่งแน่น แบบนั้นนะคะ

ที่คุณเป็นเนี่ยใจกำลังรวมศูนย์ค่ะ หยุดนิ่งได้ถูกส่วน จะถูกดูดอย่างแรง ไปที่ฐานที่ 7 เหนือสะดือสองนิ้วมือ นั่นคือ "ทางสายกลาง" เส้นทางแห่งพระนิพพานเชียวนะคะ

มาถูกทางแล้วนะคะ อย่าตกใจ จนเลิกนั่ง เสียโอกาสดีๆ ในชีวิตไป

นั่งให้มีความสุข กินดื่มความสุขภายใน อันเกิดจากใจหยุดนิ่งไปเรื่อยๆ นะคะ เดี๋ยวจะสนุกยิ่งกว่านี้อีกค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#8 แครอทจัง

แครอทจัง
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2008 - 05:51 PM

เดี่ยวจะลองทำอีกคะ
ตกใจหมดเลย

มีผลเป็นยังไงเดี่ยวจะถามนะคะ

#9 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2008 - 01:58 PM

ขออนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ ขอให้นั่งต่อไปเถิดค่ะ แล้วจะพบความสุข จะมีแต่ความสุขมากๆ ยิ่งด้วยค่ะ กับการปฏิบัติ

ธรรมนั่งสมาธิค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ