ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำอย่างไร จึงจะฝึกตัวเองให้เป็นคนประหยัด มัถยัธผ์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 15 September 2008 - 05:38 PM

มีวิธีไหนบ้างครับ

#2 เด็กน้อยมาวัด

เด็กน้อยมาวัด
  • 204 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2008 - 06:08 PM

ง่ายมากๆๆ
1. จัดสรรรายจ่าย และมองการไกล้ว่าจะได้รายรับเท่าไร-รายจ่ายเท่าไรค่ะ ควรใช้เทาไรจึงจะเหมาะสม
2. พยายามมองว่าสิ่งที่ต้องการอยู่จำเป็นหรือไม่ หากไม่จำเป็น ไม่ซื้อได้ ก็ไม่ต้องซื้อ
3. เวลาซื้ออะไรก็ต้องเลือกร้านที่ถูกที่สุด และดีที่สุด
4. นั่รถฟรีได้ถ้าจำเป็น
ข้อง่ายๆๆที่สำคัญที่สุดในการใช้จ่ายคือการมีสติ เท่านั้น
หยุดเป็นตัวสำเร็จ

#3 potaesmart

potaesmart
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2008 - 06:30 PM

เก็บออมซื้อของเท่าที่จำเป็นจิงๆๆๆ

ที่เหลือเก็บ แล้วนำไปหล่อหลวงปู่กันนะคับ

จะเป็นอริยทรัพย์ติดตัวเราข้ามภพข้ามชาตินะคับ

#4 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 September 2008 - 08:14 PM

ต้องลองจนดูครับ เอาแบบว่าลองจนดูครับ เป็นหนี้ซัก 5-6 ล้านดูครับ แล้วจะใช้จ่ายอย่างประหยัดเองไปในตัูว
แล้วจะรู้ว่ามันลำบาก เงินกว่าจะหาได้มาลำบากมาก

เรื่องใช้จ่ายอย่างประหยัดนี่บอกลำยาก เพราะมันมีทั้งอยากได้ กะจำเป็นต้องได้
ถ้าความอยากมาเหนือความจำเป็น มันก้อจะไม่ประหยัด

เมื่อก่อนผมก้อเป็นคนติดหรูครับ ใช้เสื้อผ้าแบรนเนม กระเป๋าตังใบนึงเป็นหมื่นๆ
รองเท้าคู่ละเป็นหมื่น ทั้งๆที่เงินเดือนก้อไม่ได้มากอะไร หาเงินมาได้ก้อเอามาลงตรงนี้หมด
แล้วเราก้อประมาทครับ นึกว่าเราจะเป็นยังงี้ตลอด
บวกกับทำบุญไม่สม่ำเสมอด้วย

พอร่วงลงมาผมกระอักเลย จำได้ว่าตังหมดครับ มื้อแรกที่ต้องเดินไปกินข้าวแกงข้างถนนนี่แบบรับตัวเองมะได้เลยอ่ะ มันอาย

แต่มีวันนึงผมท้อแท้มาก งานก้อแย่ ชีวิตก้อแย่ ครอบครัวก้อไม่เป็นสุข
ผมแทบอยากจะกระโดดลงจากสะพานลอยแล้วให้รถเหยียบตายเลย

แต่พอหันลงไปมองเห็นขอทานคนนึงนั่งขอทานไปหัวเราะไป (ไม่รู้ว่าบ้าหรือเปล่า)
แต่ดูแล้วผมยังสภาพดีกว่าเขาอีก มือตีนมีครบ แต่งตัวก้อดีกว่า
ผมเลยคิดใหม่ ทำใหม่
(กลับ)เข้าวัดทำบุญอย่างต่อเนื่องครับ
หลายปีผ่านไป แม้ว่าจะไม่ดีขึ้นมากนัก แต่ผมก้อเข้าใจแล้วครับว่าความทุกข์จากการไม่มีเป็นแบบไหน
เรามีชีวิตเพื่ออะไร แล้วจะเดินไปทางไหน

ุทุกวันนนี้จะกินจะใช้อะไรก้อดูดีๆ บางทีอยากได้เสื้อผ้าใหม่ๆนะ เห็นลดราคาแล้วอยากซื้อ รองเท้าก้อใช้มาหลายปีแล้วอยากเปลี่ยนใหม่ แต่พอมาคิดว่า ของเก่ามันยังใช้ได้ ยังใส่ได้ ก้อใส่ไปก่อน มันก้อไม่ได้ดูแย่ซะหน่อย

ก้อไม่ซื้อ ตอนี้แยกได้แล้วระหว่าง Want กะ Need ว่ามันต่างกันอย่างไร

ถ้าเราตาม Want เราก้อจะเป็นทาสกิเลสครับ
แต่ถ้าเราตาม Need ก้อจะรู้ว่าความจำเป็นเป็นอย่างไร

ก้อฝากไว้ครับ

#5 Smallville072

Smallville072
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2008 - 09:21 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกคนที่ช่วยเเนะนำครับ

#6 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 01:25 AM

เอาปัจจัยมาทุ่มทำมหาทานบารมีที่วัดเรานี่แหละค่ะ
จะกลายเป็นคนประหยัด มัธยัสถ์ รู้ค่าของเงินที่ควรจะจ่ายออกไปว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม โดยอัตโนมัติ

ขอยกตัวอย่างตัวเอง (ไม่ใช่ตัวอย่างที่ดี แค่อยากแชร์ประสบการณ์บุญค่ะ)

ดิฉันหยอดกระปุก หล่อหลวงปู่ ภัตตาหาร คิลานเภสัช ทุกวัน
(เพราะอยากได้บุญแข็งแรงอยู่รอหลวงปู่ลงมาจากดุสิต)

ภัตตาหาร และ คิลานเภสัช อย่างละ 10-20 บาท ส่วนมาก 20 บาท

ทีนี้พออยากจะหม่ำ หอมกรุ่น
โอ้โห....แก้วหนึ่งเราทำบุญได้ตั้ง 2-3 วัน เลยตัดใจได้มากขึ้นเยอะเลยค่ะ (แต่ก็ทานบ้าง เพื่อไม่ให้อเน็จอนาถเกินไป)

อยากได้รองเท้า เพราะใช้รองเท้า 199 บาท อย่างชาวบ้านเขาไม่ได้
(มิได้เป็นสุขุมาลชาติ แต่ออกแนวสำออย ไฮโซ...เท้าระบมง่ายมาก)
แต่พอนึกว่า เราก็ซ่อมๆ รองเท้าเดิมบ้าง ทนใส่ไปเถิด
สู้เอาปัจจัยมาหล่อหลวงปู่ได้ตั้งเยอะ ก็เลยเดิน future pack ไป 3 ชั่วโมง แต่ไม่ได้ของใดที่ตั้งใจว่าจะไปซื้อ
แถมรู้สึกผิด ที่เดินช็อปไป ฟังฝันในฝันไปวิทยุผ่านมือถือในห้างก็คลื่นขาดๆ หายๆ
เลยเปิดทีวีผ่านมือถือ แต่ก็ยัง.... เหมือนนักเรียนหนีโรงเรียนอยู่ดี.....
คนยุคพุทธกาล เขายอมทุกอย่าง เพียงเพื่อให้ได้ฟังธรรม

นี่เรามาทำอะไรอยู่ที่นี่......
เรามีเวลาในโลกไม่นานนะ หลวงพ่อ บอกไม่รู้กี่ล้านหนแล้ว ทำไมไม่จำ....(ปล. ว่าตัวเองค่ะ)

.......จึง..........กลับดีกว่า

ด้วยประการล่ะฉะนี้ค่ะ

เราจะมีชีวิตก็เพียงชั่วคราว
ชีวิตของเรา ไม่ยาวเหมือนชาวสวรรค์
แต่ผลงานของเราจะอยู่ไปชั่วกัปป์กัลป์
ต้องทุ่มชีวันสร้างสรรค์สวรรค์บนดิน

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#7 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 08:55 AM

จดบันทึกรายรับ-รายจ่าย ทุกรายการ ทุกวัน 3-6 เดือนก็รู้แล้วละค่ะว่าเราใช้อะไรในสิ่งที่จำเป็น หรือ ไม่จำเป็นแค่ไหน
บางที่เราจะเห็นเลยว่าเราเสียเงินกับสิ่งที่ไม่จำเป็นไปไม่น้อยเลย และ จะเหลือเก็บมาทำบุญได้อีกเยอะเลย

คิดจะซื้ออะไร อย่าด่วนตัดสินใจทันที ลองเดินดูสักรอบ 2 รอบ ถ้าเป็นของชิ้นใหญ่ก็ใช้เวลามาหน่อย กลับมานึกอีกทีเราก็
ไม่มีความจำเป็นต้องซื้อมันแล้ว ที่ผ่านมาหลายครั้งดิฉันซื้อเพราะอยากได้ต้องซื้อ พอซื้อมาแล้ว เป็นของเราแล้ว ก็ไม่
รู้สึกดีใจ, ชื่นชมมันน้อยลง มันไม่เห็นอยากได้เหมือนตอนมันยังไม่ใช่ของเราเลย

เมื่อ 5 ปีก่อน เคยถือเงิน 60000 บาท กะจะไปซื้อกำไรเพชร อยากได้มาก เข้าร้านดู 2 วัน 3 เที่ยว สรุปไม่ได้ซื้อ นำเงินมาสร้างองค์พระภายในเจดีย์ แทน. ยังปลื้มอยุ่ไม่หายเลย

นึกไว้เสมอว่าเศรษฐกิจพอเพียง เก็บไว้เป็นเสบียงบุญภายภาคหน้าดีกว่า

#8 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 08:57 AM

สาธุ คุณสาธุธรรมพูดน่ารักมากเลยค่ะ ตัวเองเป็นคนใช้เงินไม่คิดเหมือนกัน ชอบกินค่ะ ฟังดูตลกนะคะ น้ำหนักก็ 56 - 60 สูง 165 ซม. แต่กินมาก ชอบหาของกิน ไม่อร่อยไม่กิน สามารถกินได้เป็นกะละมัง
เคยกินก๋วยเตี๋ยว 3 ชาม เจ้าของร้านเรียกกันออกมาดู (คือพอใส่กางเกงยีนส์เสื้อยืดพอดีตัวจะดูเหมือนตัวผอมเพราะค่อนข้างสูง
ฟังดูธรรมดานะคะ แต่เชื่อไหมว่าชีวิตไม่มีอะไร เพราะสรรหามากินหมด ตอนนี้กำลังเริ่มประหยัดด้วยการ กินอาหารที่บ้าน ทำเองบ้างซื้อแกงถุงบ้าง
คิดว่าน่าจะเป็นเพราะวิบาก อาจเคยทรมานคนให้เค้าอด เลยมามีนิสัยแบบนี้
กินสามารถทำให้หมดตัวได้นะคะ เงินเดือนไม่มาก ไม่ถึง 4 หมื่นค่ะ
เป็นเจ้าหน้าที่รพ.นะคะ ไม่มี่พยาธิ อิอิ
กินเป็นเรื่องเดียวที่ทำให้มีความสุข ยังปฏิบัติธรรมไม่ได้เรื่องได้ราวอะไรเลยค่ะ นั่งสมาธิก็เฉยเหมือนนั่งเฉยๆ

#9 สวญ.

สวญ.
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 10:38 AM

ใช้จ่ายอย่างพอเพียงเท่าที่จำเป็น

---------------------------------------------------------------------------------

มัธยัสถ์

ความหมาย

[มัดทะยัด] ก. ใช้จ่ายอย่างประหยัด. (ส. มธฺยสฺถ ว่า ปานกลาง, ตั้งอยู่ในท่ามกลาง).

(ที่มา : พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน)

#10 รักวัด

รักวัด
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 02:25 PM

เห็นด้วยกับทุกคนค่ะ เมื่อก่อนก็ใช้เงินเปลือง ชอบซื้อของยี่ห้อ แต่พอมาเข้าวัดแล้ว เวลาจะซื้ออะไรก็จะคิดว่าเอาเงินไปทำบุญดีกว่า ของที่อยากกินก็ยอมอด เคยกินข้าวคลุกนำ้ปลาเป็นเดือนเพราะอยากประหยัดเอาเงินไปทำบุญที่ตั้งเป้าไว้ แต่พอบุญส่งผลเราก็จะได้ของที่อยากได้หรือได้กินของที่อยากกินโดยที่เราไม่ต้องซื้อ (ข้อดี คือ กลายเป็นคนที่ไม่ค่อยติดในรสอาหาร เพราะเมื่อก่อนชอบไปสรรหาของกินไฮโซแพงๆ) ฉะนั้นให้นึกถึงบุญที่เราอยากทำบ่อยๆค่ะ ก็จะสามารถตัดใจจากความอยากได้ในสิ่งของนั้นๆได้เอง แล้วก็จะสั่งสมนิสัยประหยัดมัทยัธน์ไปได้เอง

#11 บุญ อุ้ม ไว้

บุญ อุ้ม ไว้
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2008 - 11:55 AM

ช่วงวันแม่ หล้งรายการอนุบาลฝันในฝัน ได้ดูลกรุ๊ปเรื่องราวของผู้หญิงญี่ปู่นคนหนึ่งอยู่กับลูกเล็กๆ 2คน เธอจนมาก เธอกับลูกตกลงกันว่า ถ้าอยากได้อะไรให้สมมูติว่าได้แล้ว อยากกินอะไรก็เอาชามเปล่าวางบนโต้ะ ทำท่าว่ากินแล้ว ถ้าลูกขอเงินให้แบมือมา แม่ทำท่าวางเงินใส่มือลูกฃึ่งจริงๆแล้วไม่ได้ให้เงินเลย ลูก็ทำท่าดีใจว่าได้เงินแล้ว แล้วเธอก็เก็บเงินที่สมมุติว่าฃื้อของไป หรือสมมุติว่าให้ลูกไป ใส่กระปุกไว้ เพื่อฃื้อของที่จำเป็นที่สุด ดิฉันดูแล้วน้ำตาไหล เราไม่ต้องขนาดนั้น แค่ไม่ฃื้อในสิ่งไม่ควรฃื้อก็ก็ประหยัดสุดๆแล้วนะเจ้าคะ

#12 รักวัด

รักวัด
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2008 - 03:51 PM

รายการ หรือ สกู๊ปของรายการอะไรคะ อยากดูบ้างค่ะ

#13 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 02:54 AM

เท่าที่เคยทำ คือเอาปัจจัยที่มีมาทำบุญที่วัดหมดเลย
ก็เลยต้องประหยัดไปตามระเบียบเพราะไม่มีตังใช้แล้วค่ะ

(แต่ประหยัดไม่ได้แปลว่างกนะ อะไรที่จำเป็นต้องใช้ ก็อาจจะซื้อของที่แพงหน่อยแต่ทนทานอยู่นาน แทนที่จะใช้ของถูก ๆ แต่พังเร็วค่ะ)