ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ต่อม "ปลื้ม" อักเสบ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 SayNo2Lกฮ

SayNo2Lกฮ
  • 126 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 12:26 AM

เมื่อก่อนเวลาที่ดิฉันทำบุญหรือทำความดีอะไรก็ตาม ดิฉันจะปลื้มและรู้สึกอิ่มบุญง่ายมากๆ
แต่ทุกวันนี้ดิฉันรู้สึกว่า ไม่ว่าจะทำบุญหรือทำความดีอะไรก็ตาม หรือแม้กระทั่งมีใครมาชม ดิฉันกลับไม่มีความรู้สึกปลื้มเลย
ดิฉันรู้สึกเฉยๆทุกครั้ง ซึ่งไม่ว่าจะทำบุญกี่ครั้ง ทำมากทำน้อยแค่ไหนก็ตาม
ไม่ทราบว่าพอจะมีใครช่วยแนะนำดิฉันหน่อยได้มั้ยคะว่าควรจะทำอย่างไรดี
ดิฉันอยากมีความรู้สึก "ปลื้ม หรือ อิ่มบุญ" ทุกครั้งที่ทำบุญบ้างอะค่ะ

ขอกราบอนุโมทนาบุญมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ....สาธุค่ะ

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 07:23 AM

ระหว่างรอ เพื่อนสมาชิกมาตอบ

เชิญแวะไปที่ กระทู้

ทำอย่างไรให้ปลื้มเมื่อทำบุญ โดย นักเรียนอนุบาล justmin
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=8089

และทำไมรู้สึกว่าไม่ค่อย Alert เหมือนคนอื่นๆเลยครับ โดย นักเรียน อนุบาล ทัพพีในหม้อ
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=13037

พอมีคำตอบที่น่าสนใจ บ้างครับ เชิญพิจารณา
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#3 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 10:00 AM

อาการนี้เป็นเหมือนกันค่ะ

ต้องกระตุ้นต่อมปลื้มของตัวเองบ่อยๆ ด้วยการหากลยุทธ์ในการทำบุญใหม่ๆ ให้กับตัวเองค่ะ

เช่น

ทำบุญ m เล็กเป็นปกติ ก็เปลี่ยนเป็นตั้งเป้า M ใหญ่ดูมั่ง
หากทำบุญ M ใหญ่เป็นปกติ ก็ลองเปลี่ยนเป็นตั้งเป้าดับเบิ้ล M ดู แล้วก็ ทริปเปิ้ล ไปเรื่อย

หากถึงขั้นนี้ ต่อมปลื้มยังไม่ทำงานอีก ก็ลองเปลี่ยนอิริยาบทดูนะคะ เช่น

จากที่เคยทำคนเดียวจนชิน ก็ลองหาเพื่อนทำเป็นทีมดู เช่น ใครก็ได้ในโลกใบนี้ ขอให้เป็นคนเถิด จะขอชวนมาทำบุญด้วย เริ่มตั้งแต่ ขอทาน ยาจก วณิพกพเนจร แม่ค้าพ่อค้าขายปลาในตลาดสี่มุมเมือง พี่ยามหน้าห้างแถวพันธ์ทิพย์ คนขับรถแท็กซี่ หรือจะเอาแบบฝรั่งต่างชาติ อาหรับเอมิเรต แบบที่ใส่ชุดดำคลุมหน้าคลุมปากตั้งแต่หัวจรดปลายเท้า อะไรแบบนี้เป็นต้นนะคะ ทำทุกวัน ทำไป ให้นึกถึงว่า ความมานะ ทิฐิ ถือดีของเรา มันถูกความอ่อนน้อม ความยอมหน้าด้าน ยอมลดตัวไปบอกขอทานให้เขามาทำบุญ แบบนี้ มันได้ถูกกำจัดลงไปแล้ว แล้วใจเราจะถูกยกสูงขึ้นเองอัตโนมัติด้วยเหตุแห่งการที่เราน้อมตัวลงต่ำค่ะ

ทำไปนึกถึงบุญที่จะได้ไป นึกถึงหลวงปู่ไป ผูกใจเรากับหลวงปู่ให้ได้ทุกลมหายใจทั้งเข้าและออก ทำไปเรื่อยๆ เดี๋ยวจะเกิดอัศจรรย์ใจเองค่ะ ทั้งนี้ ต้องใจเป็นอันหนึ่งอันเดียวกับหลวงปู่ค่ะ คิดไปเลยว่า การนี้ เพื่อการขจัดกิเลส การนี้ เพื่อการปราบมาร การนี้ เพื่อยกตนและสรรพสัตว์ทั้งหลายให้พ้นทุกข์ และการนี้เพื่อที่สุดแห่งธรรม

นี่คือการสร้างบารมีของเรา

ชวนไปเรื่อยๆ จนกว่าจะถึงเป้าทริปเปิ้ล M รับรอง จะหลับจะตื่น ต่อมปลื้มก็ทำงานกระตุ้นให้ท่อธารสายบุญสายทอง ผุดออกจากกลางกาย ตลอดเวลาเลยค่ะ ลองดูนะคะ

ปล. เลื่อนความขุ่นมัวทุกชนิดออกไปก่อนนะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#4 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 01:38 PM

ทำทุกครั้งปลื้มทุกครั้งสิครับ ถึงจะดี smile.gif ผมทำบุญก็ไม่ได้ตั้งใจปลื้มหรือดีใจนะครับ แต่พอได้ทำไปแล้วเนี่ย ความสุขที่ว่านี้ก็เอ่อล้นออกมาทุกทีครับ happy.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#5 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 04:38 PM

ต่อมอักเสบ "ซ่อมได้ครับ"

จากหนังสือ "จิตปรมัตถ์" อภิธรรมศึกษา๑ เล่ม๑ สำนักเรียนพระอภิธรรม วัดพระธรรมกาย

หน้า ๑๖๐-๑๖๑ ผมเพิ่งอ่านออกอากาศไปเมื่อวาน

"๑.๓ สาเหตุให้เกิดมหากุศลโสมนัส

๑. ปฏิสนธิมาด้วยจิตที่เป็นโสมนัส

๒. ความเป็นผู้มากด้วยศรัทธา

๓. ความเป็นผู้มีทิฏฐิคือความเห็นบริสุทธิ์

๔. ความเป็นผู้มีปกติเห็นอานิสงส์ คือผลดีของการทำดี

๕. ได้ประสบกับอิฏฐารมณ์คืออารมณ์ที่ชอบใจ

๖. ไม่มีอุปสรรคใดๆขัดขวางขณะทำ

๑.๔ สาเหตุให้เกิดมหากุศลอุเบกขา

๑. ปฏิสนธิมาด้วยจิตที่เป็นอุเบกขา

๒. ความเป็นผู้มีศรัทธาน้อย

๓. ความเป็นผู้มีทิฏฐิคือความเห็นยังไม่บริสุทธิ์

๔. ความเป็นผู้ไม่เห็นหรือไม่เข้าใจในอานิสงส์ คือผลดีของการทำดี แม้ผู้อื่นจะแนะนำแล้วก็ตาม

๕. ได้ประสบกับอิฏฐารมณ์ปานกลาง

๖. มีอุปสรรคบางประการขัดขวางขณะทำ

การทำกุศลระดับกามภูมิที่เป็นจิตมีโสมนัสย่อมให้ผลอานิสงส์ที่เกิด"""""""""มากกว่า"""""""""ผู้ที่ทำด้วยจิตอุเบกขา

ทำอย่างไรให้เกิดปิติโสมนัส คำตอบคือ

๑. ต้องทำบ่อยๆจนคุ้นกับกุศลประเภทนั้นจนเป็นนิสัย

๒. ศึกษาถึงอานิสงส์คือประโยชน์ที่จะได้รับทั้งในโลกนี้ในโลกหน้า ว่าจะเกิดแก่เราอย่างไรบ้าง จะทำให้เรามีกำลัง

ใจ มีความยินดีที่จะทำ

๓. สนทนาบอกกล่าวให้ผู้อื่นได้รับรู้ ด้วยความบริสุทธิ์ใจ เพื่อให้เขาได้อนุโมทนา

๔. ตามระลึกถึงบุญนั้นบ่อยๆ หากทำได้ดังนี้ รับรองว่าปีติโสมนัสเกิดขึ้นได้แน่นอน"(จากหนังสือ)

สรุป (ความเห็นส่วนบุคคล)

๑. เวลาศึกษาข้อมูลต่างๆ ให้ใช้ "พุทธิจริต" ตัดสินใจและตัดความตระหนี่ออกจากใจโดยเด็ดขาด แต่ไม่ใช่ตัดใจทำ

อย่างเศร้าๆ แต่ต้องปลื้มใจทำอย่างโสมนัสสุดๆ

๒. เวลาทำบุญ(ทั้งก่อนทำ,กำลังทำ,หลังทำ) ให้ใช้ "สัทธาจริต" เพราะจิตโสมนัสให้ผลมากกว่าจิตอุเบกขา ต้อง

ฉลาดในการ "หาบุญได้ ใช้บุญเป็น" เช่น ปกติเป็น "เสือยิ้มยากฟอร์มจัด" แต่เวลาทำบุญ ต้องเปลี่ยนบุคลิกเป็น

"เสือยิ้มง่าย(ยิ้มกันหรือยังจ๊ะ)" เพื่อให้ได้บุญมากขึ้น ดังนั้น ต้องใช้ "ใจ(สัมมาสังกัปปะ,คิดชอบ,ดำริชอบ)" เป็นตัว

กำหนดพฤติกรรม เพราะใจเป็นใหญ่ ใจเป็นประธาน ทุกสิ่งสำเร็จด้วยใจ เวลาปลื้มก็ปลื้มให้สุดๆไปเลย เหมือนหายใจ

เต็มๆปอด อย่าไป PROTECT ความรู้สึกในตอนนั้น อย่าปลื้มครึ่งๆกลางๆครับ

#6 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 04:55 PM

ให้กิน ยาฆ่าเชื้อ(มาร)
ชื่อยาว่า DMC ช่วงรร. อนุบาลฝันใ นฝันวิทยา
ละอย่างน้อย 3 มื้อ/วัน

โดยมืิ้้้้้้อแรกให้ กินตอนหัวค่ำ(มืิ้้อนี้สำคัญที่สุด เ พราะเป็นยาสด)
หากกินตอนท้องว่างจากอาหารเย็นยิ่งดี (เพราะแสดงว่าถือศีล 8)

มื้อที่ 2 ให้กินเวลา ราว ๆ 23.00 น.
ก่อนนอนอีกหนึ่งมื้อ

มื้อที่ 3 ให้กินในวันรุ่งขึ้น ราว 9.00 น. (ควรกินหลังอาหารเช้า เพื่อสมองปลอดโปล่ง สามารถดูดซึมยาได้ีดี)

ให้กินยา อย่างน้อย 3 มื้อต่อวัน อย่างนี้ติดต่อกันโดยไม่หยุด

อาการจะดีขึ้นเป็นลำดับ

หากรับประทานยา อย่างนี้แล้วอาการยังไม่กระเตื้อง ให้รีบ มารับยาสดๆ ที่โรงเรียนอนุบาลฯ บริเวณบ้านแก้วเรือนทองของคุณยาย อย่างต่อเนือง แล้วจะหายจากโรคทั้งปวงค่ะ

คำเตือน :
การรับประทานยามากเกินขนาด แ ม้ว่ายาจะสะสมในร่างกายก็ตาม แต่ไม่ก่อให้เกิด side effect แต่ประการใดค่ะ

ปล. การรักษานี้ ไม่ใช่วิชา วิทยาธร ค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#7 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 06:23 PM

ต้องขยับเป้า แต่หมั่นฟังธรรมครับ

#8 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 07:43 PM

เอ๊..(สงสัยตะหงิดๆ)..

ยาฆ่าเชื้อ (มาร) นี่ เค้ามีแบบทาบ้างหรือเปล่าครับ? คุณสาธุธรรม..

ครือ..แบบว่าแพ้ยาทานน่ะครับ อิ อิ..

#9 SayNo2Lกฮ

SayNo2Lกฮ
  • 126 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 08:46 PM

ขอกราบขอบพระคุณทุกๆคำแนะนำนะคะ
ดิฉันจะนำคำแนะนำเหล่านี้ไปปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัดค่ะ
ต่อมปลื้มจะได้ทำงานเป็นปกติซะที

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ

#10 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2008 - 12:15 PM

ของ Sunshine กลับตรงกันข้าม

คือต่อม "ปลื้ม " ใช้มากๆ ใช้บ่อยๆ จนอักเสบอ่ะค่ะ

( อิชั้นล่ะขำชื่อกะทู้มากเลย ชาวเว็บที่นี่ตั้งชื่อกันเร้าใจดีจริงๆ )

#11 เศรษฐีหน้าใส

เศรษฐีหน้าใส
  • 177 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2008 - 12:32 PM

ตั้งเป้าให้ใหญ่ขึ้น ทำสำเร็จปลื้มแน่ครับ ทั้ง ทาน ศีล ภาวนา เลย

#12 ahe

ahe
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2008 - 03:29 PM

ให้ไปอยู่ในที่ที่ไกลวัด ไม่สามารถมาวัดได้ โดนบังคับไม่ให้ทำบุญกับวัด โดนบังคับไม่ให้มาวัด แล้วต่อมความปลื้มอักเสบจะหาย เพราะอยู่ใกล้ของดีแล้วมองไม่เห็นค่าไง ต้องไปอยู่ไกลๆ เหมือนกับตัวของเราเป็นเหมือนคุณทุกอย่าง เข้าวัดมาตั้งแต่2528 ต่อมความปลื้มอักเสบเหมือนกัน แต่ตอนนี้วันนี้ กรรมหนักอันนั้นมันได้กลับมาคืนสนองแล้วที่อยู่ใกล้สิ่งประเสริฐแล้วไม่เห็นค่า ตอนนี้โดนบังคับไม่ให้มาวัดไม่ให้ทำบุญกับวัด พอได้แอบทำบุญแค่1พันยังปลื้มน้ำตาแทบไหล ลองดูสิ แล้วจะรู้ว่ามันทุกข์ทรมาณขนาดไหน

#13 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2008 - 01:15 AM

คุณ ahe

ใจเย็นๆ นะึคะ

นั่งธรรมะ เยอะๆ แล้วอธิษฐานกับหลวงปู่ ให้พ้นกรรมนี้ค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#14 SayNo2Lกฮ

SayNo2Lกฮ
  • 126 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2008 - 09:50 PM

อ่านทุกๆความคิดเห็นแล้วฮาจริงๆเลยค่ะ
แต่ฮาอย่างได้ความรู้ด้วย
ดีใจจังเลยค่ะ
ที่ได้ทุกท่านมาคอยช่วยเหลือ
เวลาทำงานเครียดๆได้มานั่งอ่านกระทู้แล้วก็ยิ้มออกเลยค่ะ

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ..สาธุค่ะ