ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีคำถามมาถามครับ อี๊ อิ อิ อิ อิ อิ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 02:23 PM

ใครรู้บ้าง อายุขัยจริงๆของมนุษย์เรานั้นนานแค่ไหน
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#2 บุญเลี้ยง

บุญเลี้ยง
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 04:43 PM

โห.............. omg_smile.gif unsure.gif

#3 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 05:05 PM

ขอค้านค่ะ...... omg_smile.gif (ยกมือค้านอย่างที่คุณครูไม่ใหญ่สอน)

คำถามกำกรวมค่ะ laugh.gif

และ เป็นคำถามที่กว้างเกินไป ค่ะ

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#4 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 06:27 PM

มนุษย์ ดั้งเดิมนั้น เป็น อมตะ ไม่ตายครับ (เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นสิ่งที่มารมันเอามาให้ทีหลัง)

ตอบตรงคำถามไม๊ครับ

#5 TanYonG

TanYonG
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 06:34 PM

เหอๆ

#6 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 06:35 PM

หมายถึงอายุขัยในปัจจุบันหรืออายุขัยสูงสุดเท่าที่มนุษย์จะยืนได้ครับ

ถ้าเป็นปัจจุบันอายุขัยเฉลี่ยของมนุษย์ทั่วโลกก็ 74ปีครึ่ง (แต่ผมยังสงสัยที่ว่าอายุขัยเฉลี่ยของมนุษย์ทั้งโลกที่ว่านี้จะรวมถึงการที่มนุษย์ตายก่อนเวลราอันควรเพราะเกิดอุบัติเหตุหรือไม่ หรือว่าที่ว่าอายุขัยเฉลี่ยตามหลักพระพุทธศาสนาที่ว่านี้เฉพาะตายแบบธรรมชาติคือตายแบบโรคภัยไข้เจ็บเท่านั้น)
แต่ถ้ามนุษย์อายุยืนที่สุดในปัจจุบันนี้ที่ยังมีชีวิตอยู่ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเท่าไหร่คุ้นๆเหมือนว่าจะเกิน 120 ปี

แต่ถ้าถามว่ามนุษย์อายุยืนที่สุดเท่าที่จะยืนได้นั้น ก็ต้องอยู่ในช่วงอายุของมนุษย์ " ไขขึ้น " จนอายุมนุษย์เท่ากับ 1 อสงไขยปี คืออายุเท่ากับ เลข 1 ตามด้วยเลข 0 หนึ่งร้อยสี่สิบตัว ถ้าจำไม่ผิด คืออายุยืนมากกว่า ล้านล้านปี นับกันไม่หวาดไม่ไหว คำนวนดูแล้วอายุยืนกว่าเทวดาชั้นปรนิมมิตวสวัตดีซะอีก ซึ่งแม้จะดูเหมือนโอเวอร์ แต่ถ้าศึกษาพระพุทธศาสนาดีๆ จะรู้ว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องจริงแน่นอน ยุคของเราใกล้กับอายุเฉลี่ยมนุษย์ต่ำสุดคือ 10 ปีมากๆ จึงเห็นได้ว่าจิตใจของมนุษย์ในยุคปัจจุบันจึงตกต่ำ กิเลสหนามาก

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 07:14 PM

ลองเล่นกับเขาหน่อย แต่ถ้าผมตอบถูกคุณต้องนั่งนิ่งๆทั้งกายทั้งใจให้ผมหนึ่งชัวโมงนะ

คำตอบคือ

อายุขัยของมนุษย์ไม่มีมากกว่า หนึ่งวิวัฏฏฐายีอสงไขยกัป

และก็ไม่น้อยกว่าหนึ่งอึดใจครับ(ถ้าไม่มีอะไรมาชิงไปซะก่อนนะ เอาตามธรรมชาตินี่แหละ)

มา ว่ามา จะถามอะไรอีก

ปล.เดี๋ยวต้องมีคนถามว่า วิวัฏฏายีอสงไขยกัป คืออะไร

ผมก็จะขี้เกียจตอบ ผมก็จะใช้วิธีบอกให้ใครก็ได้ไปลากลิงค์เดิมๆที่เคยมีอย่างละเอียดออกมาวางให้อ่านกัน

แล้วก็จะมีผู้มีบุญที่น่ารัก ไปลากมาวางไว้ให้

ผมก็ขออนุโมทนาบุญตามระเบียบอันดีงาม

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#8 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 07:27 PM

อี๊ อิ อิ อิ อิ อิ

แบบนี้ไม่น่าไว้วางใจ แฮะ wacko.gif

คำตอบ คุณ ทัพพีในหม้อ รอบคอบดี ครับ น่าลอกคำตอบจัง

ทำให้นึกถึง เรื่อง ศึกชิงภพ
ที่พระเดชพระคุณ หลวงพ่อ ทัตตชีโว กล่าวเรื่อง

หายใจเข้า ถ้าไม่(หายใจ)ออก ก็ตาย

หาย ใจออก ถ้าไม่(หายใจ) เข้า ก็ตาย

อธิบายว่า
อายุของมนุษย์ นานแค่ ชั่วลมหายใจเข้า-ออก ลมอัสสาสะ ลมปัสสาสะ ของแต่ละคน
ใครอึด ก็นานนิด แต่คงไม่กี่นาที ก็ตายเหมือนกัน

งั้นขอตอบตาม พระเดชพระคุณ หลวงพ่อ ทัตตชีโว
+ คำตอบที่รอบคอบของคุณ ทัพพีในม้อ แล้วกันครับ อิอิ

#9 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2008 - 10:44 PM

อี๊ อิ อิ อิ อิ อิ
- ดูมีเลศนัยน้า
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#10 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 17 September 2008 - 08:54 AM

อธิบายว่า
อายุของมนุษย์ นานแค่ ชั่วลมหายใจเข้า-ออก ลมอัสสาสะ ลมปัสสาสะ ของแต่ละคน
ใครอึด ก็นานนิด แต่คงไม่กี่นาที ก็ตายเหมือนกัน

ปิ๊งป๊อง ถูกต้องนะคร้าบ _\___

อายุมนุษย์หรือแม้แต่สัตว์ในสังสารวัฏนั้น ไม่ว่าจะยุคสมัยไหน ไม่ว่าจะเป็นช่วงต้นกัปหรือปลายกัป จริงๆแล้วนานเพียงแค่ลมหายใจเข้าหรือออกเท่านั้นครับ คำอธิบายก็อย่างที่หลวงพ่อทัตตะท่านเทศน์เอาไว้ในเรื่องศึกชิงภพและอย่างที่คุณDd2683ได้กล่าวไว้

ยกตัวอย่าง หายใจเข้ายังไม่ทันได้หายใจออก เสียงปืนดังปังกระสุนเจาะขั้วหัวใจตายสนิท หายใจออกยังไม่ทันหายใจเข้ารถชนตูมฉี่ทะเล็ดดับอนาท (โหดไปเป่าหว่า - -ล ) หายใจเข้ามีคนมาต๊ะเอ๋ตกใจหัวใจวายตายคาที่

แต่อยู่ในวัดล่ะก็สบายใจ หายใจเข้าก็บุญ หายใจออกก็บุญ ดังนั้นรีบๆสั่งสมบุญกันเข้าไว้นะครับ ^ ^
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#11 usr21582

usr21582
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2008 - 09:01 AM

รู้แต่ว่าอายุเฉลี่ยของคนเราจะลดลงไป 1 ปีในทุกๆ 100 ปี ซึ่งสมัยพุทธกาลอายุเฉลี่ยของคนจะอยู่ที่ 100 ปี ตอนนี้ก็ ปี พ.ศ. 2551 อายุเฉลี่ยคนเราก็ลดมา 25 ปี สรุปว่า อายุเฉลี่ยของเราตอนนี้ ก็ 75 ปี
อันนี้ จำมาจากมงคล 38 ประการ ของหลวงพ่อ

#12 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2008 - 09:01 AM

น่ารักทุกคำตอบ และคนถามเลยค่ะ โดยเฉพาะคุณสาธุธรรม และทัพพีในหม้อ หุหุ (เข้ามาแจม)

#13 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 17 September 2008 - 09:59 AM

ผมขอยืมกระทู้ถามเรื่องทำบุญหล่อทองรูปเหมือนหลวงปู่หน่อยนะครับ smile.gif
สั้นๆ เลยนะครับ ถ้าเราจะทำเป็นทอง ผมจะต้องเพิ่มตังค์ให้ครบ 15,000 ไหมครับ๐๐ happy.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#14 ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ

ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2008 - 07:13 PM

ผมว่า4-5วิครับ(ยุคนี้นะครับ)
ทำไมว่างั้น หายใจ เข้าออกใช้เวลา 4-5วิ แค่นี้เองหายใจออกไม่หายใจเข้าก็ตาย หายใจเข้าไม่หายใจออกก็ตายดังนี้ผมว่ายุคนี้ชีวิตคนเรามันแค่นี้หล่ะครับ
ถ้าไม่เร่งสร้างบุญเดี๋ยวนี้ตอนนี้แทุก ๆ เวลา ผมว่าเราคงไม่รู้ว่าอีก4-5วิข้างหน้าเราจะได้หายใจต่อไปอีหรือเปล่านะครับ

ดังนั้นผมขอให้กำลังใจทุกท่านให้สู้ต่อไปจนถึงที่ดแหไงธรรมเลยนะครับ สาธุ

ป.ล.ผมได้แนวคิดนี้มาจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไมใหญ่และพระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตะครับ
กราบขอบพระคุณหลวงพ่อที่ให้สติลูก ๆ ครับ _/\_