ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คําอธิฐาน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr24472

usr24472
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2008 - 08:56 AM

ได้คําอธิฐานจิตมาจากเพื่อนตั่งหลายปีแล้วคะ เพื่อนเขาได้มาจากพระอาจาย์คะ
ดิฉันเลยเอามาให้พี่ๆน้องใน DMC ได้เอาไปอธิฐานกันคะ
ให้เป็นธรรมทาน คะ อยากได้บุญ ปัญญาบารมีคะ
ขอให้ดิฉันได้บุญเยอะๆนะคะ สาธุๆๆ
(e)

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  0003.bmp   296.06K   350 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  004.bmp   337.67K   298 ดาวน์โหลด

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 19 September 2008 - 09:15 AM

ครอบคลุมการออกแบบชีวิตดีมาก ๆ ครับ

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#3 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2008 - 09:37 AM

ขอขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ และก็ ขอ อนุโมทนบุญที่ คุณusr24472 กรุณา เอามาลงให้ ไว้ใช้อธิฐาน ในครั้ง

ต่อไป และ ก็จะก๊อปปี๊ ไปฝากเพื่อนๆ ด้วยค่ะ ก็ขอให้คุณ ก็มีส่วนบุญ ด้วยกันนะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#4 SoOooOk-Jai

SoOooOk-Jai
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2008 - 05:53 PM

มีเทคนิคการอธิษฐานจิต จากคุณครูไม่ใหญ่มาบอกค่ะ..

การอธิษฐานจิต อย่าท่องในใจว่า เจ้าประคู้นขอให้ข้าพเจ้าได้อย่างนั้นได้อย่างนี้ โดยใช้กำลังแบบที่เราท่อง อย่างนั้นมันก็สำเร็จเหมือนกัน...แต่มันช้า

ต้องทำอย่างนี้ คือถ้าทำอย่างนี้แล้วบุญจะชอบ และจะช่วยให้เราได้เร็ว นึกเหมือนเป็นสำนึกลึก ๆ ที่ละเอียด ๆ ที่มันเกิดขึ้นมาในใจเรา เช่น สมมติเราภาวนา สัมมา อะระหัง ถ้าท่อง..ก็อย่างหนึ่ง ต้องใช้กำลัง ถ้าภาวนา.. คือเราทำนิ่ง ๆ นึกเบาๆ นึกนิดเดี่ยวเบาๆ คำ สัมมา อะระหัง ให้ดังก้องขึ้นมาเอง

เหมือนเสียงเพลงที่อยู่ในใจเรา บางทีไม่ได้ตั้งใจร้องเพลงเลย กำลังคิดเรื่องคนโน้น คนนี้ อ้าว!! เพลงโปรดดังขึ้นมาในใจ
หรือบทสวดมนต์ที่เราคุ้นดังขึ้นมาเอง นึกอย่างนี้แหละ นึกให้เป็นอย่างนี้ ถ้านึกได้อย่างนี้ มั่นใจในบุญนึกอย่างละเอียดๆ
เขาเรียก กระดิกจิต หรือ นึกนิดเดียวให้สมหวังดังใจ แล้วทำความชื่นบานอยู่ในใจเราไป ให้ใจชุ่ม ชุ่มชื่นขึ้นไปเรื่อย ๆ เดี๋ยวความสำเร็จก็เกิดขึ้น

อย่างนี้..แล้ว ความดี ความสุข ความสำเร็จ เกิดขึ้นเป็นอัศจรรย์แน่นอนค่ะ

อนุโมทนาบุญนะคะ....สาธุ

#5 Marina

Marina
  • 171 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2008 - 11:53 PM

สาธุค่ะ

#6 nidnoi

nidnoi
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2008 - 07:01 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ