ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถามผู้รู้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2008 - 11:59 AM

ช่วงนี้ว่าจะไม่สนใจอะไร ที่มันนอกเรื่องนอกราวของการหล่อหลวงปู่ อยู่ ๆ ก็มีข้อกังขาขึ้นมา ไม่อยากจะคิด แต่มันก็ติดอยู่ในใจ เลยเอามาถามน่ะครับ
**** พอมีใครจะทราบไหมครับว่าหมู่กลุ่มของเราจะเกี่ยวพันกับยุคพระศรีอริยเมตไตรยหรือไม่อย่างไร***
หากเป็นคำถามที่ไม่เหมาะสมลบได้เลยครับ

#2 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 22 September 2008 - 12:18 PM

หุหุ ตอบได้สั้นๆว่า ไม่รู้ครับเพราะยังไม่ถึงยุคนั้น ไว้ถึงยุคนั้นเมื่อไหร่จะบอกแล้วกันนะครับ ^ ^"
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#3 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2008 - 12:31 PM

เกี่ยวทุกยุคแหละครับ เพราะหมู่คณะเราจะลงมาสร้างบารมีหลังจากพระพุทธเจ้าดับขันธปรินิพพานไปแล้วครับ

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 22 September 2008 - 04:56 PM

นิยตะโพธิสัตต์ เที่ยงแท้แน่นอน จะมาตรัสรู้ในภายภาคหน้า

ส่วนวงบุญพิเศษ มุ่งไปสู่ที่สุดแห่งธรรม... ลองหาฟังในย้อนอดีตโรงเรียนอนุบาลครับ

#5 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2008 - 05:17 PM

ไม่เกี่ยว แต่ขอเอี่ยวด้วยครับ

คือจะมาสร้างบารมีอีกครั้งในยุคศาสนาของท่านครับ

#6 usr20351

usr20351
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 10:52 AM

#7 bluelotus

bluelotus
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 01:25 PM

เท่าที่รู้หมู่คณะของเราจะลงมาสร้างบารมีหลังกึ่งพุทธกาลของแต่ละช่วงพุทธันดร ในยุคพระศรีอาริยเมตไตยก็เช่นกัน

#8 เด็กน้อยมาวัด

เด็กน้อยมาวัด
  • 204 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 03:30 PM

ไม่รู้สิถ้าเราเข้าถึงธรรมเมื่อไหร่

ไม่แน่เราก็คงช่วยหลวงปู่รื้อสัตว์ ขนสัตว์ก็ได้

happy.gif ถึงจะเป็นหมู่คณะสุดท้าย ก็เถอะ
หยุดเป็นตัวสำเร็จ

#9 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 05:20 PM

ที่เกี่ยวก็น่าจะมีอย่างที่ความเห็นข้างบนเค้าว่ากันล่ะค่ะ

ส่วนที่สุดแห่งธรรม หลวงพ่อก็บอกว่า มาได้เกินกว่าครึ่งทางแล้ว
ก็คงไม่ใช่ในกัปนี้หรอกค่ะ ต้องอีกหลายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ และคงหลายๆๆ อสงไขยกัป

กว่าพวกมดจะเป็นคนดี กว่าพวกเปรต จะเป็นคนดี กว่าคนที่อยู่ในมหานรกขุมห้าจะเป็นคนดี และเข้าใจเรื่องบุญ มั้งงงง

ลองฟังเทศน์ ของหลวงปู่ซิคะ ที่บอกประมาณว่าคงมีซักวันที่เค้าเหล่านั้นจะเป็นคนดี จะสามารถเข้าถึงธรรมได้ ชาตินี้ยังไม่ดี ชาติต่อๆ ไปก็คงต้องมีดีบ้างล่ะ

ปล. มิใช่ผู้รู้ แต่อยากมีเอี๋ยวด้วย อิอิอิ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป