ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอชมเชยการ์ตูนประกอบสุดยอดจริงๆค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 08:29 AM

ขอชมเชยการ์ตูนประกอบเพลงธรรมะทุกเพลง นะคะ สุดยอดจริงๆ อยากเห็นหน้าคนคิดไอเดียและคนวาดจริงๆ ส่วนใหญ่แล้วมักจบด้วยการทำให้ขำกลิ้ง ทุกเพลง โดยเฉพาะไมเข้ ตอนใส่เสื้อขาว ทำผมปลิว ถือไมค์ ใส่แว่นดำ ยืนนิ่งขึงแอ็คท่าร็อค น่ารักจริงๆคะ คิดได้เจ๋งจริงๆ สุดยอดมากๆค่ะ
เคยคิดว่านี่ถ้าตัวการ์ตูนนี้ถูกเอามาทำเป็นตุ๊กตาผ้า เราคงมีกันเต็มทุกบ้าน (ของชาววัด) และคนอื่นๆ แต่มาคิดอีกที น่าจะเป็นการ์ตูนที่ไม่ควรถูกทิ้งหรือตกอยู่ตามดิน ก็เลยหยุดความคิดนี้ไป
ถ้าเรามีไมเข้เป็นตุ๊กตาผ้าอยู่กับเราที่บ้าน คงมีความสุขมากเลย อิอิ
สุดยอดจริงๆเลยค่ะ ขอชมเชยท่านที่หัวไบรท์ที่สุดทุกๆท่านในทีมการ์ตูนนะคะ

#2 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 09:37 AM

ผลงานหลวงพี่........
(เกรงใจไม่รู้หลวงพี่อนุญาติให้บอกชื่อหรือเปล่าอ่ะจ๊ะ.. อิอิ)
ท่านทำ Animation เท่าที่ทราบ.. งานเยอะมากๆ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#3 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 09:37 AM

ทำไม Submit ทีเดียว.. แต่มันเบิ้ลง่ะ.. happy.gif
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..

#4 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 10:46 AM

เห็นด้วยค่ะ ดูไป ยิ้มไป ทุกที ไม่ว่าจะเป็นน่าตา รูปร่าง และ ลีลาการเต้น

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับหลวงพี่ ...ท่านด้วยค่ะ สาธุ

#5 potaesmart

potaesmart
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 03:14 PM

สาธุ คับ ไอเดียบันเจิด

อนุโมทนาบุญกับหลวงพี่ด้วยคับ....สาธุ

#6 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 03:41 PM

ชอบตอนไมเข้เหงื่อแตก มากด้วยค่ะ และมิสเข้ ที่ใส่หมวกอาบน้ำน่ะค่ะ น่ารักสุดสุด เพลงผัวพี่เด้อน้อง ขำไม่เลิกดูกี่ครั้งก็มีอาการเดิมสุดสุดจริงๆค่ะ กราบขอบพระคุณที่ทำให้ธรรมะเป็นเรื่องน่ารักสุดๆ
และกราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่ให้ใส่ขำได้เต็มที่นะคะ สุดยอดนวัตกรรมจริงๆ (แค่คิดถึงก็ขำแล้ว อิอิ)
สาธุค่ะ

#7 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 03:42 PM

อยากทำงานเกี่ยวกับด้านนี้จัง รักมาก แต่ไม่รู้จะเรียนทางด้านใด ยังเด็กอยู่เลย

วอนท่านผู้มีบุญ โปรดชี้แนะครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#8 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 04:52 PM

อยากทำงานเกี่ยวกับด้านนี้จัง รักมาก แต่ไม่รู้จะเรียนทางด้านใด ยังเด็กอยู่เลย

วอนท่านผู้มีบุญ โปรดชี้แนะครับ

งานการ์ตูนมีหลายฝ้ายจ้ะ ทั้งวาดรูป เขียนฉาก แอนิเมท (ทำให้เคลื่อนไหว) เขียนสตอรี่บอร์ด

ส่วนถ้าเป็นงานแบบ interactive คือมีการโต้ตอบกับผู้ใช้ก็ต้องใช้การเขียนภาษาเข้าไปช่วย

สำหรับ flash ใช้ภาษา action script แต่ถ้าเป็นของวัดไม่น่าจะใช้ ก็ชอบแบบไหนก็เลือกเองนะจ้ะ

ถ้าชอบวาดรูป ก็เรียนทางศิลปะ ถ้าเขียนฉาก ก็พวกสายสถาปัตย์ ถ้าแอนิเมทก็ต้องรู้เรื่องกฏการเคลื่อนไหวต่างๆ เช่นเดิน

ต้อง 8 จังหวะถึงจะดูดี และที่สำคัญก็ต้องคุ้นกับโปรแกรมที่แอนิเมทด้วย แต่เรื่องโปรแกรมมาฝึกเอาทีหลังก็พอได้แต่ถ้า

เรียนสายคอมเช่นวิทย์คอม เป็นต้นก็จะได้เปรียบโดยเฉพาะการเขียนโปรแกรม รู้แค่นี้ละจ้ะ
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#9 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 06:39 PM

หนูโตขึ้นจะไปช่วยงานเอนิเมชั่นนะคะชอบๆๆ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#10 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 08:20 PM

น่าจะชวนพี่กังฟูแพนด้ามาแจมด้วยน้า..

ขนาดนู๋อาราเร่ ยังมาเลยยยยย..

ชอบดอกเตอร์เซมเบ้..เอ้ย เซมเข้ ด้วย..

เท่ห็..ชะมัด..อิ อิ

#11 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

• 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 08:31 PM

คุณ ตะกร้าอีกใบ..
ลองหัดเล่นโปรแกรม Maya ดู
แต่เครื่องต้องแรงสักหน่อยนะ.. happy.gif

#12 หมอซ่า

หมอซ่า
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 09:26 PM

ชอบการ์ตูนDMCทุกตัวเลย โดยเฉพาะไมเข้

ไฟล์แนบ

#13 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2008 - 10:01 PM

อยากกราบเรียนหลวงพี่ และ ทีมกองการ์ตูนว่า.......

แต่ละท่าเต้น.....ของการ์ตูนแต่ละตัว.....

ซู๊ดดดดดด....ยอดดดดดดด.....มั่กๆๆๆๆๆ เจ้าค่า......

ชอบมากๆๆๆๆๆ เลย.... เจ้าค่ะ

ขอกราบอนุโมทนาบุญ และ ถวายกำลังใจสุดจิตสุดใจเลยค่ะ

ปล. หากคนวาด การ์ตูนขาด เรียกใช้หนูได้ค่ะ....สาธู๊ค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#14 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 01:38 PM

ชอชมชอบด้วยคน (ไม่ชมเชย พราะมันไม่เชยเลยจริงๆ)

#15 เด็กน้อยมาวัด

เด็กน้อยมาวัด
  • 204 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 10:32 PM

อนาคต อยากร่วมบุญส่วนนี้จังเลย~

ชอบบาติกมาก(ไม่เกี่ยวแต่อยากเอี่ยวด้วย) อยู่it ตอนนี้เรียนแค่ พื้นฐานอยู่เลยอ้ะ

ม่ายรู้จะมีบุญพอไปช่วยป่าววว glare.gif

ชอบมากๆๆๆๆๆ เลยการ์ตูนอ้ะ แต่วาดไม่เป็น เป็นแต่ศิลป์
หยุดเป็นตัวสำเร็จ

#16 usr25860

usr25860
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 05:06 PM

สาธุครับ..และขอบคุณที่ถวายให้กำลังใจมาครับ อ่านดูแล้วรู้สึก หายเหนื่อยจริงๆ ให้ทุกท่านได้บุญไปด้วยละกัน ส่วนถ้าอยากมาช่วยงานก็ 1855 ครับ กองการ์ตูนยินดีต้อนรับครับ ...อนุโมทนาบุญครับ....

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  PDVD_000.BMP   1.19MB   98 ดาวน์โหลด