ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีสายไฟเก่าอยู่อยากเอาไปถวายวัดหล่อองค์พระสำริด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 09:03 AM

พอดีที่ทำงานของผมมีสายไฟที่ไม่ได้ใช้อยู่เส้นหนึ่ง เจ้านายผมเขาให้เอาไปถวายที่วัดเพื่อให้ทางวัดเอาทองแดงในสายไฟไปใช้หล่อองค์พระสำริด แต่ว่าสายไฟนั้นเก็บมานานมากแล้วตั้งแต่ผู้จัดการคนก่อนประมาณ15ปีได้ สภาพยังดีอยู่แต่ฝุ่นจับอย่างหนาเลยอ่ะครับ - -"
ผมกลัวเรื่องเดียวอ่า ถ้าผมเอาสายไฟเก่าเส้นนี้ไปถวายที่วัด ผมจะโดนวิบากกรรมถวายของเก่าหรือเปล่าอ่าครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#2 hs7nia

hs7nia
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 11:22 AM

เผาเปลือกหุ้มก่อน ดีมั๊ย
เปลี่ยนจาก เกรงว่าถวายสายไฟเก่า
ก็เป็นถวายเส้นทองแดงไง
จะได้สบายใจ

#3 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 01:29 PM

ถ้าเผาระวังมลพิษนะครับ
ข้างบ้านผมเผาประจำกลิ่นพลาสติกไหม้มันไม่น่าอภิรมย์เลยครับ
เอามีดปอกเปลือกออกดีกว่าเข้าใจว่าสายไฟคงเส้นใหญ่มาก

#4 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 01:44 PM

ไม่เป็นไรครับ
แต่ทางที่ดี เอาสายไฟไปขายร้านขายของเก่าสิครับ
ทองแดงอ่ะเขาให้โลละ 30 กว่าบาทเลยนะ (ไม่รวมค่ายางหุ้มที่เป็นฉนวนนะครับ)

ผมว่าหอบไปขายดีกว่าแล้วถวายเป็นปัจจัยอ่ะดีที่สุดครับ

#5 pat2001

pat2001
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 04:34 PM

ถวายเป็นปัจจัยดีกว่า ตามคุณ innerspot
อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#6 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 05:15 PM

เอามีดปอกเปลือกออกดีกว่าเข้าใจว่าสายไฟคงเส้นใหญ่มาก

ความโตสายไฟขนาด1นิ้วน่ะครับ

แต่ทางที่ดี เอาสายไฟไปขายร้านขายของเก่าสิครับ

ตอนแรกผมก็คิดเช่นนั้นครับ แต่สายไฟเส้นที่เจ้านายให้ผมเอาไปถวายวัดเป็นสายไฟที่ยังไม่เคยได้ใช้งานเลยน่ะครับ ผู้จัดการคนก่อนซื้อมาใช้ทำเป็นสายเมนของโรงงาน แล้วเหลือเลยเก็บไว้ในสโตร์ ทิ้งไว้นานหลายปีแล้ว ยังเหลืออยู่ประมาณ100เมตร หากเอาไปขายเป็นเศษเหล็กเจ้านายผมกลัวไม่คุ้มน่ะครับ เลยให้เอาไปถวายทั้งเส้นเลย - -"

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#7 Artit

Artit
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 08:13 PM

ลองหาทางดู ให้เกิดประโยชน์สูงสุด

อีกอย่างนั่นเป็นสมบัติของบริษัทหรือเปล่า หากนำเข้าออก โดยภาระการจะเกิดปัญหาไหม

ทางออกนะมีอยู่แล้ว แค่ตัดสินใจเลือกสักทาง ทิ้งไว้นานก็ยิ่งเก่าเก็บ ไม่ก่อประโยชน์แต่อย่างใด ยาว 100 เมตร วางไว้ก็ยาว 100 เมตร แปลงเป็นสินทรัพย์ หรือ ถวายทั้งสาย 100 เมตรก็ได้บุญ หากการให้นั้นเกิดจากการสละออกใจจากเพื่อให้เกิดประโยชน์อย่างแท้จริง

สละซะ อย่ายึดมั่นถือมั่นอยู่เลย สมบัติพลัดกันชม ตายวันตายพรุ่งก็ทราบไม่ ของกองไว้ไม่ปรับเปลี่ยนก็คือของกองไว้วันอย่างค่ำนะครับ ตัดสินใจลงสักทาง ทำไปแล้วก็จบเรื่องยังมีเรื่องอีกมากมายที่ต้องทำ . . . . .

#8 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 08:22 PM

เสียเวลาปลอกสายไม่ยากหรอกครับ คนงานที่โกดังผมทำให้ดูบ่อย ๆ เปิดที่ปลายสายแล้วค่อย ๆฉีกเลยครับ

ขายเป็นของเก่าไม่ค่อยได้ราคา ถ้าพระท่านจะหล่อด้วยทองแดงอยู่แล้ว ถวายเป็นทองแดงเลยได้น้ำหนักด้วยนะครับ

#9 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 09:53 PM

ขายทองแดง แล้วเอาปัจจัยมาหล่อเป็นทองคำก็ดีนะครับ happy.gif

#10 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 12:03 AM

เรามองว่าเอาไปถวายได้เลยนะ..
ไม่เกี่ยวกับการถวายของเก่า.. เพราะคุณไม่ได้ถวายให้ท่านเอาไปใช้ประโยชน์ในสภาพ "สายไฟ" ที่เป็นอยู่..
หากแต่สิ่งที่คุณคิดในใจตะหาก.. เป็นตัวบอกว่า.. คุณถวายของเก่าหรือไม่..
ซึ่งในที่นี้.. ไม่ใช่..
เพราะคุณมองถึง Step ของการแปรรูป..

ทองเหลือง.. ทองแดง.. หลวงพี่ที่วัดท่านรับนะ.. เคยไปถวายมาแล้ว..
กราบอนุโมทนาบุญด้วยจ้า.. happy.gif

ปล. เผื่อไว้..
ถ้าไม่รู้ว่าตรงไหน.. ก็.. ตรงด่านรปภ. ทางเข้าวัดนั่นแหละ
มองไปทางซ้ายมือจะเห็นทางเข้า.. เข้าไปข้างในเลย.. หลวงพี่ท่านอยู่ในนั้น..
และ.. การถวายแบบนี้.. คุณจะมีส่วนในองค์พระทุกองค์ที่ท่านสร้าง..
มิใช่เพียงได้บุญแค่องค์เดียว.. แต่เป็นบุญ.. "ยก Lot" ของการสร้างพระในครั้งนั้นๆ..
ที่มีการเอาวัตถุดิบของคุณมาร่วมหล่อด้วยนั่นเอง..
ดีใจด้วย..
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#11 สามเณรเสกสิทธิ์ ด้วงโพธิ์

สามเณรเสกสิทธิ์ ด้วงโพธิ์
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 04:23 PM

ไม่ต้องเอาไปหล่อพระก็ได้ครับ สามเณรว้าให้ท่านเอาไปใช้ในการให้แสงสว่างดีที่สุดครับ
(ผู้ให้ประทีป ชื่อว่าให้จักษุ)