ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครนึกถึงหลวงปู่ใสๆกลางท้องได้ตลอด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 02:36 PM

ใครที่นึกนิมิต หลวงปู่ใสๆ ได้ตลอดบ้างคะ ช่วยบอกกล่าวเล่าสิบให้ ลูกหลานหลวงปู่ได้อนุโมทนา ยินดีด้วยคนค่ะ
ตัว ตัว leader เองก็นึกได้เกือบตลอดเป็นช่วงๆ เพราะทำงานบริการ สาธารณสุข มีคนไข้มาใช้บริการเยอะค่ะ ก็มีหลุดบ้างเหมือนกัน หากช่วงที่มีเวลาได้พักบ้างท่านก็จะสว่างมากๆ ยินดี สำหรับหลานหลวงปู่ที่มีประสบการณ์ดีๆ เล่าให้หลานหลวงปู่ ที่ท่านได้ธรรมดีๆ เล่าสู่กันฟังนะคะ อนุโมทนาบุญค่ะ

#2 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 03:51 PM

โอ้...ของผมก็นึกบ้างเป็นช่วงๆ เวลางานยุ่งก็น้อมใจนึกถึงหลวงปู่(ยังดีน่ะครับที่ยังนึกได้ทัน)
ยังงัยก็อนุโมทนาบุญด้วยคนน่ะครับ สาธุ

#3 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 04:39 PM

ช่วงๆ หลินฮุ้ย ค่ะ แหะๆ
ขอบคุณกระทู้นี้ เห็นชื่อกระทู้แล้วเตือนสติ

คนที่เห็นหลวงปู่ได้ใสๆ ตลอด น่าจะเป็นคุณพี่ลูกพระธัมฯ ต่างแดนนะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#4 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 07:07 PM

ขอขอบ พระคุณ.น้องฟ้าร้างค่ะ ที่ออกมาชม แต่ถึงอย่างไร พี่เล็กก็ยัง เป็น( เด็กอนุบาลฝันในฝัน ของหลวงพ่อคุณ

ครูไม่ใหญ่ อยู่ตลอดเวลาจ๊ะ) ที่บอกว่าเห็นหลวงปู่ก็ขอบอกว่า 100 % จ๊ะ ถึงวันนี้ไม่มีเวลา เพราะออกไปตรวจสุภาพ

ร่างกายของแต่ละปี เหนื่อยกลับเข้ามา บ้านก็รีบนั่งสมาธิ เพราะเมื่อเช้ารีบตื่นมาแต่เช้านั่งไปแล้ว 1 รอบแต่ยังไม่อิ่มจ๊ะ

ก็รีบกลับเข้ามา นั่งสมาธิก่อน เวลาที่ออกไปข้างบ้าน ขอบอกว่ากลัวว่า ใจจะห่างหลวงปู่ท่านจ๊ะ ถ้าเป็นเด็กก็ขอบอกว่า

ติด หลวงปู่มากๆๆๆเลยจ๊ะ แต่พอลงนั่ง ท่านๆก็ยังให้ซ้อนได้เพิ่มขึ้นมาอีก เป็น 8 องค์จ๊ะ พอมาเปิดดูกระทู้ เข้ามาก็

เจอหัวข้อก็อ่าน ดูก็เลย ตอบด้วยความจริงใจค่ะ เห็นท่านจริงๆตลอดเวลา จนเดี๋ยวนี้มีแต่เพื่อนๆบ่น ว่าไม่ให้เวลาเขา

บ้างเลย เอาแต่นั่งสมาธิ เพื่อนนะเมื่อไรก็หาได้ แต่ที่จะได้เห็นหลวงปู่ หรือเข้ากลางท่านได้นั้นหายากมากๆๆๆๆๆค่ะ เรา

รักหลวงปู่ เพราะท่านใจดี ให้ความเมตตา กรุณาต่อ พี่เล็กมากๆๆ ให้เราเข้าไปอยู่ตรงกลางกาย ท่านได้ แล้วยังพา

ใจให้นิ่งๆๆๆๆๆจนไม่ มีความคิดอะไรเลย นอกจากเงียบสงบ เข้ากลางอย่างเดียว หาที่ไหนไม่ได้ นอกจากต้องนั่งสมาธิ

เท่า นั้นค่ะ ป.ล.มิได้ ชมตัวเองว่าเก่ง หรือโอ้อวดแต่ อย่างไรค่ะ แต่พูดด้วยใจจริง ที่ได้รับอยู่ค่ะ ก็อยากให้เพื่อนๆ

ทุกท่าน ทำใจให้เข้ากับ หลวงปู่ด้วยกันทุกๆท่าน นะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#5 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 07:18 PM

ป.ล.ลืม ขอบพระคุณ คุณ.น้องฟ้าร้างค่ะ ที่ชม และถ้ามีเวลาว่างๆจะมาเล่า ว่าซ้อนหลวงปู่ ท่านได้องค์ไหนบ้าง ชื่อ

องค์พระที่ซ้อน อยู่ตรงกลาง ของหลวงปู่ท่าน นะจ๊ะ ช่วงนี้งานบ้านยุ่ง กับรับปากเพื่อนไว้ว่า จะไปโรงพยาบาลกับเขา

ไว้ด้วยจ๊ะ จึงแบ่งเวลา มาเข้าคอมได้น้อยไปหน่อยค่ะ ขอขอบพระคุณ.คุณ.น้องฟ้าร้าง อีกครั้งนะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#6 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2008 - 11:15 PM

เห็นนะ..

งิงิ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#7 New

New
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 12:20 AM

อนุโมทนาด้วยครับ ใจใสใจสว่างกันทุกๆ คนเลยครับ ^^

ผมเชื่อว่า อย่างน้อยคนที่กดกระทู้นี้อ่าน เมื่ออ่านแล้วก็ต้องตรึกหลวงปู่ไปด้วยแน่ๆ เลยครับ

#8 usr24472

usr24472
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 07:51 AM

อนุโมทนาด้วยคะ

#9 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 10:59 AM

กราบอนุโมทนากับท่านที่ใจละเอียด
จนสามารถเห็น พระเดชพระคุณหลวงปู่ได้ชัด ติดกลางกายตลอดเวลา นะจ๊ะ
สาธุจ้ะ
...
ผู้เขียน เพิ่งกลับมาจาก ปฎิบัตธรรม ที่สวนพนาวัฒน์
ช่วงนี้ที่เงียบหายไป เพราะจัดโปรแกรม นั่งสมาธิให้ตัวเองตลอด
เพื่อหวังให้ธรรมะ ได้ละเอียด ยิ่งๆขึ้นไป
โดยเฉพาะก่อนงานบุญใหญ่ 10 ตค. นี้..
...
อาทิตย์ที่ผ่านมา ก็ไปทำหยุด ทำนิ่งมา ให้ใจใสต่อเนื่องทั้งตลอด 7 วัน
จะได้ละเอียดพอ ที่จะเป็นสถานีรับ ที่ดีพอ
ที่จะขอรับบุญที่หลวงปู่ ท่านจะซ้อน ส่งบุญผ่าน072 มาดูแลลูกๆหลานๆ ท่าน
อย่างที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านบอกไว้นั่นเองจ้ะ
...
จึง ขอกราบอาราธนา บุญบารมี ทาน ศีล ภาวนา ที่กระทำมาต่อเนื่องในช่วงพรรษานี้
และที่เข้มข้น ทับทวี...
ตั้งแต่วันครูธรรมกาย เป็นต้นมา..จนวันนี้
...
จงมาประมวลรวมกัน เป็นดวงบุญใหญ่โต ใสสว่าง ราวกับดวงตะวัน..ยามเที่ยงวัน
ส่งตรง...ให้พี่น้อง เพื่อนสมาชิกกระทู้ นักสร้างบารมี ทุกท่าน
จงได้สมปราถนาในเรื่องงาน หล่อหลวงปู่ ตามที่ตั้งใจไว้ ทุกท่าน ทุกคน
เทอญ...

สาธุ

อ้อ ลืมตอบท่านเจ้าของกระทู้..
พระเดชพระคุณหลวงปู่ท่านซ้อนที่กลาง
แทนองค์พระธรรมกาย อยู่จ้ะ ช่วงนี้
และถ้าใจแตะนิ่ง ที่072
ท่านก็จะชัดแจ่มให้ชื่นใจเสมอ
ทำได้ เหมือนกัน ทุกท่านนะจ๊ะ
ไม่ยากแน่ๆ รับรอง
และทำได้ตลอดเวลาด้วย ช่วงนี้น่ะ
เอ้า ลองหลับตากันดูเถอะ..
แล้วจะ...เซอร์ไพรส์

#10 usr25584

usr25584
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 02:20 PM

เพิ่งเข้ามาอ่านและเริ่มฝึกนั่งสมาธิค่ะ อยากทราบ่า 072 คืออะไรอธิบายให้อย่างละเอียดได้มั้ยคะ...อยากทราบจริงๆ ค่ะ

#11 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 09:09 PM

000
เฮ้อ..อันนี้ไม่รู้เป็ินบักของใคร?
เพราะ้ต้องเปิดหน้า browser ใหม่ จึงจะ edit ข้อความได้

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#12 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 09:16 PM

ขอตอบใหม่นะคะ อ่านที่นี่แล้วจะได้คำตอบค่ะ

http://www.dmc.tv/pa...ditation04.html

หรือจะอ่านตั้งแต่ต้น เรื่องสมาธิ
http://www.dmc.tv/pa...ditation01.html

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป