ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 1 คะแนน

***เฉพาะผู้ที่เคยคิด ฆ่าตัวตาย***

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 07:48 PM

ผมคนนึงหล่ะ ที่เคยคิดฆ่าตัวตาย สาเหตุที่คิดแบบโง่ๆ

ครั้งที่1.ตอนที่พ่อกับแม่ผม ทะเลาะกันแทบจะทุกวัน ปัจจุบันพ่อเสียไปแล้ว

ครั้งที่2.ตอนที่ แฟนเก่า ขอเลิกที่จะไปมีแฟนใหม่ ผมทำใจไม่ได้

ครั้งที่3.ตอนเป็นหนี้สินแล้วยังไม่มีช่องทางจะหาเงิน คิดว่าตายแล้วจะได้จบกัน

ครั้งที่4.คิดอยากตาย เพราะ เบื่อโลก เบื่อคน และมั่นใจว่า ตัวเองทำบุญมา มากกว่าทำบาป

ปัจจุบันก็ยังคิดอยากตายอยู่ คือคิดว่าถ้าถูก งูมีพิษกัด ก็จะไม่ไปหาหมอ

จะนั่งสมาธิจนกว่าจะตาย ไม่ทราบว่า ท่านเคยคิดแบบผมหรือไม่ครับ แล้วท่านหาทางออกยังไง
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 เด็กน้อยมาวัด

เด็กน้อยมาวัด
  • 204 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 08:22 PM

คิดสิ นั่งสมาธิจนกว่าจะตายอ้ะ

มันก็คิดเหมือนกันแระ ว่าถ้าฆ่าตัวตายก็ตกมหานรก

ความคิดที่อยากนั่งสมาธิอ้ะมันมี นั่งจนตายก็ได้

ก็ยังดีกว่าเป็นโรค หรือไม่ก็ฆ่าตัวตายแล้วตกมหานรกอ้ะ

มันก็คิดแค่เนี้ยอ้ะ ถ้าอยากแก้ก็ถ้าคิดมากเมื่อไหร่หาทางออกไม่ได้ ก็นั่งสมาธิ

ฟังธรรมแล้วมันจะคิดไรออกอ้ะ แต่เราช่วยงานที่วัดอ้ะ มันก็ไม่มีความคิดมากหรอก

จะคิดถึงบุญอย่างเดียวอ้ะ

มีตอนนั้นคิดงัยไม่รู้ ว่าถ้ามีคนกำลังเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาจะเข้าไปช่วยถึงจะตายก็เหอะ

บางทีก็คิดว่าถ้าเราบริจาคเลือดให้หมดตัวก่อนตายบ้าง

ตอนนั้นมันก็ไม่รู้ว่าเกิดมาทำไม ก็คิดแค่ว่าเกิดมาอย่างน้อยได้ช่วยใครก็ไม่เสียชาติเกิด

พอมาวัด มาทำบุญที่วัดก็ไม่คิดแล้ววว
หยุดเป็นตัวสำเร็จ

#3 พจน์เอง

พจน์เอง
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 08:29 PM

เคยคิดฆ่าตัวตายครับ

ตอนนั้นทุกปัญหา มันรุ่มเขามาเลยครับ

เเต่ยังโชคดีที่เจอหลวงพ่อครับ

เเล้วก็นั่งๆไปเรื่อยๆ
จนคิดได้ครับว่า
ถ้าเราทำตัวเราเอง เเล้วใครล่ะที่จะต้องรับผลเเห่งนี้
ตอนนี้เรามาเจอเเล้ว เจอหมู่คณะเเล้ว เเล้วทำไมล่ะ
เรามาเจอเเล้ว เรามาเจอสิ่งที่ทำให้ออกจากกรงเเห่งนี้เเล้ว
เเล้วมันเรื่องอะไร เราจะต้องมานั่งฆ่าตัวตาย

ถ้าวันนี้เราฆ่าตัวตาย ชาติต่อไปเราก็จะเจอเรื่องให้เราฆ่าตัวตาย

ก็เลยคิดได้ครับ
ตอนนี้ก็ทำทุกบุญครับทำให้ถูกหลักวิชา
ทำไปเรื่อยๆครับทั้ง ทาน ศีล สมาธิ ถ้าเรามีไม่เยอะก็ทำให้เท่าที่ทำได้ครับ

ตั้งใจทำครับ
หลวงปู่ คุณยาย หลวงพ่อ ท่านไม่ปล่อยให้ลูกท่านต้องลำบากหรอกครับ ขอให้เชื่อเถอะครับ

ผมคนหนึ่งล่ะชีวิตเกือบตาย เกือบตายทั้งเป้น
เเต่ตอนนี้ผมบอกได้เลยว่าผมประสบความสำเร้จในชีวิตเเล้ว ไม่ใช่ว่ารวย หรืออะไรหรอกครับ

ปล."ยิ้มกันหรือยังจ๊ะ"

#4 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 08:31 PM

เคยเหมือนกัน แบบว่าตอนนั้นธุรกิจเจ๊งไม่เป็นท่า โดนหุ้นส่วนโกง ที่ทำมาศูนย์เปล่า
เหมือนตลกเนาะ พอหันกลับไปมอง รู้สึกว่าตัวเองโง่มากเลย

แต่พอย้อนกับไปรู้สึกว่ามันเป็นบทเรียนที่ดีราคาแพง ถ้าไม่มีตรงนั้นผมอาจจะไม่ได้อยู่ตรงนี้ก้อได้

#5 ping

ping
  • Admin
  • 251 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2008 - 09:39 PM

ต้องทำความเข้าใจให้ถูกต้องก่อน

1.การฆ่าตัวตาย เพราะต้องการหนีความทุกข์ต่างๆที่ประสบมาจากทางโลก แล้วใช้วิธีการฆ่าตัวตายแบบโลกๆ เช่น ผูกคอตาย โดดตึกตาย โดดน้ำตาย
ฯลฯ จัดเป็นบาป ทำให้ตกนรกทันทีที่ตาย และจะติดนิสัยขี้แพ้ และคิดอยาก
ฆ่าตัวตายไปหลายภพหลายชาติ

2.การฆ่าตัวตาย เพราะต้องการหนีความทุกข์ต่างๆที่ประสบมาจากทางโลก
แล้วใช้วิธีการฆ่าตัวตายแบบมีกุศโลบาย เช่น นั่งสมาธิจนตายไปจากทุกข์
ต่างๆที่ประสบมาจากทางโลก ก็จัดเป็นบุญปนบาป เพราะยังเจือด้วยโมหะ
ทำไปด้วยจิตเศร้าหมอง (พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านเคยกล่าวไว้ในดาวธรรม)

แต่
3.การสละชีวิตเพื่อการทำความดี อาทิเช่น ทำความเพียรภาวนาเพื่อให้
บรรลุธรรมโดยเอาชีวิตเป็นเดิมพัน (ยังรวมไปถึงการสละชีวิตเข้าปกป้องผู้
มีศีลมีธรรม-บิดามารดาผู้มีพระคุณ-พระพุทธศาสนา) ไม่จัดเป็นการฆ่าตัวตาย
แต่จัดเป็นปรมัตถบารมี เป็นขั้นสูงสุดของการทำความดีต่างๆ

ทุกคนเคยคิดฆ่าตัวตายในยามอกุศลเข้าสิงจิต สติปัญญาจึงมืดบอด ไม่เห็น
หนทางออกจากทุกข์โดยชอบธรรม เรียกว่า แก้ปัญหาอย่างหนึ่ง แต่ต้อง
ประสบกับปัญหาอีกมากมายอย่างที่เราคาดไม่ถึง เพราะชีวิตหลังความตายยังมีอยู่

คนเรารักสุข ชังทุกข์ ด้วยกันทุกคน จนบางครั้งหรือหลายครั้ง คิดฆ่าตัวตาย
เพื่อหนีจากทุกข์ แต่วิธีการหนีทุกข์ที่แท้จริงต้องดำเนินตามเส้นทางสายกลางเท่านั้น
คือปฏิบัติธรรมให้เข้ากลางของกลางไปเรื่อยๆจนกว่าจะบรรลุธรรมหมดกิเลสเข้าสู่
พระนิพพาน

วิธีสร้างกำลังใจเพื่อให้คิดเลิกฆ่าตัวตาย
1.หมั่นพิจารณา คนเราไม่ต้องฆ่าตัวเอง พอถึงเวลามันก็ต้องตายอยู่แล้ว
ถ้าคิดฆ่าตัวตาย เดี๋ยวเชื้อโง่จะติดตัวไปทุกชาติ ทั้งยังทำให้อายุสั้นและ
ประสบกับความทุกข์ยากอีกสารพัดในภพชาติต่อๆไป
2.หมั่นพิจารณา ความทุกข์ ความผิดหวัง ที่เกิดขึ้นนั้น ล้วนเป็นผลบาปที่
เราก่อไว้นั่นเอง จะแก้ไขก็ต้องหมั่นสั่งสมบุญแก้ผังไม่ดีของตนให้หมดสิ้นไป
3.หมั่นพิจารณา ว่าทุกข์อย่างในโลกนี้ล้วนตกอยู่ในไตรลักษณ์ คือ ไม่เที่ยง
เป็นทุกข์ และเป็นอนัตตา(ไร้แก่นสารสาระ) เราต้องหัดทำใจให้ไม่หวั่นไหวต่อ
โลกธรรมทั้ง8ประการได้แก่มีลาภ-เสื่อมลาภ,มียศ-เสื่อมยศ,สุข-ทุกข์,นินทา-สรรเสริญ

ต้องคิดว่า ดูซิ...แม้แต่มดปลวกตัวเล็กตัวน้อย มันยังกล้าเผชิญหน้ากับ
ความทุกข์ยาก ทนชดใช้หนี้กรรมของมัน แล้วเราเป็นคนมีสติปัญญาดีกว่า
มันตั้งมากมายมหาศาล จะต้องมายอมแพ้อ่อนข้อท้อถอย รีบหนีหน้าฆ่าตัว
ตายไปจากโลกนี้ทำไมเล่า

ทางที่ถูกควรทำอย่างนี้ซิ คือ เมื่อประสบความทุกข์หนักหนาสาหัสอย่างไรก็ตาม
ให้พยายามใช้สติและปัญญาแก้ปัญหาเฉพาะหน้าให้เต็มความสามารถ ไม่ต้องน้อยใจ
ในโชคชะตา และหาโอกาสสร้างความดีให้ยิ่งๆขึ้นไป ทั้งให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา
อย่างเต็มที่เต็มกำลัง
เพื่อให้บุญกุศลเหล่านี้ช่วยบรรเทาทุกข์ในชาตินี้ และส่งผลให้มี
ความสุขความเจริญ มีความอิสระเต็มที่ในชาติหน้า อย่างนี้ไม่ดีกว่าหรือ?

ป.ล.อย่าลืมร่วมทำบุญหล่อทองหลวงปู่กับทีมงานwww.dmc.tvแล้ว
อธิษฐานจิตว่าด้วยบุญนี้ ขอให้ข้าพเจ้ามีสติมหาศาล มีปัญญามหาศาล มีกำลังใจมหาศาลและได้เข้าถึงธรรมที่หลวงปู่ได้เข้าถึงแล้วไปทุกภพทุกชาติ
ตราบวันเข้าถึงที่สุดแห่งธรรม

#6 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 08:17 AM

ท่านping ท่านเป็นพระหรือไม่ครับ

ท่านตอบได้ดีมาก ผมเชื่อว่าถ้าใครได้อ่านบทความของท่าน จะไม่คิดฆ่าตัวตายอีกเลย

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

#7 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 11:12 AM

5555+ ผมก็เคยครับ

แฟนทิ้ง แต่เสียดายชีวิต ไม่กล้าด้วย

แต่ความคิดมันแว๊ปๆเข้ามา แต่ไม่กล้าอยุ่ดี 5555+

"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 12:53 PM

ตอบคุณสาคร ท่าน Ping เป็นพระครับ อย่าลืม ว่างๆ ก็แวะมานมัสการท่านที่วัดได้นะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 02:01 PM

เคยค่ะ เคยกินยานอนหลับ ไม่ได้นับเม็ดเลยค่ะ เมื่อประมาณ 10 กว่าปีก่อน

สมัยนั้นหาซื้อง่ายค่ะ ตามร้านขายยาทั่วไป เป็นเด็กครอบครัวมีปัญหา

( ตอนนั้นรู้สึกอย่างนั้นค่ะ จริงๆคิดให้มีปัญหามันก็จะมี คิดว่าไม่มีก็จะไม่มี ) biggrin.gif

ไม่ได้คิดอย่างอื่นเลย คิดอย่างเดียว เราจะอยู่ต่อไปเพื่ออะไร

( โห คำถามนี้ให้เด็ก 10 กว่าปีคิดในสถานการณ์ที่ เป็นลูกคนเดียว แล้ว ถูกทั้งพ่อ ทั้งแม่ทิ้งเนี่ย คิดไม่ออกเลยค่ะ )

ยัดยาเข้าปากเสร็จ ไปบ้านเพื่อน ( เพื่อนทิ้งลูกสาวให้ พ่อ กับแม่เลี้ยงค่ะ แล้วเพื่อนไปอยู่กรุงเทพ ชอบไปเลี้ยงลูก )

บอกแม่เพื่อนว่า ขอนอนหน่อยนะคะ เหนื่อยจังเลย มานอนกอดลูก ลูกก็เอาหมอนอะไรมาให้เสร็จ หลับจากสายๆ จนค่ำ

ตื่นขึ้นมา ไม่ตาย....

หลังจากนั้น มานั่งคิดว่า โชคดีนะที่ไม่ตาย ตอนนี้เริ่มคิดถึงนรกสวรรค์เป็นแฮะ ว่า...

ชีวิตนี้เกิดมา เคยทำอะไรที่เป็นความดีเพื่อคนอื่นบ้างมั๊ย

( ไม่ได้เป็นคนเลวนะคะ แต่หมายถึงว่า ใช้ชีวิตของตัวเองไปวันๆ เช้าตื่น ไปโรงเรียน กลับบ้าน นอน)

ไม่ได้เป็นประโยชน์อะไร ต่อใครๆ เลย นั่นทำให้เราคิดว่า เราอยู่เพื่ออะไรไงคะ

แต่บาปน่ะ ทำแน่ ดื้อมั่งหล่ะ แม่ให้อ่านหนังสือเรียน แต่เอาการ์ตูนยัดไส้บ้างล่ะ ก็เท่ากับโกหก ล้วนเป็นบาปทั้งสิ้น

โชคดีแล้ว ที่ไม่ตาย ถ้าตายตอนนี้ ตกนรกแน่ๆ เลย กลัว ไม่อยากตกนรก ไม่เคยทำความดี ไม่ได้ขึ้นสวรรค์แน่ๆ

มาย้อนคิดดู ( ตอนที่พิมพ์นี่แหล่ะค่ะ ) แล้วแปลกนะคะ ความคิดเรื่องสวรรค์นรก มาได้ยังไงก็ไม่ทราบเมือนกัน

เลยเลิกคิดฆ่าตัวตายค่ะ ถ้าไม่ได้ทำความดี มากเท่าที่คิดว่า จะรอดจากนรก จะไม่ยอมตาย กลัวจัด glare.gif

ทุกวันนี้ ไม่คิดแล้วค่ะ ว่าทำเท่าไหร่ จะไม่ตกนรก แต่อยากทำอะไรดี ดี มากๆ

และที่สำคัญ ฝึกคิดบวก + + + + เข้าไว้ นาทีสุดท้าย จะได้ชิงภพได้

ตอนนี้ พร้อมที่จะไป และมั่นใจว่าเป็นที่ที่ดี แน่นอนค่ะ
happy.gif happy.gif happy.gif

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#10 musashi

musashi
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 02:50 PM

happy.gif ง่าย ๆ บริจาคโลหิต ให้กับสภากาชาดไทย ซิครับ 3 เดื่อน / 1 ครั้ง เพื่อ ช่วยเหลือ เพื่อนมนุษย์ ที่ยังไม่อยาก ที่จะ ตาย
แล้วคุณ จะรู้สึก ว่า คุณ อยาก มีชีวิตอยู่ ต่อไป มีคน รอคอย เลือด คุณอยู่ เพื่อที่ เค้าเหล่า นั้น จะมี ชีวิต ลมหายใจต่อไปในโลกใบ นี้ ผม บริจาค มา แล้ว 29 ครั้ง ตั้งเป้า ไว้ 100 ครั้ง รู้สึก ดี ทุก ครั้ง ที่ได้ สละ โลหิต แล้ว คุณ จะรู้ ว่า ชีวิตของคุณมี ค่า มาก มาก อย่า ให้อกุศลเข้า สิงจิต เลยครับ ชีวิตเรา เกิดมา เพื่อสร้างบารมี ทำพระนิพพาน ให้ แจ้ง แสวงบุญ สร้าง บารมี

#11 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 10:09 AM

ขออนุโมทนาบุญกับ koonpatt ครับที่คิดได้ koonpattสบายดีนะครับ

เท่าที่ทราบkoonpattเลยจุดที่ต้องเป็นห่วง ในทางพระพุทธศาสนาไปแล้ว

ผมเสียอีก เหมือน บัว ที่ยังไม่พ้นน้ำ ทั้งกอ ครับอิอิ

#12 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 02:14 PM

ขอบคุณค่ะ คุณสาคร สบายดีค่ะ happy.gif

และขอบคุณ สำหรับการประเมิน koonattt ในทางบวก มากกกกกก ถึงมากที่สุด

จนรู้สึกอายยยยย ตัวเอง red_smile.gif red_smile.gif

ฮี่ ฮี่ ฮี่ แต่บ่อยๆค่ะ ที่ยังห่วงตัวเองอยู่เลย

เหมือนกับที่เราจะได้ยินบ่อยๆ น่ะค่ะ ว่า ดี ชั่ว รู้หมด แต่ อดไม่ได้ glare.gif

ก็ต้องประคับประคองตัวเองต่อไปล่ะค่ะ ทุกวัน ทุกวัน

เพราะ ไม่มีวันไหนที่ดีเลิศ เลยจริงๆ สักวัน ตราบใดที่ยังต้องอยู่ในสังคม ของมนุษย์ล่ะนะคะ

แต่ก็ขอบพระคุณค่ะ

ขอบพระคุณ คุณ musashi ค่ะ สำหรับคำแนะนำ

ตอนนี้ก็กำลังตั้งใจค่ะ ว่า จะบริจาคเลือดให้ได้ (อย่างน้อย ปีละ 2 ครั้ง)

ตั้งธงไว้ที่เดือน มกราคมค่ะ เพราะ เพิ่งจะผ่าตัดไทรอยด์มา ยังไม่หายสนิทค่ะ

เคยบริจาค 1 ครั้ง ค่ะ เป็นเคสฉุกเฉิน เณรหลานเพื่อนน่ะค่ะ ต้องผ่าตัดแล้วเลือดไม่พอ

ของตัวเอง ( ปกติแล้ว ) เป็นคนเลือดจางน่ะค่ะ เวลาไปขอบริจาคเค้าจะไม่รับ

วันนั้นไป หยดเลือดลงน้ำ เลือดเกาะตัว เป็น โดนัท ลอยยยย แล้วก็จมไปครึ่งแก้ว แล้วก็ลอยยยยย

เค้าจะไม่เอา ตอนนั้นก็หักคอเจ้าหน้าที่ล่ะค่ะ ว่าถ้าไม่เอา เลือดก็ไม่พอ เค้าเลยรับ แต่ก็ช่วย เณรไว้ไม่ได้น่ะค่ะ เศร้า

( เคยไปขอบริจาค ตอนเป็นนักเรียน ม.ปลายเค้าเจาะเลือดไปหยดลงน้ำ

เลือดกระจายหายไป เหมือน หยดสีน้าลงแก้วน่ะค่ะ หมอต้องให้ยามากิน แป่ว..... )

ระยะหลังมาพยายามบำรุงตัวเองให้แข็งแรง เกล็ดเลือดก็ดีขึ้นน่ะค่ะ คาดว่า ต้นปีหน้า

การรักษาหลังการผ่าตัดเป็นปกติ ก็จะดูแลตัวเองให้ดีเยี่ยม แล้วก็จะเริ่มบริจาคค่ะ

อนุโมทนาบุญกับคุณ musashi ด้วยนะคะ

สา...ธุ ค่ะ

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#13 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 08:43 PM

ขอนมัสการพระอาจารย์ ping ด้วยนะคะ

เคยคิดเหมือนกันค่ะ
กะว่าจะเขียนจดหมายเปิดเผยความจริงให้โลกรู้
อยากฉีกหน้ากากคนดีของสังคม โดยการเอาร่างที่แหลกเหลวเป็นพยานบุคคล

ช่วงนั้นที่อยู่บนตึกสูง ก็จะคิดทุกครั้งเลยค่ะ เพราะคาดหวัง แล้วก็ผิดหวัง
ร้องไห้อยู่นาน จนเกือบปีนึงก็ยังไม่เลิก คือมันก็ร้องน้อยลงละน่ะ แต่ถ้ามีสิ่งกระทบก็จะร้องอีก จนเซ็งเหมือนกันนะ จะร้องทำไมนักหนา

ก็เลยเป็นจุดผลิกผันของชีวิต ..เลยเจอดี..แล้วก็ได้ดีจริงๆ ซะด้วย คือร้องมากเกือบปีนึงแล้วน่ะ จากจุดที่คิดว่าลืมได้แล้ว ทำใจได้แล้ว ก็ยังไม่เลิกร้องอีก
ก็เลยคิดว่าปล่อยไว้ก็ไม่ได้การณ์แ้ล้วล่ะ ณ นาทีนั้น ก็ตัดสินใจขึ้นพนาวัฒน์ คือก่อนหน้านั้นก็เพิ่งเข้าวัด ยังไม่เป็นลูกพระธัมฯ เลย แต่ซึ้งเรื่องกฏแห่งกรรมแล้วล่ะ

พอขึ้นไปพนาวัฒน์ เท่านั้นแหละก็เกิดการเปลี่ยนแปลงหลายๆ อย่าง
อธิษฐานเลยค่ะ ขอให้ตัวเองเข้มแข็ง มีกำลังใจ ขอให้อย่าได้ต้องมาพอเจอกับเรื่องแบบนี้ หรือคนแบบนี้อีกเลย
ก็รู้สึกว่าดีขึ้นค่ะ กำลังใจดีขึ้น เข้มแข็งขึ้น แต่...แค่นั้นยังไม่พอ
ทำบุญใหญ่ มกาสังฆทาน 20,000 วัดมั้ง(จำไม่ค่อยได้ล่ะ) ก็อธิษฐานแบบนั้นอีก ตอนอธิษฐานนะน้ำตาซืมเลย
และหลังจากนั้นก็หายขาดเลยค่ะ

ลืมได้ ทำใจได้ เลิกร้อง และก็กลายมาเป็นลูกหลวงพ่อ

อันนี้ก็ต้องยกความดีให้เค้านะคะ ถ้าไม่มีเค้าคงไม่ได้มาเป็นลูกหลวงพ่อเร็วขนาดนี้
ณ วันนี้ดิฉันดีใจ ที่มีเหตุทำให้เกิดจุดผลิืกผันในชีวิตแบบนี้
ทั้งนี้และทั้งนั้นก็ใช่ว่าดิฉันจะไม่ได้สนใจศึกษาหาความจริงของชีวิตนะคะ เพียงแต่ว่ามันมีตัวเร่งค่ะ ทำให้เกิดปฏิกิริยาเร็วๆ ขึ้น
มิเช่นนั้นป่านนี้อาจจะเพิ่งย่างเท้าเข้าวัดมามังคะ หรืออาจมัวเอ้อระเหย ลอยชายอยู่

สิ่งหนึ่งที่ดิฉันคิดได้เองมาตลอด คือการสอนตัวเองได้
สมัย ม.ปลาย ร้องไห้ก่อนไปโรงเรียน เพราะเห็นความเจ็บปวดของแม่ ผลหรือคะ ดิฉันจะต้องเอนทรานส์ให้ได้ จะได้ติดเข้ามหาลัยฯ และไปไกลๆ จากภาพที่ทำให้ปวดใจพวกนั้น

ส่วนเรื่องความผิดหวัง ดิฉันก็ให้เวลากับตัวเอง ถ้าเหตุการณ์ผ่านไป ระยะเวลาเท่าไหร่ ถ้าไม่ดีขึ้น เราจะต้องทำอะไรซักอย่างนะ
เวลาตัดสินใจเลือกอะไรไม่ได้เหมือนกัน ก็ให้เวลาตัวเองในการหาข้อมูล และคิดตัดสินใจ แต่บางครั้งคนหาข้อมูลมาแล้วก็ยังเลือกไม่ได้ว่าจะทำยังไง ก็ขีดเส้นตายให้ตัวเองค่ะ

ชีวิตดิฉันเปลี่ยนแปลงทุกครั้ง เมื่อถึงเส้นตายที่ตัวเองขีดไว้

ฉะนั้นถ้าจะเซ็ง จะซึม จะเศร้า จะเหงา ก็จงให้เวลาตัวเอง และขีดเส้นตายในการแก้ไขปัญหาไว้
เดินไปมองตัวเองในกระจกนะคะ แล้วก็ชี้หน้า คนที่อยู่ในกระจกน่ะคะ่
"เอ็งน่ะ ข้าให้เวลาแค่นี้นะ ถ้ายังทำไม่ได้ เดี๋ยวเจอกัน เจอดีแน่"
"เอ็งน่ะ ข้าให้เวลาแค่นี้นะ ถ้ายังคิดไม่ได้นะ เอ็งต้องไป....(ทำอะไรก็ว่าไป หรืออาจเป็นการกระทำเพื่อดัดสันดานให้หายไง่ดัีกดาน)
"ถ้าปีหน้า เอ็งยังไม่หาย เซ็ง ซึม เศร้านะ เอ็งต้องไปบวช เอ็งต้องไปเป็นอาสาสมัคร ข้าให้เวลาเอ็งหนึ่งปี"

ปล. ขออภัยถ้าเห็นว่าภาษาไม่สุภาพ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#14 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 10:17 AM

หลายๆคนน่าจะเคยคิดฆ่าตัวตาย แต่กลัวเจ็บ(ยิง,แทง) กลัวหายใจไม่ออก(ผูกคอ,โดดน้ำ) กลัวศพไม่สวย ฯลฯ ตราบจนกระทั่งลูกพระธรรมทุกคนมาพบหลวงพ่อ สุดที่รักของพวกเรา ลูกหลวงพ่อตัวจริงทุกคน ก็จะปิดประตูความคิดนี้ไปเลยค่ะ
และคนทุกคนน่าจะเคยมีทุกข์สาหัสขนาดอยากตาย (ยกเว้นท่านที่บุญเยอะคาบช้อนเพชรมาด้วย หรือสาเหตุอื่นที่ไม่ใช่ความจน) แต่ทุกคนน่าจะมีบุญเดิมคุ้มไว้เลยยังได้อึดอยู่จนมาพบหมู่คณะไงคะ
คุณkoonpattน่ารักนะคะ ที่กินยานอนหลับ อิอิ(ข่าวดีจากเจ้าหน้าที่โรงพยาบาล(คนเขียนเนี่ยค่ะ) ยานอนหลับกินแล้วไม่ตายค่ะ ต้องมีวิธีเสริม แต่เราไม่บอกใคร หุหุ)
ขอให้ทุกท่านอยู่รอดปลอดภัย มีความสุขอยู่ในบุญที่สุด ทุกครั้งที่อยากตายขอให้กลับกลายเป็นได้ปฏิบัติธรรมได้บุญเพิ่มขึ้นมากๆๆๆทุกท่านเลยนะคะ สาธุค่ะ

#15 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 10:45 AM

จริงๆ เหรอคะ คุณ usr22020 ที่ยานอนหลับ กินแล้วไม่ตาย

โอ้โห งั้นแปลว่า koonpatt โชคดี ดับเบิ้ลเลยนะคะเนี่ย

ตอนนั้น อายุ 10 กว่าปี น่ะค่ะ ตอนนี้ ปาเข้าไป 35 จะ 36 แล้ว :'(

เห็นในหนัง คนที่จะฆ่าตัวตายมักจะกินยานอนหลับเยอะๆ

ก็เลยกิน ฮี่ ฮี่ ฮี่ อับอายอีกแล้ว แต่ไม่อยากรู้นะคะว่า ต้องทำยังไง tongue.gif

ขอบคุณสำหรับความรู้เล็กๆค่ะ จะไม่บอกใครๆหรอกค่ะ

เพราะถ้ามีคนที่คิดสั้น อยากฆ่าตัวตายด้วยการกินยานอนหลับ

เค้าจะได้ไม่ตาย smile.gif

แด่

#16 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 07:00 PM

โห.. ตะละคน เจอกันมาหนักๆทั้งนั้นเลย

แต่ก็มีบุญมารองรับกันไว้เพราะมีครูดี ... เราศิษย์มีครู ... ครูเราเป็นที่สุดของที่สุด

วันที่ 10 เดือน 10 มาหล่อทองคำบูชาครูกันเด้อ ..

#17 เด็กน้อยมาวัด

เด็กน้อยมาวัด
  • 204 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2008 - 03:41 PM

สงสัยเราคงบ้ามากเลยเมื่อก่อนนี้ มะบอกดีก่ามันอับอายเหอๆ

แต่ตอนนี้ไม่ติดตื้นๆแว้วววว
หยุดเป็นตัวสำเร็จ