ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

**สงสัย ชุดข้าวพระพุทธ ที่วัดพระธรรมกาย**

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 08:14 AM

ผมแค่สงสัยด้วยความที่ไม่รู้ อย่าโกรจกันนะ ถามเลยดีกว่า

1.ของจริงทั้งหมดใช่ไหมครับ และมีอะไรบ้างครับ

2.เปลี่ยนทุกครั้งที่ใช้ถวายหรือไม่ครับ

3.ใช้เวลาในการทำ นานมากใหม เพราะ สวยมากๆ

4.ของที่ถวายเหมือนกันทุกครั้งหรือเปล่า ต้องมีการออกแบบทุกครั้ง หรือไม่ครับ

5.หลังจากที่ถวายแล้ว เอาเก็บหรือเอาไปกินครับ(ในกรณีเป็นของจริง

ถ้าเป็นไปได้ ขอให้ท่านช่วยอธิบาย อานิสงส์ของการถวายข้าวพระพุทธ ด้วยครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 09:44 AM

เดี๋ยวให้ทีมบูชาข้าวพระตัวจริงท่านเข้ามาตอบดีกว่าครับ

เมื่อนานมาแล้ว ผมเคย "หลงทาง" เข้าไปที่เตรียมเหล่าอาหารทิพย์บูชาข้าวพระนี้ครั้งนึงครับ ขอบอกนิดนึง บริษัทไหน หน่วยงานไหน ที่เวลาเตรียมงานหรือประชุมงานกัน แล้วทุ่มเถียงกัน ทะเลาะกัน เอาชนะกัน ฉันถูกแกผิด เหมือนจะฆ่ากันให้ตายไปข้างหนึ่งนั้น ควรจะมาดูงานที่นี่ครับ

ทำไมนะหรือครับ งานของที่เตรียมอาหารทิพย์บูชาข้าวพระนี้ เป็นงานที่ประณีตที่สุด สวยงามที่สุด สดที่สุด สะอาดที่สุด ในเวลาที่จำกัดที่สุด คือเป็นที่สุดของทุกๆอย่าง ซึ่งถ้าเป็นข้างนอกทั่วไป งานที่ต้องเพอร์เฟคที่สุดของที่สุดแบบนี้ ทุกคนที่ทำต้องเครียดกันสุดๆ เส้นเลือดปูดเป็นกากะบาทที่หนาผาก วิ่งวุ่นเป็นลิงเลยก็ว่าได้

แต่ขอโทษเถอะครับ ที่นี่นะแต่ละท่านยิ้มแย้มแจ่มใส พูดคุยกันแต่เรื่องดีๆ จะหยิบจะจับเดินเหิน นุ่มนวลเรียบร้อย มารยาทงดงาม เหมือนทำงานอะไรง่ายๆสักอย่าง เหมือนไม่ต้องพยายาม ไม่ต้องฝืนอะไรเลย เหมือนทำไปเรื่อยๆ ผมโผล่หลุดเข้าไป หลายๆท่านยังเมตตาสละเวลามาช่วยสอนผมอีกต่างหาก จนผมเกรงและเกร็งเลยครับ ไม่รู้งานเสร็จออกมาได้สุดเพอร์เฟคได้อย่างไร มหัศจรรย์ไหมล่ะครับ

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับเหล่าทีมงานอาหารทิพย์บูชาข้าวพระ ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 11:08 AM

ผมเคยมีโอกาสไปจัดอยู่ครั้งนึงครับ

เป็นขนมอ่าไรสักอย่าง สีชมพูอ่าครับ

เวลาจัดต้องเอาใจไว้ศูนย์กลางกายตลอดครับ

ตอนที่ผมไปนะครับพี่เขาอธิฐานจิตรทุกชิ้นที่ว่าวางเลยอ่าครับ

แล้วยังเอารูปคุณยาย หลวงพ่อ ไว้ดูตลอดเลยครับ

ผมก็รู้แค่นี้อ่าครับ แต่ว่าพี่ๆเขาให้ความสำคัญมากๆ ไม่ว่าจะวางแต่ละชิ้น

ซึ่งผมก็ได้มีโอกาสไปวางด้วยอ่าครับ

เอาบุณญมาฝากทุกๆคนนะครับ วิมารคงเป็นสีชมพูเหมือนขนมแน่ๆเลย นึกแล้วก็ปลื้ม
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 11:11 AM

ตอบในบางข้อที่ทราบจริงๆ น่ะครับ ส่วนข้อไหนไม่แน่ใจจะบอกไม่แน่ใจครับ
1. ของจริงทั้งหมดครับ ใช่แล้ว เพราะเห็นกับตาว่าของจริงทุกเดือน
2. เปลี่ยนทุกครั้งที่ใช้ถวายหรือไม่ อันนี้แม้ไม่ได้เห็นกับตาว่าเขาเปลี่ยนทุกจริง แต่มั่นใจว่าเปลี่ยนทุกครั้ง เพราะตามหลักการทางวิทยาศาสตร์ อาหารที่เก็บไว้เป็นเดือน(เดือนหน้ามาถวายใหม่) ย่อมจะเกิดปฏิกิริยาเคมี เน่าบูดได้
3. เคยมีเพื่อนชวนไปทำคืนวันก่อนอาทิตย์ต้นเดือน 1 วันน่ะครับ เสียดายว่าติดภารกิจบุญอื่นอยู่จึงไม่ได้ไป
4. เท่าที่เห็นก็มีรูปแบบเดิมบ้าง รูปแบบใหม่บ้างครับ ส่วนจะออกแบบใหม่ทุกครั้งหรือไม่ เรื่องนี้ไม่แน่ใจ
5. หลังจากถวายแล้ว เท่าที่ทราบจากที่ครูไม่ใหญ่ท่านพูดออกจานดาวธรรม ว่านำไปถวายพระอีกทีน่ะครับ แต่อาจจะไม่ทุกชุด เพราะหลังเพลก็จะยังมีส่วนหนึ่งตั้งโชว์อยู่

อานิสงส์การถวายข้าวพระคือ
1. ผู้ถวายด้วยจิตเลื่อมใสในพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แม้พระปรินิพพานไปแล้ว ก็มีผลเท่ากับถวายต่อหน้าพระพักตร์เมื่อครั้งพระพุทธเจ้ายังมีชีวิตอยู่

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 12:17 PM

ที่ทราบมา เป็นของใหม่ทั้งหมด จัดทำอย่างปราณีตมาก ๆ อาหารผลไม้เก็บไว้ถวายพระและสามเณร และได้ร่วมบุญทำแท่นวางอาหารทิพย์ในชุดนี้และชุดที่ผ่านมาด้วยค่ะ ยังระลึกนึกถึงบุญเสมอ เอาบุญมาฝากทุกท่านค่ะ

#6 แก้วขุนพล

แก้วขุนพล
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 12:55 PM

เท่าที่เคยเห็นอาหารที่ประกอบพิธีเสร็จ ก็จะนำอาหารไปถวายให้กับวัดสาขาของวัดพระธรรมกาย เพราะเคยไปที่วัดสาขาแล้วไปเจอพอดี สาธุ

#7 คนรักบุญ

คนรักบุญ
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 01:05 PM

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา บุญบันดาลให้ได้คุยกับพี่ที่รับบุญอยู่ในทีมนี้ พี่เขาบอกว่า อาหารสดแบ่งเป็น 3 ชุด ถวายที่เขาแก้วเสด็จ ที่หอฉัน และที่วัดเมืองคง(สถานที่สุดท้ายไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ลืม ๆ เหมือนกัน) ส่วนที่เก็บไว้ได้ ก็เก็บที่หอฉันเพื่อถวายครั้งต่อๆ ไปค่ะ

#8 Bamboleo

Bamboleo
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 06:58 PM

อยากได้บุญ จะไปร่วมจัดได้ไงเอ๋ย ใครพอแนะนำได้บ้าง

#9 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 09:31 PM

1.ของจริงทั้งหมดใช่ไหมครับ และมีอะไรบ้างครับ

**อาหารหวาน คาว ทั้งหมดเป็นของจริง แม้แต่รสชาติยังสุดยอดอีกด้วย ( บางครั้งเจ้าภาพใจดี แบ่งให้ทีมฯต่างหากครับ ) จำนวนชนิด ไม่สามารถบอกได้หมดครับ แต่ทุกอย่างแทบไม่ซ้ำกันเลย หนึ่งภาชนะหลัก ก็อาหารหนึ่งอย่างครับ

2.เปลี่ยนทุกครั้งที่ใช้ถวายหรือไม่ครับ

**ข้อนี้แน่นอน เปลี่ยนใหม่หมดทุกครั้งครับ

3.ใช้เวลาในการทำ นานมากใหม เพราะ สวยมากๆ

**ถ้าเป็นของหวาน คาว ที่ไม่ต้องผ่านความร้อน ( แบบว่าสามารถเก็บได้นาน ๆ ) ในวันเสาร์ก่อนอาทิตย์ต้นเดือน จะมีการจัดเตรียมใส่ภาชนะไว้ก่อน ที่เห็น ๆ ภาชนะใหญ่ ๆ อย่างนี้ไม่มีการเทใส่รวมเลยนะครับ เรียงทุกชิ้นทุกอัน อาหารบางอย่าง เห็นเวลาจัดเรียงแล้วยังขำ ๆ เลยครับ ด้านในค้ำยันกันสุด ๆ ตอนเช้ามืดวันอาทิตย์ตันเดือน ภาชนะชิ้นสุดท้ายต้องเสร็จไม่เกิน 7.30 น. ในขั้นตอนนี้ส่วนมากทีมฯ มาอยู่ที่สภาฯ กันเกือบหมดแล้วครับ

4.ของที่ถวายเหมือนกันทุกครั้งหรือเปล่า ต้องมีการออกแบบทุกครั้ง หรือไม่ครับ

**อาหารบางอย่างก็ซ้ำ บางอย่างก็ไม่ซ้ำครับ ขึ้นอยู่กับสีสันของอาหารส่วนใหญ่ที่ควบคุมออกมาให้ดูดีครับ ส่วนเรื่องแบบคงไม่ต้องออกแบบอะไรมากครับ เพราะรูปแบบของภาชนะบังคับอยู่แล้ว ยกเว้นที่มีเครื่องแกะสลัก อันนี้ใหม่ทุกครั้งครับ สังเกตุได้ในส่วนของอาหารคาว

5.หลังจากที่ถวายแล้ว เอาเก็บหรือเอาไปกินครับ(ในกรณีเป็นของจริง

**หลังพิธีเช้าแล้ว จะนำกุ้ง ไปก่อนครับ ถ้าทิ้งไว้จนถึงเย็นเสียหมด ช่วงเย็นอาหารคาวที่เป็นกะทิ ส่วนมากมักจะเสีย ทิ้งหมดครับ ไม่เก็บเลย ( กลิ่นสุดยอด เลยขอบอก ) ส่วนที่เหลือก็คัดแยกครับ บางส่วนไปวัดสาขา ( ที่แจ้งความประสงค์ว่าจะมารับ ) ส่วนที่เหลือนำไปเก็บที่หอฉันคุณยาย เพื่อถวายต่อในวันรุ่งขึ้น จะมีขนม + ผลไม้ บางส่วน ( ส่วนน้อยนะครับ ) พระอาจารย์ ท่านแบ่งให้ทางทีมงานได้นำกลับบ้านไปคนละนิดละหน่อย

ถ้าเป็นไปได้ ขอให้ท่านช่วยอธิบาย อานิสงส์ของการถวายข้าวพระพุทธ ด้วยครับ
**อานิสงส์ เอาแบบย่อ ๆ ก็แล้วกันนะครับ เป็นเสบียงบุญที่นำไปสู่ที่สุดแห่งธรรม คำนวณไม่ได้เลยครับ เพราะถวายแด่พระพุทธเจ้าในอายตนะนิพพานทั้งที่ลับและที่เปิดเผยครับ หลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย ท่านให้ความสำคัญมากครับ

ถ้ามีเวลาวันอาทิตย์ต้นเดือนลองแวะมาที่ครัว จะเช้าหรือเย็นก็ได้ครับ

คงแก้ข้อสงสัยได้บ้างนะครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  06.jpg   157.66K   58 ดาวน์โหลด

#10 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 09:58 AM

ขออนุโมทนากับ ทุกๆท่านครับ ทั้งผู้ที่จัดทำถวาย และผู้ที่ตอบกระทู้ของผมครับ

ยอมรับเลยว่าที่วัดพระธรรมกาย จัดถวายข้าวพระพุทธได้ สวยที่สุด เท่าที่เคยเห็นมา

ในการถวายข้าวพระพุทธจากที่ต่างๆครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#11 potaesmart

potaesmart
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 03:42 PM

อยากไปร่วมบุญจัดบูชาข้าวพระด้วยอ่ะคับ

จะทำอย่างไรคับช่วยชี้แนะผมหน่อยนะคับ

สาธุ ล่วงหน้านะคับ....

#12 อนุบาลเสียงใส

อนุบาลเสียงใส
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 05:38 PM

ขออนุญาติเสริมจากคำตอบข้างบนน๊ะค๊ะ (จากประสบการณ์ที่ไปช่วยจัดมาหลายรอบ)

ของจริงทั้งหมดค่ะ จะมีรูปแบบภาชนะที่สำหรับถวายข้าวพระพุทธอยู่แล้ว จะมีทั้งอาหารคาว อาหารหวาน และผลไม้

เปลี่ยนทุกครั้งที่ใช้ถวาย ถวายของเลิศ ย่อมได้รับของเลิศ

บางท่านใช้เวลาในการคิดและจัดทำเป็นเดือน สำหรับการถวายข้าวพระพุทธในแต่ละเดือนนั้นต้องคิดรูปแบบก่อน-หาของตกแต่ง-ใช้ผัก /ผลไม้ ของประดิษฐ์ แบบไหน (อาจใช้ผักแกะสลักเป็นรูป นก หรือดอกไม้ ฯลฯ ตกแต่ง) ใช้ผักอะไร แกะอย่างไร ลายแบบไหน เพื่อให้สวยงามและเป็นของเลิศที่สุด ทุกอย่างต้องเตรียมให้พร้อมในคืนวันเสาร์และนำมาตกแต่งที่วัดในเช้ามืดของวันอาทิตย์ต้นเดือน

เท่าที่ทราบเคยตกแต่งของคราวไม่เหมือนกันเลยสักครั้งค่ะ และการออกแบบ ตอบแล้วในข้อ 3 ออกแบบกันสุดหัวใจเลยล่ะค่ะ

สำหรับข้อ 5 มีท่านที่ทราบได้ตอบไปแล้ว

ประวัติการบูชาข้าวพระ

การบูชาข้าวพระ เป็นขนบธรรมเนียมที่สืบทอดกันมา อย่างยาวนาน แม้ว่าองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านทรงดับขันธปรินิพพานแล้ว ยังมีมหาชนจำนวนมากที่มีกุศลศรัทธาอยากจะใส่บาตรแด่พระพุทธองค์ จึงได้อัญเชิญพุทธปฎิมากรมาประดิษฐานไว้บนโต๊ะหมู่บูชา แล้วนำภัตตาหารอันประณีต และดอกไม้ธูปเทียน มาถวายบูชาประดุจพระองค์ยังทรงพระชนม์ชีพอยู่
จนกระทั่งต่อมา โดยอาศัยอานุภาพแห่งการปฎิบัติธรรมจนเข้าถึงพระธรรมกายของมหาปูชนียาจารย์ คือ พระเดชพระคุณหลวงปู่วัดปากน้ำ ภาษีเจริญ พระมงคลเทพมุนี(สด จนฺทสโร) คุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาทองสุก สำแดงปั้น และคุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ขนนกยูง ได้ประกอบวิชาธรรมกายชั้นสูง นำการบูชาข้าวพระน้อมถวายเป็นพุทธบูชาแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งถือเป็นบุญใหญ่ที่มีอานิสงส์จะนับจะประมาณมิได้
และการบูชาข้าวพระแบบนี้ ได้ปฎิบัติสืบทอดมาตั้งแต่สมัยยุคของมหาปูชนียาจารย์ทั้งสาม และทำมาอย่างตลอดต่อเนื่อง ณ วัดพระธรรมทุกวันอาทิตย์ต้นเดือน จนถึงยุคปัจจุบัน
อ้างอิงจาก คุณglouy

อานิสงส์การบูชาข้าวพระ

๑ จะเข้าถึงฐานะ ๕ ประการคือ อายุ วรรณะ สุข พละ และปฏิภาณ
๒. จะได้รับโภชนะอันวิจิตรประณีต อลังการ รสชาติเป็นเลิศทั้งในภพนี้และภพสวรรค์
๓. จะเกิดในตระกูลสูง เป็นที่เคารพรักของมนุษย์และเทวามีบุตรและบริวารอยู่ในโอวาท
๔. ทำให้ได้รูปสมบัติ ทรัพย์สมบัติ คุณสมบัติ บริวารสมบัติ ทิพยสมบัติ ลาภ ยศ สรรเสริญ สุข
๕. จะทำให้บารมีทั้ง ๓๐ ทัศ เต็มเปี่ยมบริบูรณ์ ได้โดยง่าย
๖. สามารถเข้าถึงพระธรรมกาย ได้โดยง่ายโดยเร็วพลันทุกภพทุกชาติ ตราบกระทั่งถึงที่สุดแห่งธรรม
อ้างอิงจากคุณideal

พอจะคลายความสงสัยได้ไม่มากก็น้อยน๊ะค๊ะ smile.gif

#13 เศรษฐีหน้าใส

เศรษฐีหน้าใส
  • 177 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 09:26 PM

ไม่เคยขาดบูชาข้าวพระเลย อานิสงฆ์นับประมาณมิได้ครับ เคยได้ยินว่ามาบูชาข้าวพระ๑ครั้ง บุญมากกว่าตักบาตรทั่วไปทุกวันเป็นเวลา ๑๐๐ ปี เพราะเป็นการบูชาแบบเข้าถึงพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ

#14 WB

WB
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 10:16 PM

สาธุครับ

#15 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 07:47 AM

จัดได้งดงามจริงๆ ครับ
ขออนุโมทนาบุญกับทีมงานและทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#16 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 05:48 PM

ดิฉันได้มีส่วนร่วมในบุญภาชนะแก้วคริสตัลนานมาแล้วค่ะ

และได้เคยมีส่วนร่วมในบุญจัดซื้อผลไม้วันอาทิตย์ต้นเดือนนานมาแล้วเช่นกัน

เดี๋ยวนี้มีร่วมบุญเจ้าภาพทุกเดือน ครบ 12 ครั้งจะได้รับหนังสือธรรมะสำหรับประชาชนเล่มใหญ่ด้วยค่ะ

บูชาข้าวพระเป็นมหา Bigบุญจัดปีละ 12 ครั้ง อานิสงส์มหาศาลตามที่กล่าวมาข้างต้น ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ควรขาด

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่มีส่วนในบุญข้าวพระทุกๆครั้งค่ะ

สาธุ ..

#17 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 06:48 PM

ผมรับบุญช่วยขนวัสดุทำอาหารคาว มาปรุงทำอาหาร
.....ได้รับข้อมูลมาว่า เดือนนี้จะได้ภาชนะ เล็กใหญ่ ขนาดไหน เท่าไหร่
....เริ่มเช้า วันเสาร์ ขนวัสดุต่างๆ มาจากผู้ที่ร่วมบุญ
....นำมาที่บ้านของผู้ที่รับปรุงอาหาร และช่วยกันเตรียม และออกแบบ จนถึง 4 โมงเย็น
.....เช้าวันอาทิตย์ ตี 4 จะมารวมกันที่อาคารจาตุฯ เพื่อมาอุ่นอาหารบางส่วน จัดอาหาร
ใส่ภาชนะที่ได้รับ และส่งให้แผนกซีล(ปิดผนึก)
.....เจ้าหน้าที่ขนย้ายอาหาร ของหวาน ของควา ไปจัดเรียงที่ สภาฯ
.....จะเสร็จการเตรียมการ ประมาณ 8 โมงเช้า
หลังจากเสร็จงาน อาหารที่สามารถเก็บได้ก็จะถูกเก็บแช่เย็นเอาไว้ เพื่อรอถวายพระพรุ่งนี้
เราใช้ของทุกชิ้นคุ้มค่า ไม่มีปล่อยทิ้งแน่นอน
อาทิตย์ต้นเดือนนี้ก็ใกล้เข้ามาอีกแล้ว....ได้เวลารับบุญแล้ว สาธุ สาธุ สาธุ

#18 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 06:58 PM

สาธุๆๆ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก