ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

health tips

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Bamboleo

Bamboleo
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 06:49 PM

1.รับโทรศัพท์ โดยใช้หูซ้าย
2.อย่าดื่มกาแฟ สองครั้งต่อวัน
3.ยาทานยาร่วมกับน้ำเย็น
4.อย่าทานอาหารมื้อใหญ่หลัง ห้าโมงเย็น
5.ลดปริมาณอาหารมัน
6.ดื่มน้ำเยอะๆตอนเช้า และดื่มน้ำน้อยๆตอนกลางคืน
7.อยู่ห่างจากเครื่องชาร์จแบตมือถือ ขณะชาร์จ
8.อย่าใช้เฮดโฟนหรือเอียร์โฟนนาน
9.การนอนหลับที่ดีที่สุดคือช่วงเวลาสี่ทุุ่มถึงหกโมงเช้า
10.อย่านอนทันทีหลังจากทานยาก่อนนอน
11.เมื่อแบตเตอรี่ต่ำสุดถึงขึดสุดท้าย อย่ารับโทรศัพท์ เพราะรังสีแรงกว่าปกติ 1000เท่า

#2 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 06:55 PM

สาธุครับ

เยี่ยมมากเลย

ผมนอนดึก

แถมกินยาแล้วนอน

แล้วนอนข้างๆเครื่องชาร์จแบทด้วย
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 10:10 PM

เพราะ ???
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 Bamboleo

Bamboleo
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 10:42 PM

เพราะรักและหวัดีต่อชาว DMC เลยเอามาฝาก

#5 ใสเย็น

ใสเย็น
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 11:44 PM

wow ดีจัง
pthata.hi5.com

#6 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 01:14 AM

glare.gif แซว แซวนะ อย่าโกรธ..
1.รับโทรศัพท์ โดยใช้หูซ้าย...หูซ้ายหนวก ทำไงล่ะ
2.อย่าดื่มกาแฟ สองครั้งต่อวัน...ปกติก็4-8ครั้งต่อวัน
3.ยาทานยาร่วมกับน้ำเย็น...น้ำร้อนก็ลวกปากนะ
4.อย่าทานอาหารมื้อใหญ่หลัง ห้าโมงเย็น...กินเรื่อยๆเบาๆจาก5โมง ไปยันเที่ยงคืน
5.ลดปริมาณอาหารมัน...ไม่มีเลย มันเทศ มันฝรั่ง มีแต่ขาหมูเยอรมัน
6.ดื่มน้ำเยอะๆตอนเช้า และดื่มน้ำน้อยๆตอนกลางคืน...กลางวัน ทำไง
7.อยู่ห่างจากเครื่องชาร์จแบตมือถือ ขณะชาร์จ...ส่วนไหนดี มือ เท้า หัวไหล่
8.อย่าใช้เฮดโฟนหรือเอียร์โฟนนาน...ใช้บูลธูทตลอด
9.การนอนหลับที่ดีที่สุดคือช่วงเวลาสี่ทุุ่มถึงหกโมงเช้า....สี่ทุ่มถึงตีสี่ครึ่งได้เปล่า
10.อย่านอนทันทีหลังจากทานยาก่อนนอน....ดูวีดีโออีก2เรื่องล่ะ
11.เมื่อแบตเตอรี่ต่ำสุดถึงขึดสุดท้าย อย่ารับโทรศัพท์ เพราะรังสีแรงกว่าปกติ 1000เท่า...
ตอนไฟอ่อนเสียบปลั๊กไปด้วย เป็นไรมั้ย...
...แน่ๆ เวลาแมวเป็นไข้ ห้ามให้พาราเซตามอลนะ แมวแพ้!! จริงๆ

ไฟล์แนบ

#7 Bamboleo

Bamboleo
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 09:30 AM

ไม่โกรธหรอกคุณหมอป๊อง ขำดีที่คุณคิดได้ แต่หวังว่าที่เขียนแซวมา ไม่ได้เอามาจากชีวิตจริงนะ

#8 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 09:51 AM

ไม่ได้ป่วนน้อ.....

ที่ถามว่า "เพราะ ???" นะ หมายความว่า มีเหตุผลสนับสนุนในแต่ละข้อหรือเปล่า

อย่างเช่น ข้อ ๑ ปกติผมรับโทรศัพท์หูซ้ายอยู่แล้ว เพราะผมถนัดขวา ต้องใช้มือขวาเขียนข้อความ ซึ่งเป็นเรื่องของความสะดวก ไม่ใช่เห็นผลที่น่าจะมาแนะนำเลย เพราะในขณะที่คนถนัดซ้ายเขาก็ต้องรับที่หูขวาอยู่ดี

หรือเรื่องดื่มกาแฟ มันมีเหตุผลตรงไหนที่ห้ามเกินสองแก้ว

หรือเรื่องเฮดโฟน เอียร์โฟน ทำไมถึงใช้นานไม่ได้หล่ะครับ อะไรทำนองเนี้ย

คือถ้ามีเหตุผลกำกับ ผมจะได้นำไปบอกคนอื่นๆได้ไงครับ จะได้ช่วยกันเผยแพร่ข้อมูลที่มีประโยชน์อย่างถูกต้องไงครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#9 potaesmart

potaesmart
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 03:38 PM

เห็นด้วยคับ น่าจะมีสาเหตุด้วยนะคับว่าทำไมและถ้ามีเหตุสุดวิสัยละ

จะได้ไปบอกให้คนที่ไม่รู้นะคับ

#10 Bamboleo

Bamboleo
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 10:02 PM

โอ๊ยไม่เป็นไรหรอกค่ะ เข้าใจว่าอยากทราบเหตุผล แต่เผอิญว่าเพื่อนที่ส่งมาให้ไม่ได้บอกเหตุผล แล้วทิปพวกนี้ก็เป็นอะไรที่ไม่ได้ซีเรียส อย่างเช่นห้ามดื่มกาแฟวันละสองแก้ว ก็เป็นที่ทราบกันว่ามันมีคาเฟอีนเยอะ ไม่ดีต่อสุขภาพ จะดื่มมากกว่านี้ก็ได้ ลดปริมาณอาหารมัน ก็แปลกันง่ายๆว่า ไขมันมันไม่ดีต่อสุขภาพร่างกาย ถ้ามีมากเกินความจำเป็นก็อาจทำให้อ้วน และไปอุดตันตามเส้นเลือด ดื่มน้ำเยอะๆตอนเช้าก็เป็นที่ทราบกันดีว่าดีต่อระบบการขับถ่าย แล้วร่างกายของเราก็มีน้ำเป็นส่วนประกอบต้อง 70-80% จะได้มี dehydrate ดื่มน้ำน้อยๆตอนกลางคืนเพราะเป็นช่วงเวลาพักผ่อนของร่างกาย ถ้าดื่มมากก็ต้องลุกมาเข้าห้องน้ำบ่อยอาจทำให้พักผ่อนไม่เพียงพอ และเพลีย การทายาร่วมกับน้ำเย็นอาจทำให้ยาละลายตัวได้ช้ากว่าดื่มน้ำอุณหภูมิปกติ เหมือนเราชงนมผสมน้ำเย็นให้เด็กมันก็ไม่ละลายสักที การนอนหลับใน
ช่่วงสี่ทุ่มถึงหกโมงเช้าเพราะเป็นช่วงที่ร่างกายได้พักผ่อนอย่างเพียงพอและหลับลึก แล้วร่างกายก็จะได้ซ่อมแซมส่วนต่างของร่างกายในช่วงที่เราหลับ เพราะเวลาที่คุณนอนเต็มอิ่มเวลาตื่นมาจะรู้สึกสดชื่น ถ้านอนตีสองแล้วตื่นหกโมง ก็เหว่อไปทั้งวัน ร่างกายก็อ่อนเพลีย อาจทำให้ง่วงแล้วหลับในเวลาทำงาน เอาเป็นว่าถ้าใครมีข้อมูลก็มาแชร์กันได้นะค่ะ ตอนนี้พิมพ์จนเมื่อยและ ไปก่อนนะ

#11 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 07:50 AM

สาธุ ครับ น่าคิด และน่าสนุกดี

#12 usr23299

usr23299
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 07:22 PM

ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ...แต่ขอเพิ่มข้อ12นะครับ การดื่มน้ำมูตรเน่า (ปัสสาวะบำบัด)--นี้ไม่ใช่เป็นการพูดล้อเล่นนะครับ แต่เป็นผลดีมากๆๆๆครับ ซึ่งปัจจุบันผมได้พิสูจน์แล้วว่า ดีจริงๆครับ ร่างกายจากที่มักจะไม่สบายเป็นภูมิแพ้บ่อย หายสนิทเลยครับ และอีกหลายๆอย่าง หายเป็นอัศจรรย์จริงๆ ยาทางการแพทย์นี้แทบจะสู้ไม่ได้เลยครับ ขอบอก happy.gif