ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สัตว์ในตำนานของฝรั่งมีจิงไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 09:16 PM

สัตว์ในตำนานของฝรั่งมีจิงไหม

สงสัยว่าในป่าหิมพานมันจะมีไหม

เช่น พวกเซนทอร์(หัวเป็นคน ตัวเป็นม้า มีหูคล้ายๆเอ้ว)

มีโนรอส(วัวตัวใหญ่ๆถือค้อน)

พอดีดูหนังมาอ่าครับ เรื่อง อภินิหาร นาเนียร์

เลยสงสัยอ่าครับ
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#2 เด็กน้อยมาวัด

เด็กน้อยมาวัด
  • 204 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2008 - 10:58 PM

อุ้ย เราก็ชอบ

ถ้าไปดูเรื่องอื่นจะมีตัวอย่างอื่นอีกมากมาย

เราก็อยากรู้เหมือนกัน แต่ว่าอาจจะไม่มีมั้ง
หยุดเป็นตัวสำเร็จ

#3 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 06:51 AM

-..- ไม่รู้เหมือนกันครับ

#4 potaesmart

potaesmart
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 03:34 PM

ก็คงจะคล้ายกับของไทยแหละมั้งคับ

ป่าหิมพานต์นะมีจริงนะคับมีสิ่งมีชีวิตที่แปลกมากมาย

ซึ่งจะอยู่สวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกานะคับ

#5 บุญเชื่อม

บุญเชื่อม
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 04:10 PM

ถ้างั้นก็น่าจะมีสิค่ะ

#6 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 06:36 PM

หิมพานต์ภพใหญ่กว่าโลกเรามากมายหลายเท่า ต้องมีตัวอะไรที่เราไม่รู้จักอยู่บ้างละครับ ขนาดโลกเรายังค้นพบตัวที่ยังไม่รู้จักทยอยมาให้เห็นเรื่อยๆ

#7 เด็กน้อยมาวัด

เด็กน้อยมาวัด
  • 204 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 10:01 PM

สัตว์ในตำนาน มียูนิคอร์น ก็อบลิน แล้วก็อีกมากมาย
จะพบตามหนังสือสไปเดอร์วิก แฮร์รี่ พอตเตอร์ แล้วก็หนังอีกมากมายเลย
หยุดเป็นตัวสำเร็จ

#8 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 09:53 AM

มีครับ ในนรกขุมทรมาณฆ่าสัตว์ มีนายนิริยะบาล ตัวเป็นคนหัวเป็นวัวเป็นควาย หัวเป็นคนตัวเป็นวัวเป็นควาย วัวควายยืนได้ถือซ้อมยักษ์เหมือนคนก็ยังมี หรือหัวเป็นคนตัวเป็นหมูเป็นหมาก็มีหรือหัวเป็นหมูหมาตัวเป็นคนก็มี

ในความคิดผมนะ พวกสัตว์ในตำนานฝรั่งก็คือพวกนี้แหล่ะครับ แบบคนที่ฆ่าวัวฆ่าควายฆ่าหมูหมากาไก่มาเยอะ พอจะตายนายนิริยะบาลที่เป็นคู่กรรมคู่เวรที่ตัวเองฆ่ามารับในรูปร่างหัวเป็นสัตว์ตัวเป็นคน อาการคนใกล้ตายตกใจเลยร้องตะโกนให้คนช่วย ผู้ที่ได้ยินก็นึกว่าเป็นสัตว์เทพมารับวิญญาน เลยเอาไปแต่งเรื่องเป็นตุเป็นตะ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#9 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 02:08 PM

เค้าเรียก..กัมมะโยนิ กัมมะพันธุ (มีกรรมเป็นกำเนิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์)

..กัมมะปะฎิสะระโณ (มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย)

ตาม law of kamma เด่ะ..

.................................................................................

ขนาดไอ้ตูบข้างบ้านผม เมื่อก่อนนิสัยดี๊ ดี..

แต่พอนายตี๋ เจ้านายจอมซน ดูหนังก๊อตซิลล่า ทั้งวัน..

ไอ้ตูบก็ได้ดู ได้ฟัง กะเจ้านายเค้าด้วย โดยไม่ตั้งใจ..

ตอนนี้ (ไอ้ตูบ) คงคิดว่าตัวเองเป็น ก็อตซิลล่า หรือเปล่า (ไม่รู้)..

ไล่เห่าคนเดินผ่านไปมาทั้งวัน ทั้งคืน เหมือนเจ้าก๊อตซิลล่า ยืนพ่นไฟใส่ ยังไง ยังงั้น..

หรือว่าผมคิดมากไป..

#10 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 10:28 PM

ประเภทพันธุ์ผสมหลายสายพันธุ์ ส่วนใหญ่จะอยู่ในภูมิอสุรกาย

#11 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 05:20 PM

เหอๆ