ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ทำไงดี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สามเณรเสกสิทธิ์ ด้วงโพธิ์

สามเณรเสกสิทธิ์ ด้วงโพธิ์
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 04:28 PM

เป็นวิทยากรเผยแผ่ธรรมในโรงเรียน อยากจะพานักเรียนมาในวันหล่อหลวงปู่ทำไงดีครับ

#2 Marina

Marina
  • 171 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 05:03 PM

กราบนมัสการค่ะ

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ที่จะพาเด็ก ๆ มาวัดในวันหล่อหลวงปู่ ขอให้มากันเยอะ ๆ นะคะ

สาธุ ...............

#3 สามเณรเสกสิทธิ์ ด้วงโพธิ์

• 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 05:11 PM

ก็คือสามเณรจะพานักเรียนมาร่วมงานที่วัดในวันหล่อหลวงปู่
วัดโคกสุวรรณ ต.หนองสระปลา อ.หนองหาน จ.อุดรธานี
นักเรียนยังไม่ทราบจำนวนครับ เพราะไม่หมั้นใจว่าจะรถหรือปล่าวเลยไม่กล้าชวน

#4 สามเณรเสกสิทธิ์ ด้วงโพธิ์

• 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 05:24 PM

รูปเด็กๆบางโรงเรียนครับ
แนบไฟล์  29072008189.jpg   317.92K   91 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  29072008188.jpg   319.42K   94 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  29072008187.jpg   334.43K   91 ดาวน์โหลด
น้องๆน่ารักมากนะครับตั้งใจเรียน และอยากจะมาวัดมากๆเลยครับ

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 06:16 PM

ผมอยากเอาเด็กนักเรียนของผมไปทำแบบท่านเณรบ้างจังครับ ทุกวันนี้มันซนกันเหลือเกิน ต้องจับไปนั่งหลับตาให้หมด

#6 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 08:08 PM

สาธุค่ะ กราบนมัสการค่ะ
ชวนมาเลยค่ะ 40 คน ก็ได้หนึ่งรถบัสแล้ว จะได้เชื่อมสายบุญกับหลวงปู่

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#7 เด็กน้อยมาวัด

เด็กน้อยมาวัด
  • 204 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 10:09 PM

กราบอนุโมทนาบุญเจ้าค่ะ
หยุดเป็นตัวสำเร็จ

#8 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2008 - 11:17 PM

เดี๋ยวคงมีกัลยาณมิตรในพื้นที่ติดต่อไปแน่นอนครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ปล.ชาวเวปคร๊าบ จะกราบก็กราบ จะนมัสการก็นมัสการ เลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่งซิครับ เดี๋ยวคนอื่นเขาจะหาว่าพวกเราไม่รู้ภาษาไทย ผูดทายม่ายช๊าด

นมัสการ แปลว่า กราบไหว้ อยู่แล้วครับ เป็นคำที่นิยมใช้เฉพาะกับนักบวชหลายๆศาสนา ไม่ต้องกล่าวซ้ำๆกันเป็น กราบกราบ หรอกครับ

ในพุทธศาสนาเราจะใช้เป็นคำกล่าวทักทายและคำกล่าวลาสำหรับกล่าวกับพระภิกษุสามเณร เหมือนเราพูดว่าสวัสดีกับกัลยาณมิตรนั่นแหละครับ

ใช้ให้ชินไว้ครับ ไม่อย่างนั้น เดี๋ยวจะเจอโยมยกมือทักพระ "ไง หลวงพี่" อย่างที่ผมเห็นมา แล้วจะตกใจ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#9 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 01:20 PM

มา..มาหล่อหลวงปู่กัน..

นั่นคือวันอัศจรรย์แห่งดวงจิต..

แสนดีใจจะได้พบผองเพื่อนกัลยาณมิตร..

ขอบอกกระซิบ (ดังๆ) ว่าอย่ามาโดยลำพัง..หากชักชวนมวลหมู่มิตร (ด้วยน้า)..

คนสนิท ไม่สนิท ก็ให้เชิญและชวน (เถิดหนา) จะดีเลิศ ประเสริฐผล..

ขอให้เขา (คนนั้น) เป็นคน (only)..ฉันไม่สน (ล่ะ) จะชวนด่ะ..ไม่เลิกเอย..

..........................................................................................

หมายเหตุ: อาจจะพ้องบ้าง ไม่พ้องบ้าง อย่าถาสือ..เอ้ย ถือสา เพราะ
ปัญญา คนแต่ง ไม่แตกฉาน ถึงแต่งไป ผิดบ้าง ถูกบ้าง
อย่ารำคาญ ขอไหว้วาน คนเก่ง..ช่วยชี้แนะ..
(ข้าน้อยฯ ขอลาก่อน..ชะเอิ่ง เอิง เอย..)

#10 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 06:14 PM

......นึกถึง เด็กดี V-Stra จังเลย......

#11 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2008 - 06:35 PM

สุดยอดเลยครับ ท่าน superเณร
กราบอนุโมทนาอย่างแรงขอรับ
สาธุๆๆ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก