ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เล่าเรื่องเมืองผู้ดี...ตอน...จับกระแสโกฏิที่ 2(2)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Prince JuNNoi of LoNDon

Prince JuNNoi of LoNDon
  • 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 03:12 AM

หลังจากที่คราวที่แล้ว เล่าให้ฟังเรื่องโกฏิที่ 2 ของการหล่อหลวงปู่ด้วยทองคำ ของวัดพระธรรมกายลอนดอนกันไปแล้ว ปรากฏว่าตอนนี้ที่นี่กำลังจ้ำแหลก เพื่อจะแตะเส้นชัยให้ได้กันด้วยนะ...

แนบไฟล์  CIMG2782.JPG   45.37K   68 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  CIMG2783.JPG   38.15K   63 ดาวน์โหลด

ล่าสุดขับรถกำลังจะเข้าวัดมาพอดี ยังไม่ทันจอดรถเลย คุณป้าคนนึงเรียกผมว่า “จุ่นน้อย” ผมก็หันออกมามองด้วยความสงสัย เพราะปกติไม่มีใครรู้จักว่าผมคือ “จุ่นน้อย” ปรากฏว่าคุณป้าท่านนั้นเล่าว่า “อ่านคอลัมน์ผมทุกครั้งเลย” 555... ไม่น่าเชื่อเรามีแฟนคลับกะเค้าแล้ว

แนบไฟล์  CIMG2784.JPG   45.74K   67 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  CIMG2785.JPG   44.87K   73 ดาวน์โหลด

วันนี้จะเก็บธรรมะที่ฟังจากพระอาจารย์ มาเล่าให้ฟัง แต่ต้องบอกนะครับว่า เรื่องที่ผมจะเล่าต่อจากธรรมะของพระอาจารย์นั้น รับรองมิเคยฟังจากใครที่ไหนแน่นอน...ฟันธง!!!

แนบไฟล์  CIMG2786.JPG   75.36K   68 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  CIMG2797.JPG   74.21K   66 ดาวน์โหลด

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงค้นพบว่า ความยากของมนุษย์นั้น มี 4 ประการ คือ
ความยากประการที่ ๑ การเกิดเป็นมนุษย์เป็นการยาก อุปมาว่ามีเต่าตาบอดตัวหนึ่ง ลอยอยู่กลางทะเลอันกว้างใหญ่ ในท้องทะเลนั้นมีห่วงยางหนึ่งห่วงลอยอยู่ เป็นเวลา 100 ปีเต่าตัวนั้นจะโผล่ขึ้นมาครั้งหนึ่ง เมื่อใดที่เต่าสอดหัวมาตรงกับหว่างยางที่ลอยอยู่ นั่นหมายถึง โอกาสในการเกิดเป็นมนุษย์... โอ้โห ยากมากกกกกกก ผมเคยคิดเล่นๆนะ ถ้ายากส์ขนาดนั้นทำไมมนุษย์จึงล้นโลกยันทุกวันนี้...งงจิงๆ

แนบไฟล์  CIMG2800.JPG   71.08K   62 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  CIMG2809.JPG   73.57K   61 ดาวน์โหลด

ความยากประการที่ ๒ การได้มีชีวิตอยู่จนทุกวันนี้นับว่าเป็นของยาก อันนี้แน่นอน เคยฟังเรื่องจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อในเคสสตั๊ดดี้ ในบางรายตายในท้อง บางรายตายตั้งแต่ยังเด็ก แล้วคิดดูพวกเรานะ อยู่กันมาจนป่านนี้ อย่างผมก็ปาเข้าไปแล้ว 23 ปี ผมคิดว่ากว่าจะมาถึงวันนี้ เห้อ...เหนื่อยนะ!!!

แนบไฟล์  CIMG2811.JPG   77.66K   61 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  CIMG2813.JPG   69.5K   69 ดาวน์โหลด

ความยากประการที่ ๓ การได้ฟังพระสัจจธรรมเป็นของยาก ผมว่าการเกิดมาเป้นมนุษย์แล้วโตมาจนป่านนี้ยากแล้วนะ การได้ฟังสัจจธรรมยากกว่า เพราะการฟังสัจจธรรม นั่นหมายถึงการได้ฟังธรรมของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แล้วถ้าไม่มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ไม่มีผู้รักษาธรรมไว้เผยแพร่ เราจะทำยังไง๊!!!

แนบไฟล์  CIMG2815.JPG   69.61K   67 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  CIMG2823.JPG   68.51K   51 ดาวน์โหลด

ความยากประการที่ ๔ การอุบัติขึ้นแห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้งหลายที่มีมา เป็นสิ่งที่ยากยิ่งนัก ในยุคของโลกอันบูดๆเบี้ยวๆใบนี้ มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าถึง 5 พระองค์ ถือเป็นความโชคดีของพวกเรายิ่งนัก แต่บางครั้งโลกบูดๆเบี้ยวๆใบนี้ ก็มิมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบังเกิดเลยแม้แต่องค์เดียว จึงถือเป็นความโชคร้ายจิงจิ๊ง

แนบไฟล์  CIMG2826.JPG   72.62K   60 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  CIMG2829.JPG   66.11K   62 ดาวน์โหลด

ผมจะขอเสริมความยากประการที่ ๕ ที่ผมได้คิดขึ้นมาเองนะครับ ขอย้ำว่านี่มิใช่การบิดเบือนพุทธพจน์นะครับ ความยากประการที่ ๕ คือการบังเกิดของหลวงปู่ทองคำเป็นการยาก ลองคิดดูกว่าเราจะเข้าวินมาเกิดเป็นมนุษย์ได้แล้ว การมีชีวิตอยู่ การได้ฟังพระสัจจธรรมของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และการบังเกิดขึ้นของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้ว 4 ข้อที่กล่าวมา พวกเรา ณ ตอนนี้มีบุญได้รับสิ่งนั้นมาทั้งหมดแล้ว แต่สิ่งที่เรายังไม่ได้ก็คือประการที่ ๕ เพราะหลวงปู่ทองคำองค์นี้ถือเป็นองค์สุดท้าย เป็นองค์ที่สมบูรณ์แบบที่สุด ดังนั้นนั่นคือการยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แนบไฟล์  CIMG2835.JPG   70.19K   66 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  CIMG2838.JPG   68.54K   64 ดาวน์โหลด

ฉะนั้นใครยังไม่ได้ทำ ช่วงนี้ถือเป็นโค้งสุดท้ายแล้วนะครับ รีบๆทำกันเถอะ ใครจะเข้ากองของลอนดอน เพื่อร่วมเป็นโกฏิที่ 2 ก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งนะขอรับ...กระผม

แนบไฟล์  CIMG2855.JPG   68.84K   68 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  CIMG2883.JPG   68.37K   83 ดาวน์โหลด

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 21 ตุลาคมที่ผ่านมา ศูนย์ปฏิบัติธรรม Worthing(เวิร์ทซิ่ง) ได้จัดให้มีการปฏิบัติธรรมประจำเดือนเพื่อนั่งทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา โดยใช้บ้านกัลยาณมิตร ของกัลฯจิดาภา วิลคินสัน มีสาธุชนร่วม 30 คนมาร่วมปฏิบัติธรรม
พิธีกรรมเริ่มขึ้น พระอาจารย์นำสาธุชนนั่งสมาธิเจริญภาวนา จากนั้นสาธุชนได้พร้อมใจกันอาราธนาศีลและ กล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน โดยมีกัลฯจิดาภา วิลคินสัน แล้วจึงร่วมกันถวายภัตตาหารเพลแด่พระอาจารย์

แนบไฟล์  CIMG2902.JPG   68.9K   71 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  CIMG2909.JPG   75.51K   61 ดาวน์โหลด

จากนั้นเป็นการทอดผ้าป่าเพื่อร่วมหล่อหลวงปู่ฯ ด้วยทองคำบริสุทธิ์ โดยเริ่มตั้งขบวนจากบริเวณหน้าบ้านกัลยาณมิตร แล้วอัญเชิญผ้าไตรเข้าสู่ศูนย์กลางพิธี พระอาจารย์นำนั่งสมาธิ แล้วจึงกล่าวคำถวายผ้าป่าซึ่งมีกัลฯจิดาภา วิลคินสัน เป็นผู้แทนสาธุชนนำกล่าวคำถวาย ต่อมาพระอาจารย์ธรรมสาร จิตตาภรโณ เมตตาให้โอวาทเรื่องการทำทานที่ถูกทักขิไณนบุคคลในสมัยพุทธกาล แล้วจึงเป็นการถวายปัจจัยเพื่อร่วมบุญหล่อหลวงปู่ทองคำ จากนั้นเป็นการถ่ายภาพประวัติศาสตร์ จึงเป็นอันเสร็จพิธี
Prince JuNNoi of LoNDon

...ปล่อยให้่เวลามันพาไป...

...สำหรับฉัน เธอคือ สิ่งที่ดีที่สุด เท่าที่ชีวิตนี้จะมีได้...

#2 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 08:33 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธ สาธุ สาธุ

#3 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 09:40 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุๆๆ
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#4 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 10:38 AM

ผมก็ขอ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ
น่าดีใจจังเลย หมู่คณะของเรา

#5 usr17119

usr17119
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2008 - 03:29 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ