ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอถามเรื่องบรรจุภัณฑ์นำถวายพระ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 10:24 AM

ก่อนอื่นต้องขออภัยที่คิดมากไปนิดค่ะ...คือว่าบุญโตสงสัยว่าการเลือกชื้อของใช้ถวายพระนั้นเราต้องระวังเรื่องบรรจุภัณฑ์หรือไม่ค่ะ เพราะปัจจุบันมีแต่ภาพวาบหวิว...เช่นโครงการตักบาตรทั่วไทยกล่องสบู่ยี่ห่อที่ชื้อมาบรรจุตักบาตรมีแต่ภาพพรีเซ็นเตอร์สวยๆโป๊ะๆทั้งนั้นเลยค่ะ ตัวบุญโตใช้ยาสีฟันยี่ห่อหนึ่งรู้สึกฟันดีมาก อยากซื้อถวายพระท่าน พอซื้อมาที่กล่องมีภาพหญิงชายนอนกุ๊กกิ๊กอยู่ในผ้าห่ม ไม่กล้าถวายทั้งกล่อง ก็เลยเอากล่องทิ้งไป...ซึ่งถ้าเราไม่ระวังจะเป็นบาปหรือไม่ค่ะ อยากทราบความคิดเห็นจากท่านในเรื่องนี้ค่ะ

#2 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 01:28 PM

หลีกเลี่ยงได้ก็ดีคับ เพราะเป็นเรื่องเหมาะสม
แต่สำหรับพระท่าน ธาตุธรรมท่านแกร่ง กว่าเรา
คงไม่ไปพิจารณาตรงจุดนั้นหรอกคับ

เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#3 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 05:44 PM

อืมห์ น่าคิดค่ะ.....

วันหลังจะระวังบ้าง
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#4 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 11:15 PM

พระท่าน ใช่ว่าจะมีธาตุธรรมเกร่งกันทุกรูปนะคะ
พระบวชใหม่ก็มี

จำเรื่องพระที่เหาุะุๆ มาแล้วตกพื้นได้ไม๊คะ นั่นขนาดเหาะได้แล้วนะคะ ใจยังเกว่งเลย แล้วพระที่ยังเหาะไม่ได้จะเป็นไฉน

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#5 ศรีวยาฆร

ศรีวยาฆร
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2008 - 01:04 PM

ใช่ครับ แม้พระที่ท่านได้ฌานแล้ว ถ้าท่านออกจากฌานเมื่อไร

แล้วมีวัตถุกามมากระตุ้นให้เกิดความกำหนัด

กิเลสกามที่นอนเนื้องอยู่ในใจนั้นก็จะกลับกำเริบขึ้นได้ครับ

เว้นแต่ท่านจะเป็นพระอนาคาีีมีขึ้นไป

ถ้าอย่างนี้ แม้เอาผู้หญิงทั้งจักรวาลมายั่ว ท่านก็ไม่ไยดีละครับ happy.gif

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 October 2008 - 03:48 PM

อืม เรื่องนี้ผมก็พิจารณาเหมือนกันครับ ขนาดผลิตภัณฑ์ซักผ้าที่มีรูป แม่อุ้มเด็ก ผมก็ยังพิจารณาที่จะซื้อไปถวายพระเลย
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร