ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * - - - 1 คะแนน

วันนี้น่าจะนั่งธรรมะอธิษฐานจิตพร้อมกันหน้าจอdmc.tv

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 01:58 AM

ขอเสนอไอเดียค่ะ

เราน่าจะนั่งธรรมะ และ อธิษฐานจิต เ พื่อส่งพี่น้องวงบุญให้เดินทางปลอดภัย และอธิษฐานให้งานบุญสำเร็จเรียบร้อยไปได้ด้วยดี โดยพร้อมเพรียงกันในวันนี้หลังพระอาจารย์นำอธิษฐานจิตเ สร็จตอนบูชาเจดีย์

ดีป่าวคะ laugh.gif

โดยมาพร้อมกันในห้อง webboard เพื่อให้เห็นว่ามีใครมาบ้าง

ดีป่าวคะ laugh.gif

ควรมิควร แล้วแต่ทุกท่านค่ะ laugh.gif

แนบไฟล์  D22.jpg   23.73K   72 ดาวน์โหลด

ไฟล์แนบ

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#2 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 06:47 AM

มีความคิดเห็น ด้วยคนค่ะ เพราะทุกๆวัน ก็ทำแบบที่ คุณ.สาธุธรรม บอกอยู่ตลอดเวลา ที่นั่งสมาธิ ไม่คิดว่าจะมา

ตรงกับ ที่ดิฉันทำอยู่ ทุกๆวันนี้ค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#3 ใสในใส

ใสในใส
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 07:50 AM

เห็นด้วยครับ ลูกหลานหลวงปู่สด วัดปากน้ำ ภาษาเจริญ ร่วมช่วยกันนั่งสมาธิ ทำใจใสใส หยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกลาย

กราบอาราธนาบารมีธรรมหลวงปู่สดฯ ครูอาจารย์ ตั้งผังสำเร็จ ผังกันภัย ให้เพื่อนเหล่ากัลยามิตรที่จะมาร่วมงานบุญ

หล่อหลวงปู่สดฯ รวมทั้งผู้ที่ไม่สามารถมาได้ ก็ให้ได้รับผลบุญกุศลจากการหล่อหลวงปู่สดฯ นี้ทุกท่านทุกคน

ให้สุขสมบูรณ์ บริบูรณ์ด้วยมนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ และพระนิพพานสมบัติ มีสมบัติจักรพรรดิ์หล่อเลี้ยงไปทุกภพทุกชาติ

ตราบเข้าถึงที่สุดแห่งธรรม เทอญ...สาธุ

#4 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 09:15 AM

สาธุครับ มาอธิษฐานจิตด้วยกัน

#5 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 09:36 AM

เห็นด้วยค่ะ น่าจะมีเทปนำนั่งสมาธิของพระเดชพระคุณหลวงปู่ หรือพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ให้ click เข้าไปแล้วนั่งสมาธิฟังพร้อมๆ กัน เวลาเดียวกันนะคะ จะได้มีพลัง (เมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้ว สมัยที่มีเรื่องยุ่งๆ เคยมีผุ้เล่าให้ฟังว่า คุณยายฯ ท่านบอกว่า เมื่อธรรมกายทั้งหยาบและละเอียดมารวมกัน อะไรก็ขวางไม่อยู่)

ขออนุโมทนาบุญกับผู้เสนอแนวคิด ผู้ฉลาดในการหาวิธีสั่งสมบุญด้วยค่ะ

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 09:57 AM

ไอเดียนี้บรรเจิดดีมากๆ ค่ะ

ช่วงนี้กระแสบุญ กระแสบาป สู้กันสุดฤทธิ์ ฟ้าร้างก็โดนไปหลายช๊อต ต้องรีบรักษาใจให้ใสๆ ให้กลับคืนมาโดยเร็ว
และคิดว่า หลายๆ ท่าน ก็คงเจอ มากน้อยต่างกันไป เรามาช่วยกันพยุง ประคอง รักษาใจกันดีกว่า
รวมกันเราอยู่ แยกหมู่เราแย่

จะมีเวลา 13.10 - 14.00 น.ค่ะ ที่เป็นรายการ
"วิธีฝึกสมาธิเบื้องต้น"
หลวงพ่อนำนั่งสมาธิ เอาเวลานั้นกันดีไหมคะ ซัก 30 นาที ???

เปิดถ่ายทอดสด นั่งสมาธิผ่านหน้าจอ www.dmc.tv ไอเดียนี้แจ่มมากค่ะ

ขอความเห็นด้วยค่ะ

"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 10:06 AM

ที่คุณฟ้าร้าง นัดเวลาไว้ เห็นด้วยอย่ายิ่งครับ
ท่านใดภาระค้าง ก็สะสาง หรือวางไว้ก่อน
มานั่งธรรมะเวลาเดียวกัน นะครับ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#8 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 10:13 AM

เป็นช่วงเวลาทำงาน อาจมีคนไม่สะดวกจะนั่งหลับตาเป็นเวลานานๆ ช่วงห้าหรือหกโมงเย็นหลังเลิกงานดีไหมคะ เพราะเป็นเวลากลางคืนของแถบญี่ปุ่นและเป็นเช้ามืดของฟากตะวันตก ซึ่งน่าจะทำให้สะดวกทุกทวีป จะได้ร่วมกลั่นโลกพร้อมกันทั่วโลกไม่ว่าจะเป็นกลางวันหรือกลางคืน

แต่ทั้งนี้ก็ตามแต่คณะผู้ดูแล web เห็นสมควรนะคะ ว่าอย่างไรว่าตามกันค่ะ

#9 usr25920

usr25920
  • 76 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 11:38 AM

เห็นด้วยกับคุณ chatkaew ค่ะ
รีบๆ ตกลงกันให้ได้นะคะ รอฟังผลสรุปค่ะ แล้วจะได้กลั่นใจใส ใส ไปพร้อมๆ กัน

ไอเดียบรรเจิดมากกกก ค่ะ

อนุโมทนา สาธุ ค่ะ

#10 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 11:41 AM

ฝากเพื่อนๆ อธิษฐานจิตด้วยน่ะค่ะ เพราะจะเข้าไปเตรียมงานที่วัดตั้งแต่วันนี้ คงไม่มีโอกาสเข้ามาในเวลาที่จะนัดกัน
พบกันพรุ่งนี้ที่วัดค่ะ

#11 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 12:25 PM

สาธู๊ กับทุกๆท่านนะคะ......

เรามาช่วยกันเถิดค่ะ......

เอาทั้ง 2 รอบไปเลย ใครทำได้แค่ไหนก็แค่นั้นค่ะ

ขออนุญาตทุกท่านนะคะ ดิฉันขอนัดเลยนะคะ เพราะจะถึงเวลาแล้วค่ะ

รอบบ่าย 13.10-14.00 น.

ดิฉันไม่สะดวกแต่จะแอบๆพอได้ค่ะ อาจไม่ครบเวลาแต่จะตั้งใจจรดที่ศุนย์กลางกายส่งถึงพี่น้องส่งถึงครูบาอาจารย์และพี่น้องวงบุญค่ะ

รอบเย็น หลังบูชาเจดีย์ พระอาจารย์ให้อนุโมทนาจบก็เริ่มเลย (ดีป่าวคะ)

ก็จะพยายามถ้าไม่ถูกตามเข้าวัดเสียก่อนค่ะ...

ที่สำคัญอย่าลืม log in เข้ามาใน webboard นะคะ จะได้เห็นกันทุกคน

เข้าเวปบอร์ดนะคะ เวปบอร์ด....แล้วดูชื่อด้านล่างของpage นะคะ
คือเข้าที่นี่ค่ะ
http://www.dmc.tv/fo...php?showforum=5

ส่วนคำอธิษฐานแล้วแต่นะคะ
แต่ขอว่าอย่าลืม อธิษฐานเผื่อ ครูบาอาจารย์ และ พี่น้องวงบุญ
แต่มุ่งอธิษฐานไปที่งานบุญหล่อหลวงปู่ ทั้งก่อนวันงาน วันงานและหลังวันงาน โดยเฉพาะวันกลับค่ะ

ส่วนอื่นๆ แล้วแต่อัธยาศัยค่ะ

หากท่านใดต้องการคำอธิษฐานในวันครูธรรมกาย อยู่ที่นี่ค่ะ

คำอธิษฐานจิตหล่อหลวงปู่ทองคำ

ด้่่วยบุญกุศล,ที่ข้้้าพเจ้าได้้ตั้งใจได้้หล่อรูปเหมือนทองคํา

พระเดชพระคุณพระมงคลเทพมุนี สด จนฺทสโร
ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย,และปฎิบัติบูชาแด่มหาปูชนียาจารย์

ขอให้ข้าพเจ้าเป็นผู้มีความบริสุทธิ์,หลุดพ้นจากกิเลสอาสวะ,เอาชนะอุปสรรคทั้งมวล,

ให้ถึงพร้อมด้วยที่สุดแห่งรูปสมบัติ,

มีผิวพรรณ์วรรณะผ่องใสเปล่งปรั่งดั่งทองคํา,ให้สุขภาพพลานามัยแข็งแรง มีอายุยืนยาว

ให้ได้ที่สุดแห่งทรัพย์สมบัติ,

มีสมบัติจักพรรดิ์ตักไม่พร่องบังเกิดขึ้นทุกภพทุกชาติ,ิ

ให้ธุระกิจการงานรุ่งเรืองรํ่ารวย,ได้เป็นอภิมหาเศรษฐี,

มีสมบัติอัศจรรย์ทันใช้สร้างบารมีในปัจจุบันชาตินี้,

ให้ได้ที่สุดแห่งคุณสมบัติ,

ได้เป็นบันฑิตนักปราชญ์
ฉลาดในศาสตร์ทั้งปวง,

มีดวงปัญญาสว่างไสว,ได้บรรลุมรรคผลนิพพาน วิชชาธรรมกาย,

ให้พรั่งพร้อมด้วยที่สุดแห่งลาภ,ที่สุดแห่งยศ,

ที่สุดแห่งสรรเสริญสุข ปราศจากทุกข์โศกโรคภัย,

ให้เป็นที่รักของมนุษย์และเทวา,

ให้ได้สร้างบารมีตามติดพระเดชพระคุณหลวงปู่ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกายไปทุกภพทุกชาติ ,

ให้ได้ไปพักที่ดุสิตบุรีวงบุญพิเศษเขตบรมโพธิสัตว์

อย่าได้พลัดกันเลย

ให้ได้้บรรลุธรรมที่พระเดชพระคุณหลวงปู่ พระมงคลเทพมุนี สด จนฺทสโร ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกายที่ท่านได้บรรลุ ,

ขอความปรารถนาทั้งมวลของข้าพเจ้า,
จงเป็นผลสําเร็จ จงเป็นผลสําเร็จ จงเป็นผลสําเร็จ ,ด้วยอานุภาพแห่งมหาปูชนียาจารย์จงทุกประการเทอญ

นิพพานะปัตจะโยโหตุ

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#12 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 12:33 PM

รับทราบและรับปฏิบัติค่ะ
จะทำทั้ง 2 รอบเช่นกันค่ะ
แต่รอบแรกอาจทำได้ไม่เต้มเวลา
เอ..แต่รอบเย็น จะมีเทปนำนั่งไหมคะ

รับทราบและรับปฏิบัติค่ะ
จะทำทั้ง 2 รอบเช่นกันค่ะ
แต่รอบแรกอาจทำได้ไม่เต้มเวลา
เอ..แต่รอบเย็น จะมีเทปนำนั่งไหมคะ

#13 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 12:42 PM

รับทราบค่ะ

#14 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 01:08 PM

นั่งแล้วนะคะ....สาธู๊ค่ะ

สุนทรพ่อ

#15 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 02:02 PM

นั่งรอบบ่าย และ อธิษฐานเสร็จแล้วค่ะ

เอาบุญมาฝากทุกท่านค่ะ สาธู๊ laugh.gif

สุนทรพ่อ

#16 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 02:56 PM

นั่งธรรมรอบบ่ายนี้ นิ่ง เพลินดีครับ
อนุโมทนา นั่งธรรมะรอบบ่ายของทุกท่านด้วยครับ
แนบไฟล์  Sa_Dhu_Anumonatami.gif   22.04K   68 ดาวน์โหลด
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#17 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 03:13 PM

เดี๋ยวเย็นนี้นั่งอีกรอบ (แต่ยังไม่ได้ข้อมูลเลยค่ะว่าจะนั่งเวลาเท่าไร และจะมีเทปนำนั่งสมาธิให้หรือไม่คะ)

ขอกราบอนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันนะคะ

#18 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 03:22 PM

รอบเย็น หลังบูชาเจดีย์เสร็จ ดีไหมคะ

ไม่มีเทปนะคะ มีแต่เสียงอย่างนี้ได้ป่าวคะ

แนบไฟล์  ____________________________________________________________________________________.wma   3.19MB   183 ดาวน์โหลด

ชื่อว่า "พญามารบังคับให้เราติดในภพ 3 "

เป็นเสียงนำนั่งสมาธิของหลวงพ่อค่ะ
ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

เห้นด้วยกับคุณ Dd2683 ค่ะ
คงเป็นเพราะเวลาเดียวกับที่หลวงพ่อลงหมู่บ้านฯ ค่ะ

รำพึงค่ะ
สงสัยคุณฟ้าร้าง นั่งสมาธิยาว ดิ่งกลางลูกเดียว เพราะเธอหายไปตั้งแต่บ่ายเลยค่ะ สาธู๊ ค่ะ

สุนทรพ่อ

#19 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 09:11 PM

....ผมขอรับช่วง นั่งสมาธิ อธิฐานจิต ช่วงดึกน่ะครับ สะดวกช่วงนั้น สาธุ

#20 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2008 - 01:48 AM

สาธุครับ

#21 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2008 - 09:58 AM

ขอกราบอนุโมทนา...

ขอรับหน้าที่ต่อ จะดิ่งเข้ากลาง ไปให้สว่างๆ
...แม้อาจต้องทำนอกรอบ คือ ลืมตาทำภารกิจ

จะเข้ากลางพระเดชพระคุณหลวงปู่ ไว้ตลอดเวลา

จนถึงเวลาหล่อ เวลาทองคำ เวลาดีของ
ลูกหลาน หลวงปู่ หลวงพ่อ สายเลือดของผู้รู้แจ้ง
ให้ปราศจากอุปสรรคใดๆ ทั้งวัน...

...

ท่านใดที่ไม่ได้อยู่ที่วัด อย่าลืม
นึกซ้อน พระเดชพระคุณหลวงปู่ เชื่อมไว้นะจ๊ะ
ให้ชัดจนใสเป็นเพชร ให้สว่างไสว
อย่าให้คลาดกัน แม้เพียงวินาที...