ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอความกรุณาจากท่านทั้งหลาย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr22551

usr22551
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2008 - 05:01 PM

ขอความกรุณาจากท่านทั้งหลาย เนื่องจากเพื่อนของผม อกหักเสียใจมากแต่ไม่รู้จะทำอย่างไร จึงขอความกรุณาขอธรรมะ ที่ช่วยให้คิดได้ หรือหายเสียใจ ขอบคุณครับ

#2 อยากมีคนอยู่กลางกาย

อยากมีคนอยู่กลางกาย
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2008 - 05:32 PM

ลองบอกให้เขาทำใจ เพราะว่า เราต้องพลัดพรากจากของรักของชอบใจด้วยกันหมดทั้งสิ้น อย่างน้อยถ้าไม่จากเป็น ก็จากตาย

เป็นกำลังใจด้วยนะครับ happy.gif happy.gif happy.gif

๑.กุศลธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายกุศล เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีขาวใส กายในกายขาวใสทั้งหมด เรียกว่าภาคพระ ภาคขาว ภาคบุญ

๒.อกุศลาธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายอกุศล เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีดำ กายในกายดำทั้งหมด เรียกว่า ภาคมาร ภาคดำ ภาคบาป

๓.อัพยากตาธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายอัพยากตา เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีตะกั่วตัด กายในกายสีตะกั่วตัดทั้งหมด เรียกว่า ภาคกลาง ภาคไม่บูญไม่บาป

ทั้ง ๓ ธาตุธรรมนี้ ย่อมมีต้นธาตุ ทำหน้าที่ปกครองธาตุธรรมตลอดสาย
ต้นธาตุถือเป็นผู้บัญชาการในธาตุธรรมนั้นๆ ทำหน้าที่ปกครองธาตุธรรมในนิพพาน

#3 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2008 - 05:38 PM

ถ้าจะใช้ธรรมมะมาคิด
ก็ใช้ได้แทบทุกประการ
แต่เพื่อนมีธาตุธรรมรองรับหรือป่าวอ่ะคับ
เด่วจะไม่เก็ทอ่ะคับ พาลจะเบื่อไปอีก
แต่ถ้าคิดตามหลักธรรมง่ายๆ
ก็ให้คิดไปว่า คนที่รักที่สุด ก็ไ่ม่ได้อยู่กับเราไปตลอด ความพลัดพรากมีโอกาศตลอดเวลา ไม่ว่าด้วยสังขารหรือการพลัดพรากแบบกระทันหัน หมดลมหายใจ
พ่อแม่เป็นคนที่เราพึ่งพาได้มากที่สุด
ขอให้คิดได้ว่า ชีวิตเรามีจุดมุ่งหมายอีกมากมาย
ปลงให้ตกว่า การมีชีวิตคู่อาจทำให้ไม่สามารถบรรลุถึงผั่งถึงฝันได้
เสียใจได้แต่อย่า ไปจมกับความคิดนั้น
เพราะหลวงพ่อก็บอกไว้คำหนึ่งว่า คลายความผูกพัน อันนี้เรื่องจริงคับ
ถ้าได้รู้ว่าคนเราเกิดมาจากไหนตายแล้วไปไหน เรื่องเกิดตายนี้เล็กน้อยมาก
อาจเสียใจเพราะความผูกพันแต่อย่าไปทุรนทุรายเจียนตาย
มาหาเป้าหมายชีวิตให้เป็นแก่นสาร ด้วยการเข้าถึงธรรม
ชีวิตจะสดใสมากกว่าเดิมเยอะะะะะะะะะะะะะะะ
ไม่เชื่อมาดูอุบาสก อุบาสิกาในวัดซิคับ
หน้าผ่องใส อิ่มบุญกันทั่วหน้า happy.gif

เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#4 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 13 October 2008 - 05:40 PM

ฮือๆๆๆ ผมมาช่วยเสียใจครับ ขอให้ท่านทั้งหลายช่วยกันเสียใจมากๆ อาลัยอาวรให้สุดๆไปเลยครับ ฮือๆๆๆๆๆ

แล้วดูสิว่า มันได้อะไรขึ้นมา ฮือๆๆๆ

#5 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2008 - 06:53 PM

คุณครับ คิดง่ายๆสิ ตอนที่คุณยังไม่รู้จักเขานะ คุณก็ยังไม่รักเขามิใช่หรือ ก็ให้คิดว่าคุณยังไม่เคยรู้จักกับเขาเลยสิ ถึงแม้ว่ามันอาจจะหรอกตัวเองก็จริง แต่มันก้เป็นความจริงนะ ถ้าไม่คิดอย่างนี้ ยังไงๆก็ครียดอยู่ดี เพราะถ้าขืนคุณยังไปนั่งคุ่นคิดถึงความสำพันธ์ต่างๆที่เคยมีให้กันอยู่อีกแล้วละก็ มันก็ไม่ต่างอะไรกับ ตัดต้น ไม่ถอนโคนอยู่ดี รังแต่จะมีแต่ความขมขื่นเปล่าๆ คุณทุกข์เรื่องเขา คุณคิดหรือว่าเขาจะทุกข์เรื่องคุณ อย่าไปเสียน้ำตาให้เขาหัวเราะเยาะเลย เข้มแข็งเข้าไว้

กุญแจวิเศษ
กุญแจวิเศษ

#6 Arareในบุญ

Arareในบุญ
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2008 - 09:19 PM

ทำใจใสๆ ร่มๆไว้จ้า
สวดวัตรเย้น จะมีท่อนหลังก่อนจบว่า
ไม่มีอะไรเป็งของเราน่ะ
สังขารา ยังไม่ยั่งยืนเลย
เอาอะไร กะใจมนุษย์ที่เร่อไปร่อนมา ไม่มั่นคง
สู้ๆค่ะ
เอาใจช่วย

#7 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2008 - 10:58 PM

Case นี้.. ขอแนะนำให้ซื้อแผ่น.. "รวม Case Study ศีลข้อกาเมสุมิฉาจาร หรือศีลข้อ 3"
ปกจะออกสีม่วงๆ มีภาพหน้าหญิงสาวแสนสวย
เอาไปให้เพื่อนฟังนะ.. แล้วอธิบายให้เพื่อนฟังว่า..
คุณโชคดีแล้วที่รอดพ้นความรักเชิงชู้สาว(ความรักระหว่างชาย-หญิง หรือแบบอื่นๆ)
เพราะความรักที่เจือด้วยกามราคะนั้น.. เสี่ยงอบายอย่างมาก..
ลองฟัง Case Study ในแผ่นมากๆเข้าก็จะเข้าใจวงจรของเรื่องทำนองนี้ได้ไม่ยาก..
ทางที่ดีที่สุดคือ.. การประพฤตพรหมจรรย์.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#8 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 09:55 AM

ไม่เคยมีประสบการณ์นะครับ แต่ขอตอบสนุกๆ หน่อย happy.gif รักมากก็ทุกข์มาก(ไม่ใช่ความรักที่เรารักพ่อแม่ฯนะครับ เพราะอันนี้เป็นความรักอันบริสุทธิ์ จากท่านน่ะครับ) รัก ๑๐๐ ก็ทุกข์ ๑๐๐ จากธรรมบทน่ะครับ smile.gif แนะนำให้พามาวัดเลยครับ ปฏิบัติธรรมสัก ๗ วันเป็นไงครับ laugh.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#9 ปลื้มจัง....

ปลื้มจัง....
  • 190 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 10:36 AM

....ฮือๆๆๆๆ..ร่วมรับฟังความทุกข์ด้วยนะ ถ้ายังไม่เคยศึกษาธรรมะ หรือยังไม่อยากฟังก็ไปหากิจกรรมอื่นๆที่ผ่อนคลายทำไปพลางๆ เช่น ออกกำลังกาย เดินๆ วิ่งๆ เล่นกีฬาประเภทที่เคยเล่น หรือไปหัดยิงธนู ตีกอล์ฟ โยนโบว์ลิ่ง ปาก้อนหิน ..ระวังอย่าให้โดนใครเขาล่ะ ปัดเป่าความทุกข์ออกไปในทาง physical (แปลว่าทางกายภาพมั้ง?) และต้องตั้งใจค่ะ มีเพื่อนดีๆ ระบายออกไปเยอะๆ (เพื่อนต้องอดทนฟัง และให้กำลังใจเป็นด้วยนะคะ) เดี๋ยวก็หาย เชื่อซิคะ....

เข้าใจความพลัดพรากดีในระดับ 1 ค่ะ แมวแสนรักมันรอให้เรากลับมาจากต่างจังหวัด แล้วมันก็...ลืมหายใจ เศร้ามากๆๆๆๆๆๆ นี่ขนาดแมวนะคะ ใครพูดถึงไม่ได้เลย เดินผ่านชั้นวางอาหารแมวในห้างยังน้ำตาร่วงได้ เลยตั้งสติ ตั้งใจว่าจะไม่ไปผูก ไปพัน กับใครอีกแล้ว กลัวความทุกข์ค่ะ แต่จริงๆถ้าเราพยายามเข้าใจ โลกธรรมซะก็อยู่อย่างผู้ไม่แพ้ได้ค่ะ... laugh.gif

...SMILE.... SMILE.... SMILE...

...ยิ้ม... ใส... ปิ๊ง...

#10 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 11:04 AM

น่าจะพาไปปฏิบัติธรรมนะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#11 Tatpong

Tatpong
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2008 - 12:52 AM

ุให้ลองคิดดูสิครับ คนแบบไหนที่อยากให้เป็นคู่ชีวิต ในพระไตรปิฏกก็มีลักษณะของคู่ชีวิต 10 ประเภท คนที่หักอกเป็นแบบไหน ถ้าได้เป็นคู่ชีวิตแล้วจะมีความสุขไหม นี่ขนาดเป็นแฟนนะเนี่ย ยังหักอกได้ขนาดนี้ ถ้าต้องอยู่ด้วยกันเช้าก็เห็น เย็นก็เห็น สงสัยไม่นานต้องมีคนใดคนหนึ่งเอาซี่โครงเหน็บข้างฝากันบ้าง อีกอย่างหนึ่งคือ ให้ย้อนไปพิจารณาตัวเองด้วยว่า สิ่งที่ตัวเองต้องรับผิดชอบน่ะ ดูแลเรียบร้อยดีหรือยัง คุณพ่อ คุณแม่ ล่ะ ดูแลแล้วหรือยัง แล้วค่อยไปดูแลลูกสาวชาวบ้าน ไปอยู่กับคนอื่นน่ะ ดีแล้ว ลดภาระ สบายตัวจะตายไป เอาเวลามาดูแลตัวเองดีกว่า (ข้อคิดเหล่านี้ผมได้จากพระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตชีโวน่ะครับ ฟังครั้งเดียวใช้ได้ทั้งชาติ)

#12 dhammacyber1

dhammacyber1
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2008 - 10:15 AM

ติด DMC จะเจอรักแท้
เชิญเล่นเกมส์ธรรมะ DMCสนุกๆ

คลิ๊กทีนี่ >> http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=17718