ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ลูกพระธรรมจากญี่ปุ่น จัดทัวร์เยี่ยมบ้านเกิดหลวงปู่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 01:01 AM

วันที่ 11ตุลาคม หลังจากวันหล่อหลวงปู่ทองคำ ได้กัลณมิตรและผู้นำบุญรวมทั้งลูกพระธรรมหัวใจพันธุ์โกฏิจากประเทศญี่ปุ่นชักชวนไปเยี่ยมบ้านเกิดหลวงปู่ ชมวัดสองพี่น้อง วัดโบสถ์บนบางคูเวียง
ชมความคืบหนาการสร้างวิหารหลวงปู่ ตอนนี้บุญกฐินยังเนื่องกับพระเดชพระคุณหลวงปู่จึงนำภาพมาให้ชมกันทั่วโลกเพื่อเป็นกำลังใจสำหรับผู้ที่จะทำหน้าที่ไปบอกบุญงานกฐินคับ

เราเริ่มออกเดินทางจากวัด ตามเส้นทางนี้นะคับ

แวะชมสถานที่ท่องเที่ยววัดหลวงพ่อดำก่อน ในรูปนี้ลงรถ พี่(เลี้ยง)ช้างก็มารอหน้ารถทัวร์เลย ลูกช้างน้อยน่ารัก

ต่อจากนั้นก็มุ่งหน้าสู่บ้านเกิดของหลวงปู่ ในรูปเป็นทางเข้าสถานที่ก่อสร้าง วิหารหลวงปู่ ซ้ายมือเป็นวิหารหลวงปู่ ถามช่างอาจาร์ยที่เป็นผู้นำคณะทัวร์ บอกว่า ใกล้เสร็จสำเร็จในเร็ววันแล้ว ลานจอดรถเสร็จกว่าแปดสิบเปอร์เซนต์ สะดวกมากเลยสำหรับพวกเราที่จะได้ไปเยี่ยมชมในอนาคต

ขวามือจากทางเข้า เป็นเสาที่สร้างครอบ เสาเรือนเอกของบ้านหลวงปู่

คณะที่ร่วมเดินทางถ่ายรูปที่ระลึกหน้าวิหาร ถ่ายไว้เพราะเสร็จแล้วจะไม่มีภาพนี้อีก อาจาร์ยแนะนำให้ถ่ายเป็นที่ระลึก และสำหรับนักเรียน บีโอยู ที่ต้องทำรายงาน ขวาสุดคืออาจาร์ยที่นำคณะไปเยี่ยมชม ได้รับความรู้มากๆเลยคับ รวมทั้งเรื่องเชิงลึกเกี่ยวกับหลวงพ่อ หลวงปู่ที่เราหาฟังไม่ได้ง่ายๆนะคับ โชคดีมากที่ได้ไป

และน้องเจ้าหน้าที่ ที่ศูนย์ญี่ปุ่น

บริเวณโดยรอบปูซีเมนต์เสร็จเกือบหมดแล้ว เห็นวัสดุวางอยู่เลยถือโอกาสถ่ายรูป แผ่นหินอ่่อนที่กำลังจะปู จะเห็นรายละเอียดของการทำงานของวัดนะคับ คนที่เคยสงสัยเรื่องระบบระเบียบ การทำทำงานของวัดคงเห็นความละเอียดรอบครอบนะคับ
เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#2 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 01:13 AM

จากนั้นเราไปต่อที่ฝั่งตรงข้าม วัดสองพี่น้อง เข้าเยียมชมอุโบสถที่หลวงปุ่ได้เกิดใหม่ในเพศสมณะ อาจาร์ยหัวหน้าทัวร์เล่าเรื่องหลวงปู่และผู้เกี่ยวข้องมากมาย ประทับใจมาก ได้รู้เรื่องที่ไม่รู้มากมาย และก็ถ่ายรูปหน้าโบสถ์ทั้งหมู่คณะอีกครั้ง

จากนั้นก็ไปที่ศาลาเรือนไทยในบริเวณวัด ในรูปนี้ถ่ายมาเล่นๆ เป็นรูปรองเท้าของหลวงพี่ทั้งสองรูป ไม่บอกก็รู้ว่าท่านมาจากประเทศอะไร happy.gif

บนศาลา มีองค์จำลอง และ รูปพ่อของหลวงปู่ รวมทั้งพระหลานของหลวงปู่ที่ได้เป็นพระสังฆราชตามคำทำนายของหลวงปู่
และขาดไม่ได้ เจ้าภาพที่มานั่งรออยู่ ก็น้าองุ่นที่คอยมาให้การต้อนรับคณะเรา ต่อด้วยการถ่ายรูปเป็นที่ระลึก สนุกสนานบุญบันเทิงจริง ๆ และ คณะเจ้าภาพจากญี่ปุ่น ก็ได้มอบของขวัญและปัจจัย ให้น้าหงุ่นเพื่อร่วมบุญกับน้าหงุ่นด้วย

#3 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 01:33 AM

ออกมาจากสุพรรณเย็นไปหน่อย ในทีสุดก็มาถึง สถานที่สำคัญที่สุดในวัดนี้ คือ อุโบสถวัดโบสถ์บนบางคูเวียง สถานที่ที่หลวงปู่ของเราได้ตรัสรู้ธรรม
ท่านหลวงพี่เชียร ได้มาต้อนรับพร้อมกับพี่เจ้าหน้าที่ ด้วยความเบิกบาน โดยจัดสถานที่ ไม่ว่าจะเป็นโคมไฟรอบโบสถ์ ดอกไม้ จัดได้สวยปราณีตมาก สมกับวัฒนธรรมของหมู่คณะเรา

ในรูปหลวงพี่เชียร ผู้ที่หลวงพ่อส่งมาให้บุกเบิกและคุมการบูรณะพระอุโบสถแห่งนี้ ท่านเสียสละมาก เอาชีวิตเป็นเดิมพัน ต้องต่อสู้กับอุปสรรคมากมาย จวบจนปัจจุบันนี้ จึงขอบอกบุญหากมีโอกาสมาเยี่ยมชมที่โบสถ์แห่งนี้ หรือได้รับการบอกบุญ ก็ขอให้ท่านที่มีกุศลศรัทธา ช่วยงานบุญของหลวงพี่เชียรด้วยนะคับ เพราะฟังจากเจ้าหน้าที่แล้ว ท่านเสียสละจริงๆคับ

ดวงแก้วที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อได้นำมาประดิษฐานไว้ในตำแหน่งที่หลวงปู่ได้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

ทางหมู่คณะได้ร่วมบุญถวายปัจจัยกับหลวงพี่เชียร และ ขออนูญาติพระอาจาร์ยถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึกถึงบุญในการมาในครั้งนี้คับ

#4 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 01:47 AM

พระอาจาร์ย เมตตา นำหมู่คณะเวียนเทียนรอบอุโบสถสามรอบ พร้อมทั้งสวดสรรเสริญหลวงปู่ด้วย บรรยากาศศักดิ์ไม่แพ้งานบุญใดๆ ปิติมากๆคับ

หลวงพี่เชียร และ หลวงพี่จากญีุ่่ปุ่น ได้นำหมู่คณะอธิฐานจิตหน้าอุโบสถ

บรรกาศหน้าอุโบสถหลังจากอธิฐานจิต งดงาม ดูศักดิ์สิทธิื์ให้ปลื้มปิติมากๆ

ภาพภายนอกอุโบสถ แม้จะมืดค่ำแล้ว ต้องถ่ายด้วยระบบไวแสง แม้ไม่ชัดเจน แต่สถานที่จริง สว่างไสว งดงาม ดูแล้วให้ความสงบนิ่งดั่งคืนวันที่หลวงปู่ตรัสรู้ธรรมค้นพบวิชชาธรรมกาย เลยคับ

เป็นอันว่าจบแล้วสำหรับภาพส่วนหนึ่งของการตามรอยเส้นทางมหาปูชนีย์จารย์ รู้สึกว่า ได้ทำบุญด้วยความปิติมากๆ ขอแบ่งบุญให้กับทุกๆท่านด้วยนะคับ

#5 onair

onair
  • Guests
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 06:45 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
เอาไว้หาโอกาสไปบ้างดีกว่า

#6 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 10:36 AM

สาธุ

#7 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 12:53 PM

Sa Thu Krub

#8 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 01:03 PM

ร่วมอนุโมทนา บุญด้วย ครับ

ได้เห็นภาพความคืบหน้าการก่อสร้าง อนุสรณ์สถาน พระมงคลเทพมุนี
ใกล้สำเร็จแล้ว ปี ๒๕๕๒ คงมีงานฉลอง นะครับ

happy.gif ไม่เห็นคุณ suppy001 นานเลย นะครับ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#9 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 01:29 PM

เส้นทางแสวงบุญ ในอนาคต คนนับล้านจะมาแน่นอน สาธุๆๆ

#10 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 12:18 AM

-ขอกราบอนุโมทนาบุญค่ะ

แจ้งข่าวบุญ เผื่อมีคนสนใจค่ะ..

มีจัดธรรมะสัญจรเส้นทางบุญหลวงปู่ จ.สุพรรณฯ ไปวัดสองพี่น้อง และวัดบางปลา

โดยทีมตักบาตรหมู่บ้านเสรี หลังรามฯ - รถออกที่ศูนย์การค้าพรีเมียร์พระรามเก้า วันที่ 23/10/51

ตอนเช้ามีตักบาตรนิมนต์พระ 9 รูป / ถวายภัตตาหารเช้า 6.30 / พระแปรแถวรับบาตร 7.00

เสร็จแล้วมีอาหารเช้าแจก รถออก 8.30 ตรง

รับจำนวนจำกัด25 คน ทีแรกกะไปรถตู้ 2 คัน แต่คนจองเกือบเต็มแล้วเห็นว่าขยายเป็นรถโค้ช 2 ชั้น จุได้ 55 คนค่ะ

ติดต่อน้องฝน 085-248-4978 / 089-690-9720 หัวหน้าทีมจัดตักบาตร

ส่วนราคาถูกมากเพราะจัดไปกันเองไม่คิดกำไรค่ะ ( ประมาณคนละ 400 .- ) ถ้าสนใจลองติดต่อกันดูนะคะ

ส่วนใหญ่เป็นขาประจำทาง ม.ราม / ABAC

Sunshine เป็นขาประจำแต่คราวนี้เสียดายมีโปรแกรมไปภูเรือ 7 วัน เลยต้องสละสิทธิค่ะ