ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอหลวงปู่แบบนี้ได้ไหมคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ร่มใดใด ไม่เท่าร่มธรรม

ร่มใดใด ไม่เท่าร่มธรรม
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 09:55 PM

เป็นไปได้ไหมหากฉันจะขอให้คนที่เกลียดหันมารักเรา เรื่องนี้เป็นปัญหามากค่ะ ฉันไม่รู้ไม่เข้าใจการกระทำของเค้า เค้าทำกับฉันไม่เหมือนกับคนอื่นๆแต่ฉันแน่ใจตัวเองว่าไม่เคยทำอะไรให้เค้าเดือดร้อน เสียหาย ฉันนั่งสมาธินึกถึงบุญ นึกถึงหลวงปู่ ขอหลวงปู่ช่วย ขออย่างนี้ได้ไหมคะ

ใครเคยมีประสบการณ์รบกวนเล่าให้ฟังบ้างนะคะ หรือ แค่คำแนะนำก็ได้ค่ะ

เพราะฉันไม่สบายใจเลย อยากนั่งสมาธิแบบใจใสๆก็นั่งไม่ค่อยได้
พระปัญญาเลิศล้น ทรงค้นพบสัจธรรม พระการุณย์เลิศล้ำ ทรงน้อมนำสู่มนุษย์

#2 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 10:17 PM

อืม.....ทำใจใสๆ....นิ่งๆ.....เดี๋ยวดีเอง

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 10:33 PM

เป็นไปได้ไหมหากฉันจะขอให้คนที่เกลียดหันมารักเรา
- สังคหวัตถุ4
- เป็นไปได้ เพียงแต่ต้องใช้เวลา
ฉันนั่งสมาธินึกถึงบุญ นึกถึงหลวงปู่ ขอหลวงปู่ช่วย ขออย่างนี้ได้ไหมคะ
- ได้ พระเดชพระคุณสอนไว้ว่า...
- เมื่อต้องภัยใดใด ให้นำใจจรดไว้ที่ตรงนั้น จึงจะถูกเป้าหมาย

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 dhammacyber1

dhammacyber1
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 10:44 PM

ทุกคนต้องการคนที่เข้าใจ และจริงใจ รักเรา และปรารถนาดีต่อเรา
เราต้องมาดูว่า เราเข้าใจเขา จริงใจกับเขา รักเขา ปรารถนาดีต่อเขาก่อนหรือยัง ?? ถ้ายังต้องปรับปรุงความคิด

ิวิธีแก้ที่ผมแนะนำ

ไปเคลียร์กับเขาเลย ว่ามีปัญหา หรือ โกรธอะไรเราอยู่หรือเปล่า (ตอนคุยต้องใช้วาทะศิลป์หน่อยนะครับ)

ต้องปรับความเข้าใจกับเขาครับ ถ้าเขาใจกันจะมีความสุขมากๆ เหมือนได้เพื่อนรักคนใหม่ แต่ถ้าเขาไม่ยอมปรับด้วย แสดงว่าเขามีทิฏฐิมาก ถ้าเป็นเช่้นนั้นให้เราอย่าไปถือสาเลยครับ
เหมือนหลวงพ่อบอกว่า "ถ้าถือสาก็เป็นเรื่องเป็นราว ไม่ืถือสาก็เป็นลมเป็นแร้ง"

อีกวิธีถ้าเป็นไปได้ก็
หลบไปให้ไกล แยกกันอยู่เลย เพราะถ้าเจอหน้ากันแล้วเกิดความคิดไม่ดีขึ้น ก็ทุกข์เปล่าๆ

อย่าไปนึกถึงหรือยึดติดใน คน สัตว์ สิ่งของเลยครับ นึกถึงบุญ หรือสิ่งที่ใจเรามีความสุขดีกว่า มานั่งสมาธิที่วัดดีกว่า หาเพือนเข้าวัดซักคน
เชิญเล่นเกมส์ธรรมะ DMCสนุกๆ

คลิ๊กทีนี่ >> http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=17718

#5 Sydney@Surry Hills

Sydney@Surry Hills
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 05:09 AM

แผ่เมตตาให้เค้าซิค่ะ ขอให้เค้ามีความสุข แต่ต้องตั้งใจและออกมาจากใจใส ใส ของเราจริง ๆ ขณะที่แผ่เมตตานะคะและก็หมั่นนั่งสมาธิ ทำบุญ เพื่อให้ตัวเรามีกำลังบุญ มีบุญมาเสริมตัวเราให้ตัวเราแข็งแรงด้วยกำลังบุญ ลองดูนะค่ะ

#6 usr23299

usr23299
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 05:34 PM

ด้วยอานุภาพแห่งการแผ่เมตตา แล้วเขาก็จะเลิกไม่ชอบเรา ในการที่ทำให้เคารักก็อยู่ที่การกระทำของเราด้วยจิตใจดีงามให้เขาได้รับรู้ถึงเจตนาดีของเราหรือความมิตรของเรา แล้วสักวันเขาก็จะเป็นมิตรแก่เรา

#7 boomy072

boomy072
  • 45 โพสต์
  • Location:ที่อยู่ในอนาคตคือ ดุสิตบุรีวงบุญพิเศษเขตบรมโพธิสัตว์เจ้าค่า

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 07:11 PM

เคยมีลูกค้าคนนึงที่ไม่ค่อยชอบเรา ตอนนั้นเครียดมากๆ เลยไปทำสังฆทานอุทิศบุญกุศลและแผ่เมตตาให้เค้าที่หอฉัน พอวันจันทร์ไปคุยงาน งงมาก เพราะเค้าดีกับเราเหมือนกับเป็นคนละึคนเลยค่ะ ถึงเค้าจะไม่ได้เลิฟเราที่สุดในจำนวนsupplierที่เค้าต้องดีลก็เหอะ แต่ก็ดีขึ้นเยอะเลยล่ะค่ะ ll^_^ll

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 October 2008 - 12:33 PM

ดีแน่นอนครับ ดีกว่าที่จะนึกทำนองว่า ขอให้คนที่เกลียดเรา ประสบเหตุเดือดร้อนอย่างนั้นอย่างนี้ ฯลฯ อย่างนั้นเป็นการตอบแทนความเกลียดด้วยความเกลียด ย่อมไม่ได้ผลแน่นอน มีแต่จะผูกเวรกันไป

การที่น้องเริ่มต้นอย่างนี้ ถือว่าเป็นการพยายามตอบแทนความเกลียดด้วยความรักในเบื้องต้น ขั้นตอนต่อไปให้น้องแสวงหาวิธีการ
เช่น แบ่งปัน พูดดีๆ เอื้อเฟื้อ เสมอต้นเสมอปลาย
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร