ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

216 ซองค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2008 - 08:38 PM

ก่อนอื่น ขอเอาบุญมาฝากเพื่อนๆ ชาวเว็ป dmc.tv ทุกคนค่ะ วันนี้ไปรับบุญพิมพ์ใบอนุโมทนาบุญอีกครั้ง

จั๋วชื่อหัวข้อว่า 216 ซอง ตามจำนวนที่พิมพ์ได้ของวันนี้ ก่อนเอาไปคืนพระอาจารย์ ยกขึ้นจบอธิษฐานจิตอนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญที่ทำบุญมาทุกซอง เอะ จะถือว่าเป็นการค้ากำไรเกินควรหรือเปล่าค่ะเนี่ย

วันนี้บุญหนุนนำ ซองส่วนใหญ่ ลายมือสวยงาม อ่านไม่ยาก ไม่ต้องใช้ทักษะการเดามากเหมือนเมื่อครั้งก่อน ตั้งหน้าตั้งตาพิมพ์ไป เมื่อยมือ เมื่อยคอ หันไปหันมา เห็นคุณยายอาจารย์ท่านกำลังยิ้มอย่างเอ็นดูเรา ท่านส่งยิ้มมาจากในรูป ถ้าใครเคยเข้าไปทำบุญที่ห้องขันติ จะเห็นรูปของคุณยายอาจารย์รูปใหญ่ สวยมากค่ะ ติดอยู่ ถ้านั่งมองจากตรงที่พิมพ์ ท่านจะอยู่ซ้ายมือของเรา

ครั้งนี้ ก็ยังพิมพ์ไป ยิ้มไป โดยการหันมาส่งยิ้มกับคุณยายอาจารย์เป็นระยะๆ พลันนึกขึ้นมาได้ว่า ท่านไม่ได้เรียนหนังสือ ท่านอ่านและเขียนไม่ได้ ทันใดนั้น เกิดความคิดว่า คุณยายเจ้าขา ลูกจะเอาบุญที่ทำจากมือของลูกโดยการพิมพ์ตัวอักษรในวันนี้ถวายคุณยายอาจารย์น่ะค่ะ มองคุณยายอีกครั้ง ท่านยิ้มส่งมาอย่างเมตตา นึกถึงวันแรกที่เข้าวัดมา ไม่รู้อะไรเลย เห็นแค่รูปคุณยายจากปกหนังสือ น้ำตาไหลออกมา ไม่รู้ว่า ผู้หญิงสูงวัย คนนี้ชื่ออะไร ถามเพื่อนว่าอยากพบท่านได้ไหม เพื่อนบอกว่าไม่ได้แล้ว เธอมาช้าไป ท่านละสังขารไปหลายปีแล้ว

แต่หลังจากวันนั้น จนถึงวันนี้ ก็ไม่รู้สึกว่า สายไป เพราะทุกครั้งที่ได้อ่านหรือฟังคำสอนของท่าน เหมือนอยู่ใกล้ ๆ ท่าน เวลากราบท่าน จะหลับตา แล้วนึกว่ากราบลงบนฝ่าเท้าของท่าน ได้สัมผัสกับเท้าของคุณยายอาจารย์

ใครได้ไปรับบุญหรือไปทำบุญที่ห้องขันติ อย่าลืมหันไปส่งยิ้มและกราบคุณยายอาจารย์งาม ๆ น่ะค่ะ

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2008 - 08:56 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

พอดีมุมที่ผมนั่งหันหน้าเข้าทีวีครับ เลยเห็นหลวงพ่อเต็มๆตาแทน

นั่งดูไปพิมพ์ไป หลวงพี่ยังเข้ามาถามเลยว่านั่งยิ้มน้อยยิ้มใหญ่อะไร

ได้กี่ซองไม่รู้ เพราะเครื่องแฮ๊งค์ซะสามที จำได้ว่าชุดสุดท้ายที่แฮ๊งค์ตอนเกือบสองทุ่ม ได้ ๑๒๗ ซอง ก่อนหน้านั้นไม่รู้ รู้แต่ว่า ขึ้นเล่มใหม่ด้วย ๑ ครั้ง (๑ เล่ม มี ๕๐๐ ใบอนุโมทนาบัตรครับ)

พิมพ์ง่ายขึ้นเหมือนกัน อาจจะเพราะเริ่มชินก็ได้มั้งครับ

เดี๋ยววันจันทร์ว่าจะไปช่วยอีก เพราะจะได้รีบให้กล่องว่าง จะได้เตรียมรับของงานกฐิน

ให้ทุกท่านได้บุญเท่าๆกันเลยนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2008 - 09:19 PM

กราบอนุโมทนาบุญกับท่านทั้ง 2 ด้วยจ้า
สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#4 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2008 - 09:53 PM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 23 October 2008 - 11:14 PM

สาธุ.. ครับ

#6 เพื่อบุญ

เพื่อบุญ
  • 154 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 08:55 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่าน ด้วยนะครับ
สาธุ

#7 ต้นกล้าธรรม

ต้นกล้าธรรม
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 10:19 AM

ร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ไปรับบุญนะคับ ผมอยู่ต่างจังหวัดเลยไม่ได้ไปอ่ะคับ เสียดายจัง laugh.gif

#8 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 11:00 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
สาธุ สาธุ สาธุ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 12:20 PM

การหมั่นนึกถึงบุญบ่อยๆ โดยเฉพาะเป็นบุญที่เราทำมาจริงๆ นั้น ไม่เป็นการค้ากำไรเกินควรครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 usr23299

usr23299
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 03:53 PM

#11 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 11:05 PM

ขออนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ
คุณยายอาจารย์ท่านจะเมตตาทุกคน โดยเฉพาะคนที่ขยันนั่งธรรมะ ท่านจะเอ็นดูเป็นพิเศษ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#12 หนูผึ้งเจ้าค่ะ

หนูผึ้งเจ้าค่ะ
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 12:39 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ