ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 1 คะแนน

พาหนะที่ประทับออกบรรพชา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23299

usr23299
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 11:45 AM

เราอาจจะเคยคุ้นเคยหรือได้ศึกษาประวัติของพระพุทธเจ้ากัสสปะซึ่งเป็นพระพุทธเจ้าเมื่อพุทธันดรที่ผ่านมากันมาแล้ว (แต่พอมาเกิดพุทธันดรนี้..ก็ลืมไปhappy.gif) พระองค์ทรงประสูติ ณ อิสิปตนมิคทายวันแห่งนครพาราณสี ในวรรณะพราหมณ์ พระองค์ทรงเสด็จออกบรรพชาหลังจากครองฆราวาสได้2000ปี ทรงใช้เวลาบำเพ็ญเพียรเพื่อการตรัสรู้นาน7วันทรงมีพระอรหันต์เป็นพุทธบริวารจำนวน 1 โกฏิ มีพระวรกายสูง20ศอก(10เมตร) มีพระฉัพพรรณรังสีกว้างไกลหาประมาณมิได้ เสด็จปรินิพพานเมื่อพระชนมายุได้ 20000ปี
*พาหนะที่ทรงประทับออกบรรพชา คือ ปราสาทที่ลอยได้ในอากาศ
1.ปราสาทที่ลอยได้ในอากาศ ตรงนี้สิผมว่าเป็นเรื่องอัศจรรย์สำหรับคนยุคนี้มาก ว่า..ปราสาทจะลอยได้ในอากาศได้ยังไง? แต่สำหรับคนยุคนั้นคงจะมีเรื่องอัศจรรย์ที่เราไม่คาดคิด หรือคิดไม่ถึงว่าจะเป็นไปได้ ไม่เฉพาะแต่พระพุทธเจ้ากัสสปะเท่านั้นที่มีพาหนะที่ประทับออกบรรพชาเป็นปราสาทลอยได้ในอากาศ แม้แต่พระพุทธเจ้าองค์ก่อนๆเช่น พระโสภิตพุทธเจ้า พระปทุมุตระพุทธเจ้า พระธรรมทัสสีพุทธเจ้า ก็มีพาหนะนี้ทรงเป็นที่ประทับออกบรรพชา
2.และอีกพาหนะนึงที่พระพุทธเจ้า พระอโนมทัสสีพุทธเจ้า พระสิทธัตถะพุทธเจ้า พระเวสสภูพุทธเจ้า ทรงประทับออกบรรพชา คือ สีวิกากาญจนมาส (วอทอง) happy.gif

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 11:57 AM

วอ เป็น พาหนะสำหรับให้เจ้านายชั้นสูงสมัยก่อนไว้นั่งเดินทางน่ะครับ ลักษณะเป็นคานหามสองอันขนานกัน ตรงกลางจัดทำเป็นที่นั่ง เวลาเดินทางเจ้านายก็จะขึ้นไปนั่งบนที่นั่ง แล้วให้บริวารหามที่คานทั้งสี่ด้าน เดินทางไปยังที่ต่างๆ ครับ ในภาพยนตร์เรื่องพระนเรศวร ก็มีฉาก วอ อยู่หลายฉากเหมือนกันครับ

ส่วน วอทอง ก็เป็น วอ ที่ทำด้วยทองคำล้วนๆ ไงล่ะครับ ใช้สำหรับกษัตริย์ เป็นต้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 usr23299

usr23299
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 03:20 PM

#4 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 03:00 AM

สาธุ ครับ

#5 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2010 - 02:59 AM

อัศจรรย์
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48