ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* - - - - 1 คะแนน

พ่อครับ พ่อจะไปวิ่งมาราธอนกับผมได้ไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr26408

usr26408
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 07:40 PM

วันนึงลูกชายได้พูดกับพ่อของเขาว่า พ่อครับ พ่อจะไปวิ่งมาราธอนกับผมได้ไหม
ถึงแม้ว่าตัวคุณพ่อเองจะอายุมากแล้ว แถมยังเป็นโรคหัวใจ
เขาเลือกที่จะตอบลูกของเขากลับไปว่า ได้ซิลูก

หลังจากนั้นทั้งสองก็วิ่งมาราธอนด้วยกัน
อีกวันนึง ลูกชายได้ถามพ่อของเขาอีกครั้งว่า
พ่อครับ พ่อจะวิ่งมาราธอนกับผมอีกครั้งได้ไหม
แน่นอนว่า พ่อตอบกลับไปว่า ได้ซิลูก
เขาทั้งสองก็ได้วิ่งมาราธอนรายการอื่นอีกครั้งด้วยกัน
และอีกวันนึง ลูกชายก็ถามพ่อของเขาอีกครั้งว่า
พ่อครับพ่อจะลงแข่ง Iron Man กับผมได้ไหม
(สำหรับคนที่ไม่รู้ว่า Iron Man คืออะไร มันก็คือ ไตรกีฬาในภาษาไทยนั่นเอง
รายการนี้จะรวมมนุษย์เหล็กจากทั่วโลก มาแข่งขันกันโดยแบ่งออกเป็น ว่ายน้ำ 4 กิโลเมตร
ขี่จักรยาน 180 กิโลเมตร และ วิ่ง 42 กิโลเมตร โดยไม่มีการหยุดพัก ใครเข้าเส้นชัยก่อนเป็นผู้ชนะ)
และก็อีกครั้งหนึ่งที่ผู้เป็นพ่อไม่ได้ตอบปฏิเสธ ได้ซิลูก

บางทีบทความนี้ คุณอาจจะยังไม่เข้าใจ และยังไม่เกิดความประทับใจกับมัน
...จนกระทั่ง คุณจะได้ดูคลิปต่อไปนี้

#2 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 08:34 PM

ขอบคุณสำหรับคลิป

ผมซาบซึ้งกับความรักที่มีต่อ"ลูกพิการในคลิป"ของผู้เป็นพ่อ(แต่ไม่เกี่ยวกับพระเจ้าในคลิปนะครับ)

อย่างไรก็ดี ความซาบซึ้งก็มีความหมาย "น้อยกว่า" พุทธิปัญญา

เพราะความรักให้ความสุขได้เพียงชาตินี้ชาติเดียว

แต่พุทธิปัญญาให้ความสุขและแก้ปัญหาได้ทุกชาติ

ดังนี้...

" พ่อครับ พ่อจะไปทอดกฐินที่วัดพระธรรมกายกับผมได้ไหมครับ

หลวงพ่อจะได้สอนผมนั่งสมาธิแบบธรรมกายครับ

เมื่อผมได้องค์พระแล้ว ชาติต่อๆไป ผมจะไม่ต้องพิการอีกแล้วครับ "

เช่นนี้จึงจะนับว่าประเสริฐสุด

#3 บุญเชื่อม

บุญเชื่อม
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 08:57 PM

คงดูได้ยากนะค่ะ ถ้าเกิดว่าอินเตอร์เน็ตมันช้าม๊ากมาก

#4 the miracle girl ^__^

the miracle girl ^__^
  • 226 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 10:19 AM

น่ารักมากเลยค่ะ
ดูแล้วร้องไห้ตลอดเลย

ขอตั้งจิตอธิษฐานนะคะ ด้วยบุญกุศลที่หนูมีความกตัญญูต่อบุพการี
ขอให้ทั้งสองคนพ่อลูกนี้ ได้มีโอกาสได้รู้จักพระพุทธศาสนา
และได้เรียนรู้วิชชาธรรมกาย
ได้เข้าถึงพระธรรมกายภายใน
ในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญ

#5 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 November 2008 - 02:01 AM

อ๋อ ได้ดูใน Youtube แล้วค่ะ เยี่ยมยอดเลยค่ะ

คิดถึง...พระโพธิสัตว์ที่แบกมารดา ว่ายน้ำกลางทะเล
ถือว่าเค้าได้ฝึกใจให้มีความรักที่ทรงพลังแด่บุพการี
ทำให้คุณพ่อมีประสบการณ์ชีวิตกำลังใจที่ดีติดไป
อย่างน้อยก็เป็นตัวอย่างที่ดีให้กับผู้ที่ยังไม่เห็นพระนิพพานว่า
ความเพียรอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น
และความรักความผูกพันด้วยพลังกายพลังใจฝ่าฟันร่วมกัน
ถือเป็นพื้นฐานของจิตใจที่ดีในการเวียนว่ายตายเกิด
ว่าเรารักใคร เรายินดีแบกรับภาระเพื่อพาเค้าไปสู่เป้าหมาย

หากพวกเค้าเห็นพระนิพพาน และปรารถนาพุทธภูมิ
ตั้งความปรารถนาว่าอยากจะแบกสรรพสัตว์ไว้บนหลัง หรือเข็นลากไปด้วย
เพื่อให้พ้นทุกข์จากวัฏฏะสงสารไปด้วยกัน
นี่ถือเป็นจุดเริ่มต้นของพระโพธิสัตว์ทีเดียว

ถ้าลูก+พ่อทั้งสองท่านมารับบุญที่วัดอย่างเอาชีวิตเป็นเดิมพัน
ย่อมได้บุญยิ่งใหญ่และบริสุทธิ์ล้ำลึกกว่านี้ค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#6 คนรักบุญู

คนรักบุญู
  • 203 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 December 2008 - 12:31 PM

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ดีมากค่ะ ^ ^