ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เคยเห็นดวงแก้วมากแบบนี้ใหมครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Chanarong-Manisone Opaskit

Chanarong-Manisone Opaskit
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 12:43 PM

คุณมณีศรบินไปหล่อหลวงปู่จากศูนย์ Azusa- USA ได้ไปบูชาพระเจดีย์ก่อนวันหล่อ1วันและได้ถ่ายรูป
เป็นที่ระลึกพอกลับมาถึงอเมริกาได้โหลดเข้าคอมก็ได้เห็นรูปตัวเองที่มีดวงแก้วล้อมเต็มไปหมดปลื้มมากๆ
ได้ส่งรูปมาให้เราได้อนุโมทนากันแนบไฟล์  Sone.jpg   2.21MB   169 ดาวน์โหลด

#2 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 01:21 PM

มีภาพดวงแก้วที่ประทับใจเหมือนกันครับ มาร่วมแจมด้วย

แนบไฟล์  untitled3.bmp   900.05K   319 ดาวน์โหลด
¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#3 dhammacyber1

dhammacyber1
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 02:14 PM

ฝุ่นหรือเปล่า omg_smile.gif
เชิญเล่นเกมส์ธรรมะ DMCสนุกๆ

คลิ๊กทีนี่ >> http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=17718

#4 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 02:21 PM

ถ้าไปถามคนเล่นกล้อง.. เข้าจะตอบอีกแบบนึงนะ..
คือ.. นั่นไม่ใช่ดวงแก้ว.. หรือเทวดาที่ไหนมาอนุโมทนาหรอกจ๊ะ..
แต่มันเป็นธรรมชาติของการหักเหของแสง.. เมื่อตกกระทบเม็ดฝุ่น หรือละอองไอน้ำ ในบริเวณนั้นๆ..
ซึ่งขึ้นอยู่กับมุมของแสง และมุมของกล้องด้วย..
ลักษณะแบบนี้แหละ.. เห็นมาเยอะแล้ว.. ไม่ใช่ของแปลกอันใดหรอกจ้า.. happy.gif

มีอีกแบบคือ.. ทำความสะอาด+เช็ดเลนส์บ้างนะ.. happy.gif

อันนี้ตอบในฐานะคน(เคย)เล่นกล้องคนนึงนะ..
(ไม่เชื่อลองไปโพสถามดูตาม web กล้องสิ..)

อย่าโกรธกันล่ะ.. happy.gif

แต่ยังไงก็กราบอนุโมทนาบุญในการบินมาร่วมหล่อหลวงปู่ด้วยจ้า
สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#5 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 03:05 PM

คิดอยู่นานว่าจะตอบดีไหม กลัวจะเสียกำลังใจ คุณเด็กอนุบาลฯ ยิงนัดหนึ่งแล้ว เลยขอยิงอีกนัด
ตอบนะ
เคยเห็น มากกว่านี้ก็มี โดยเฉพาะถ่ายรูปหน้าฝน ถ่ายที่ไหน เจอหมด
ตอนที่จตุคามท่านดัง ก็ว่าเป็นองค์ท่าน
อย่าไปให้ความสำคัญเลยครับ
บารมีธรรม พระรัตนตรัยและ มหาปูชนียจารย์ ท่านสุดประมาณอยู่แล้วครับ

#6 hs7nia

hs7nia
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 03:36 PM

ดีใจด้วยครับที่ถ่ายภาพแบบนี้ได้ เพราะไม่ค่อยมีใครถ่ายได้ครับ

คนเล่นกล้อง ถ้าเห็นภาพนี้ คงต้องบอกว่า
เกิดจากการใช้กล้องคอมแพค ซึ่งแฟรชกับเลนส์อยู่ใกล้กันมาก
ทำให้เกิดการสะท้อนของฝุ่นละออง
ภาพนี้ถูกถ่ายด้วยกล้อง NIKON COOLPIX S600
ซึ่งจัดอยู่ประเภทกล้องคอมแพคเช่นกัน

ด้วยปัญหาเหล่านี้ กล้องขนาดใหญ่ ประเภท DSLR
จึงต้องยกแฟรชให้ลอยห่างจากเลนส์มากที่สุด

แต่มีปัญหาอีกอย่างที่ผมยังไม่สามารถหาคำตอบได้ คือ
ทำไมบางภาพสามารถมองเห็นได้ถึงลักษณะของจักรแก้วได้อย่างชัดเจน
(ขอแก้เป็น ทำไมวงๆที่เราเห็นในบางภาพจึงมีลวดลายภายในคล้ายจักรแก้วมาก แทนที่จะกลมๆเฉยๆ)

ใครที่มีความรู้ช่วยๆกันมาให้ความรู้นะครับ

#7 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 04:29 PM

แสงมี 7 สีอยู่แล้ว..
No จักรแก้ว.. ยังไม่เห็นรูปที่คุณว่าชัดเจน..
แต่ถึงแม้ชัดเจน.. ใครตอบได้ว่ารูปนั้นไม่ได้ตบแต่งมา..
นอกจากคนๆนั้นจะถ่ายมาเอง.. และมันชัดจริงๆ ค่อยมาว่ากัน..

คือไม่อยากขัดอะไรใครโดยไม่จำเป็นหรอกนะ..
ถ้าสิ่งนั้นมันชัดเจนจริงๆขนาดที่ว่า.. ไม่ใช่ไม่ได้แล้ว.. ค่อยมาว่ากันดีกว่า
เรารักเคารพในพระรัตนตรัย และมหาปูชนียาจารย์สุดประมาณนะ..
แต่ไม่อยากให้เอาเรื่องทำนองนี้มาคิดเป็นตุเป็นตะ เสริมเติมแต่งเกินไป..
เอาเวลาไปดูของจริงภายในตัวเราเองดีกว่าจ้า..
ด้วยความเคารพ.. แต่ถ้ายังไม่เชื่อก็ OK จ้า.. เราจะไม่ขัดใจใคร.. happy.gif

นี่แน่ะ..
รูปนี้ถ่ายโดย NIKON D80..

"2 คนที่ถ่ายติดในรูปเนี่ย.. เป็นวิญญาณเดินอยู่ริมถนนแถว The Mall บางกะปิ.."

เชื่อไหม.. ?

เรื่องของเรื่องก็คือ.. รูปนี้ถ่ายด้วยเทคนิคของการ Panning.. จงใจถ่ายรถสปอร์ตคันนั้นที่กำลังซิ่งอยู่..
แต่บังเอิญมีคนเดินตัดหน้ากล้อง..

เรากำลังจะบอกว่า.. ภาพที่เกิดจากอุปกรณ์.. มีทั้งความจงใจ.. และความบังเอิญ..
และทั้งความจงใจ.. ก็มีทั้งที่เราเข้าใจ.. และไม่เข้าใจ.. ความบังเอิญก็เหมือนกัน.. มีทั้ง 2 อย่าง..

เลิกเชื่ออุปกรณ์.. แล้วเชื่อตัวเองดีกว่า.. เชื่อสิ่งที่เราเห็นภายใน(ด้วยการปฏิบัติธรรม)จะดีกว่า..
ด้วยความหวังดี.. happy.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  DSC_0071.jpg   102.12K   63 ดาวน์โหลด

ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#8 hs7nia

hs7nia
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 04:39 PM

ขอบคุณ คุณเด็กอนุบาลหน้าใสใจดีที่เข้ามาให้ความรู้ครับ

#9 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 07:01 PM

อื่ม.........อย่างอย่างนั้นแหละครับ
กุญแจวิเศษ

#10 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2008 - 12:16 AM

เห็นด้วยกับเด็กอนุบาลหน้าใสใจดีครับ

#11 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 26 October 2008 - 12:47 AM

กรณีภาพที่เจ้าของกระทู้ นักเรียนอนุบาล Chanarong Opaskit นำมาให้ชมนี้
เห็นด้วยกับเด็กอนุบาลหน้าใสใจดี เช่นกันครับ

แนะนำกระทู้เก่า ที่มีการสนทนาเรื่องแบบนี้บ้างแล้วครับ

ใครเป็นบ้าง ภาพถ่ายเหมือนมีดวงแก้วลอยเต็มไปหมด, ภาพที่ถ่ายมา เหมือนมีดวงแก้วลอยอยู่
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=12437

สงสัยเรื่องรูปค่ะ
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=7158

ตัวอย่าง

เรื่องภาพดวง ต่างๆที่ติดมากับภาพถ่ายที่ใช้กล้องดิจิตอลนั้น
ตั้งแต่มีการใช้กล้องดิจิตอล ภาพเหล่านี้ ก็มีให้ดูมากมากมายทั้งในและต่างประเทศ
ทั้งในศาสนสถานและที่อโคจร แหล่งบันเทิง
ทั้งในกิจกรรมงานกุศล งานรื่นเริง และภาพทั่วไป

มีคนพูดกันมากมาย โดยย่อ
มี 2 ทฤษฎีหลัก ครับ

1 ) ทฤษฎีทางวิทยาศาสตร์
เกี่ยวกับรูปแบบของพลังงานที่มีในธรรมชาติ เรื่องฝุ่นในอากาศ
ความชื้นในอากาศ การหักเหของแสง เวลาการเปิดหน้ากล้อง รูรับแสง ฯล

2 ) ทฤษฎีทางจิตศาสตร์
ในทางศาสนาหมายถึง เรื่องดวงจิตของอมนุษย์ ทียังปรากฎอยู่บนโลกมนุษย์

เนื่องจากภาพเหล่านี้มีมากมายนัก ถ้าเรายังไม่มีทิพยจักษุ หรือ ธรรมจักษุ
แค่ใช้สุตมยปัญญา และจินตมยปัญญา ก็ยากที่จะบอกได้ว่า
ภาพไหนเป็นเรื่องทางวิทยาศาสตร์
ภาพไหนเป็นเรื่องทางจิตศาสตร์

ในต่างประเทศ เห็นรายละเอียดของ ลวดลายในดวงและสีสันชัดเจนมาก
จนถึงกับมีการตั้งชื่อ ของดวงที่ติดมากับภาพถ่ายว่า Orbs
และมีการศึกษาค้นคว้า เพื่อหาข้อสรุปทางวิทยาศาสตร์และจิตศาสตร์

ยังจำคำของอาจารย์พิชัย วาสนาส่งได้ว่า
ความรู้ หรือข่าว ในระบบสื่อสารมวลชน มี 3 แบบ คือ

1 ) ข่าวหรือความรู้ที่ต้องรู้
เพราะเกี่ยวข้องกับชีวิตเราโดยตรง เป็นความรู้ที่มักได้ใช้ประโยชน์ในชีวิตจริง
: dd : ( เรื่องกฎหมายพื้นฐาน กฎระเบียบของสังคม องค์กร /
ความจริงของชีวิตที่มีในพระพุทธศาสนา มีผลให้ตายแล้วไปสุคติ หรือ ทุคติ
ได้แก่ สัมมาทิฎฐิ 10 มนุษยธรรม ศีล ๕ เป็นต้น)

2 ) ข่าวหรือความรู้ที่ควรรู้ คือ
ความรู้ที่มีโอกาสได้ใช้ประโยชน์ในบางสถานการณ์
( ข่าว ลดราคาน้ำมันในวันพรุ่งนี้ , การจราจรติดขัดมากที่ถนนแจ้งวัฒนะ ควรหลีกเลี่ยง เป็นต้น )

3 ) สิ่งที่แค่อยากรู้ คือ วิทยาการใหม่ เทคโนโลยีใหม่ๆ ข่าวสารรอบโลก
กีฬาบ้าง บันเทิงบ้าง ซึ่งไม่รู้ก็ไม่เสียหาย

โดยส่วนตัวผมคิดว่า ผมเฉย ๆกับภาพแบบนี้ ไม่ได้ลบหลู่นะครับ

ผมคิดว่าถึงแม้เป็นดวงจิต ดวงวิญาณจริง ก็เป็นเรื่องธรรมชาติ
เพราะเรื่องกายละเอียด กายทิพย์ ก็เป็นสิ่งที่มีอยู่ในกามภพอยู่แล้ว
เรื่องแบบนี้ ผมจัดเป็น สิ่งที่แค่อยากรู้ เท่านั้นครับ

ถ้าท่านใดสนใจ ก็ศึกษาเพิ่มได้นะครับ มี link มาฝาก

Nature of Orbs

http://orbstudy.com

ป.ล. 1 ถ้าท่านใดเห็นดวงแบบนี้ติดในภาพต่างๆ ส่งใจเข้าสู่ภายในตัว
นึกถึงดวงธรรม ดวงบุญ ภายในดีกว่าครับ

ถ้าเราฝึกประสาทสัมผัส การเห็น ดมกลิ่น ได้ยิน ลิ้มรส ผัสผัส ใดๆแล้ว
ปรับมาลงที่ใจใสอยู่ในกุศล ก็ยิ่งดีครับ เช่น

ฝนตก ก็นึกถึงคราวที่ลุยฝน เทฐานรากมหาธรรมกายเจดีย์

เห็นอาหาร ก็นึกถึงว่า เราเคยใส่บาตร ถวายภัตตาหารพระ

ได้ยินเพลงทางโลก ก็นึกสวดมนต์ในใจ หรือ ฮัมเพลงทางธรรม

เห็นรถบรรทุกเสาเข็ม ก็นึกถึง เคยทำบุญเสาเข็ม

เห็นใครทำชั่ว หรือ ทำดี ก็นึกถึงชาดก หรือพุทธวจนะ ที่สอนใจตนเอง

ฯลฯ แบบนี้ก็ดีนะครับ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#12 usr23299

usr23299
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2008 - 06:31 PM

เคยเห็นครับบนท้องฟ้า เวลาบุญใหญ่ๆ ถ่ายรูปมา เห็นคล้ายๆจักรแก้วเลยเป็นดวงกลมใหญ่มาก และก็มีดวงบริวารอีกเยอะแยะมากมาย แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับว่าภาพที่เห็นนั้นเป็นเรื่องของการถ่ายภาพหรือมีสิ่งเหนือธรรมชาติปรากฎในภาพhappy.gif